ผู้เขียน หัวข้อ: เวสเกตกระป๋อง กับ โซลินอยล์คุมบูสเสียดูยังไงครับ  (อ่าน 21015 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
ตามหัวข้อเลยครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
รอท่านที่รู้จริงๆมาตอบนะครับ ผมตอบได้แค่ที่ผมเคยเจอมาทั้ง 2 กรณีนะครับ คือ อาการบูสต์หาย  หรืออาการบูสต์ไหลน่ะครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
จะเล่าอาการให้ฟังครับ เวลาเหยียบเอาแบบว่าเกียร์สามไหลมาแล้วเหยียบสุดเลยพอรอบซักสามพันหน่อยบูสมันจะขึ้นไปอยู่ที่ 0.5 แล้วก็คาอยู่แปปนึงก็ตวัดไป 1.0 เลยครับ แล้วรอบปลายๆหลัง 5000 ไหลไป 1.2 เลย งงเหมือนกัน ดูสายแวคคั่มแล้วก็ไม่มีแตกหรือหลวมเลยครับ :bbbear_27:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
หรือว่าผมขับไม่เป็นหว่า เคยเล่นแต่ na ใครก็ได้สอนขับรถเทอร์โบให้เนียนหน่อย :bbbear_8:

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
มีปรับบูสต์ไฟฟ้ารึเปล่าครับ?
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
มีปรับบูสต์ไฟฟ้ารึเปล่าครับ?
ไม่มีครับทุกอย่างเดิมสนิท  ออลืมบอกไปเครือง คอแดง V6 คอย์ลเฉียงนะครับ

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ช่วงนี้ขับเบาๆละกัน เดี้ยวบูสไหลเยอะ ใส้แตกเอาได้คราบ  :bbbear_15:
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
ตอบยากของยังงี้ต้องขึ้นเขียงอย่างเดียว แต่อาการปรากฎทุกครั้งน่าจะหาสาเหตุง่ายเข้าอู่ดีกว่า :bbbear_38:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
โซลินอยลองยืมเพื่อนๆเสียบเทสดูน่าจะง่ายสุดนะพรับ ไม่หายค่อยว่าอีกที
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

• *
โซลินอยลองยืมเพื่อนๆเสียบเทสดูน่าจะง่ายสุดนะพรับ ไม่หายค่อยว่าอีกที
ขอยืมโบออฟซิงโครด้วยนะอิอิ

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
โซลินอยด์ ดูยากครับ ต้องลองต่อไฟแล้วเทสดู แต่ก็ต้องเข้าใจ
ลักษณะและจังหวะการทำงานของมันด้วยครับ ถ้าจะให้ง่ายหน่อยก็
คือลองหาตัวอื่นมาลองสับดู ถ้ามันยังเหมือนเดิมก็แสดงว่า
ไม่เสีย    ส่วนเวสเกต ถ้าแบบกระป๋อง ส่วนใหญ่จะล้า จะออก
อาการบูสท์เหี่ยวหรือ ขึ้นช้า หรือบูสท์ขึ้นน้อย แต่ถ้ามันค้าง
ก็มี 2แบบ คือ ค้างเปิด กับ ค้างปิด ค้างเปิดจะขึ้นช้ามากและน้อยด้วย
 ส่วนค้างปิด ก็ไหลครับ แต่มันไหลแบบไม่หยุด
แต่จากอาการที่บอกมา ลองเช็คพวกระบบไอเสียดูรึยังครับ
 ท่อรั่วอาจเกิดอาการบูสท์ค้างแล้วไปต่อได้นะครับ
ส่วนบูสท์ไหลก็อาจเกิดจากที่พอท่อมันรั่ว มันก็โล่งขึ้น
คล้ายกับการใส่ท่อใหญ่ขึ้นเลยบูสไหลตามมา
 ไม่งั้นก็ระบบฝั่งไอดีอาจมีจุดไหนรั่วก็เป็นได้ครับ

ผมวิเคราะห์คร่าวๆนะครับ ยังงัยหาช่างจะชัวร์กว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2012, 11:00:48 AM โดย pomaru »

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ผู้รู้จริงเรื่องเทอรโบและนอยๆ. ยกให้เลยน้องปม :bbbear_34:

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
ไม่ขนาดนั้นหรอกพี่ต้น ไอ้เรื่องนอยๆเนี่ย
 ถนัด แต่เรื่องรู้ คงไม่เท่าไหร่ เอาแค่ว่า
พอจะรู้บ้าง เพื่อเป็นแนวทางแล้วกันนะพี่ :bbbear_32:

ปล.ไม่มีโอกาสเจอกันซักที หลังจากที่พี่กลายเป็นกะบด
 วันที่ไป แดนเนมิด รถก็พังกลางทาง คิดฮอดหลายเด้อ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
โซลินอยด์ ดูยากครับ ต้องลองต่อไฟแล้วเทสดู แต่ก็ต้องเข้าใจ
ลักษณะและจังหวะการทำงานของมันด้วยครับ ถ้าจะให้ง่ายหน่อยก็
คือลองหาตัวอื่นมาลองสับดู ถ้ามันยังเหมือนเดิมก็แสดงว่า
ไม่เสีย    ส่วนเวสเกต ถ้าแบบกระป๋อง ส่วนใหญ่จะล้า จะออก
อาการบูสท์เหี่ยวหรือ ขึ้นช้า หรือบูสท์ขึ้นน้อย แต่ถ้ามันค้าง
ก็มี 2แบบ คือ ค้างเปิด กับ ค้างปิด ค้างเปิดจะขึ้นช้ามากและน้อยด้วย
 ส่วนค้างปิด ก็ไหลครับ แต่มันไหลแบบไม่หยุด
แต่จากอาการที่บอกมา ลองเช็คพวกระบบไอเสียดูรึยังครับ
 ท่อรั่วอาจเกิดอาการบูสท์ค้างแล้วไปต่อได้นะครับ
ส่วนบูสท์ไหลก็อาจเกิดจากที่พอท่อมันรั่ว มันก็โล่งขึ้น
คล้ายกับการใส่ท่อใหญ่ขึ้นเลยบูสไหลตามมา
 ไม่งั้นก็ระบบฝั่งไอดีอาจมีจุดไหนรั่วก็เป็นได้ครับ

ผมวิเคราะห์คร่าวๆนะครับ ยังงัยหาช่างจะชัวร์กว่าครับ
พี่ ปอม  :bbbear_34:

• *
ผู้รู้จริงเรื่องเทอรโบและนอยๆ. ยกให้เลยน้องปม :bbbear_34:
เรื่องหอยต้องบอสหมาครับ555