ผู้เขียน หัวข้อ: ขอซักนิด  (อ่าน 2729 ครั้ง)

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
ขอซักนิด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:05:05 PM »
ขออนุญาติพูดนิดนึงครับ ผมคนนึงไม่ได้มีส่วนได้เสียกับใคร อะไรทั้งนั้น ไม่ได้ขัดแย้งกับใคร และไม่ได้เป็นพวกใคร ผมคนนึง เล่นซูและเข้าร่วมแก๊ง ตั้งแต่สมัยพี่นุ๊ยเป็นประธาน ตอนนั้นผมยังเด็กอยู่ แต่ผมโตขึ้น เห็นอะไรในนี้มากมาย ผมไม่ได้เปรียบเทียบสมัยก่อนกับสมัยนี้ แต่สิ่งที่อดไม่ได้คือ น้ำใจของคนมันละลายไปกับกระดาษที่เราเรียกว่าเงินหมดแล้ว ทุกอย่างดูเหมือนเป็นผลประโยชน์ เป็นกฎเกณฑ์ ทำให้รู้สึกมันไม่อบอุ่น มันไม่สบายเหมือนบ้าน เพราะอะไรนั้น ก็เพราะเราเอาโลกภายนอก มาเปลี่ยนความเป็นพี่น้องกลายเป็น พ่อค้า แม่ขายหมดแล้ว มันทำให้ผมเริ่มห่างจากกลุ่มพี่น้องเพื่อนฝูงออกไปไกล ไม่ใช่ผมคนเดียว รุ่นพี่ๆที่ห่างหายกันไป เพราะเหตุนี้มีเยอะครับ สมัยก่อนเครื่องพัง พี่ไกรให้เครื่องผมฟรี พอมีรุ่นน้องผม(น้องปอ) ขอเกจ์วัด ผมมี ผมก็ให้ฟรี สมัยนี้มันไม่มีแล้วครับ ทุกอย่างเป็นเงิน ขายได้กิน กินได้กิน ผมไม่ทราบว่าทำไม แล้วไอ้การโพสข้อความต่างๆ ที่เป็นการกดดัน บังคับ หรือแม้แต่การลบโพส ผมไม่เคยทำ เพราะคนสมัยนี้ทำไรไป ไม่มีใครสนหรอกครับ ยึดคติ ด้านได้ อายอด สังเกตจากน้ำใจในการใช้รถใช้ถนน สมัยนี้ถ่อยกว่าสมัยก่อนเยอะครับ  แม้แต่การพูดด้วยหลักการเหตุผล ต่อให้เหตุผลดีเพียงใด ถ้าคนฝังไม่รับฟัง ไม่มีประโยชน์ครับ ชมรมเราถึงจุดอิ่มตัวแล้ว ถึงจุดที่ต้องตัดสินใจ ผมเชื่อว่าคนฉลาดมักเจอทางออกในปัญหา และปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้ ถ้าเรา พูดให้น้อยลง ฟังกันให้มากขึ้น ผมเข้าใจพี่แบ๊งครับ และเห็นใจพี่ที่โดนแบน ส่วนตัวผม ผมไม่สนใจหรอกว่าจะแบน จะลบ จะทำไร ขออย่างเดียว อย่าล้ำเส้นผม เพราะคนเราทุกคน ก็อยากมีพื้นที่ส่วนตัวบ้าง ผมไม่สนว่าประธานและทีมงานเป็นใคร พี่ผู้ถูกกระทำเป้นใคร พ่อแม่ใหญ่มาจากไหน มียศถาบรรดาศักดิ์ หรือมีเงินมากเพียงใด คนเราทุกคนล้วนมีสิทธิเท่าเทียมกัน ไม่มีใครเทียบกับใครได้ เพราะเราอยู่กันแบบพี่น้องครับ น้องผิดพี่เตือน พี่ผิดน้องชี้แนะ ก็เท่านั้น คนเราถ้ามีวินัย มีเจตนาดี ไม่ต้องมีกฎมันก็อยู่ได้ครับ อยากเห็นพี่ๆเปิดใจให้กว้างซักนิด ลดทิฐิลง ฟังกันมากขึ้น และผมเชื่อว่าถ้าเราโหวต เปิดโหวตในเว็บเลย ตอนนี้เลย ผมว่ามันจบครับ ถ้าลูกผู้ชายจริง เป็นคนดีจริง ผลโหวตก็จะบอกเราเอง ปล อย่าเอาเรื่องผลประโยชน์มาคุยกัน ผมไม่ชอบ ผมไม่ใช่พ่อค้า อย่ามาซิกแซก ลูกเล่น มีอะไรพูดตรงๆผมฟังได้ ผมไม่แบ่งพรรคพวก ผมนับถือคนดี จบ

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
Re: ขอซักนิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:23:51 PM »
 :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:48:51 PM »
ขออนุญาติพูดนิดนึงครับ ผมคนนึงไม่ได้มีส่วนได้เสียกับใคร อะไรทั้งนั้น ไม่ได้ขัดแย้งกับใคร และไม่ได้เป็นพวกใคร ผมคนนึง เล่นซูและเข้าร่วมแก๊ง ตั้งแต่สมัยพี่นุ๊ยเป็นประธาน ตอนนั้นผมยังเด็กอยู่ แต่ผมโตขึ้น เห็นอะไรในนี้มากมาย ผมไม่ได้เปรียบเทียบสมัยก่อนกับสมัยนี้ แต่สิ่งที่อดไม่ได้คือ น้ำใจของคนมันละลายไปกับกระดาษที่เราเรียกว่าเงินหมดแล้ว ทุกอย่างดูเหมือนเป็นผลประโยชน์ เป็นกฎเกณฑ์ ทำให้รู้สึกมันไม่อบอุ่น มันไม่สบายเหมือนบ้าน เพราะอะไรนั้น ก็เพราะเราเอาโลกภายนอก มาเปลี่ยนความเป็นพี่น้องกลายเป็น พ่อค้า แม่ขายหมดแล้ว มันทำให้ผมเริ่มห่างจากกลุ่มพี่น้องเพื่อนฝูงออกไปไกล ไม่ใช่ผมคนเดียว รุ่นพี่ๆที่ห่างหายกันไป เพราะเหตุนี้มีเยอะครับ สมัยก่อนเครื่องพัง พี่ไกรให้เครื่องผมฟรี พอมีรุ่นน้องผม(น้องปอ) ขอเกจ์วัด ผมมี ผมก็ให้ฟรี สมัยนี้มันไม่มีแล้วครับ ทุกอย่างเป็นเงิน ขายได้กิน กินได้กิน ผมไม่ทราบว่าทำไม แล้วไอ้การโพสข้อความต่างๆ ที่เป็นการกดดัน บังคับ หรือแม้แต่การลบโพส ผมไม่เคยทำ เพราะคนสมัยนี้ทำไรไป ไม่มีใครสนหรอกครับ ยึดคติ ด้านได้ อายอด สังเกตจากน้ำใจในการใช้รถใช้ถนน สมัยนี้ถ่อยกว่าสมัยก่อนเยอะครับ  แม้แต่การพูดด้วยหลักการเหตุผล ต่อให้เหตุผลดีเพียงใด ถ้าคนฝังไม่รับฟัง ไม่มีประโยชน์ครับ ชมรมเราถึงจุดอิ่มตัวแล้ว ถึงจุดที่ต้องตัดสินใจ ผมเชื่อว่าคนฉลาดมักเจอทางออกในปัญหา และปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้ ถ้าเรา พูดให้น้อยลง ฟังกันให้มากขึ้น ผมเข้าใจพี่แบ๊งครับ และเห็นใจพี่ที่โดนแบน ส่วนตัวผม ผมไม่สนใจหรอกว่าจะแบน จะลบ จะทำไร ขออย่างเดียว อย่าล้ำเส้นผม เพราะคนเราทุกคน ก็อยากมีพื้นที่ส่วนตัวบ้าง ผมไม่สนว่าประธานและทีมงานเป็นใคร พี่ผู้ถูกกระทำเป้นใคร พ่อแม่ใหญ่มาจากไหน มียศถาบรรดาศักดิ์ หรือมีเงินมากเพียงใด คนเราทุกคนล้วนมีสิทธิเท่าเทียมกัน ไม่มีใครเทียบกับใครได้ เพราะเราอยู่กันแบบพี่น้องครับ น้องผิดพี่เตือน พี่ผิดน้องชี้แนะ ก็เท่านั้น คนเราถ้ามีวินัย มีเจตนาดี ไม่ต้องมีกฎมันก็อยู่ได้ครับ อยากเห็นพี่ๆเปิดใจให้กว้างซักนิด ลดทิฐิลง ฟังกันมากขึ้น และผมเชื่อว่าถ้าเราโหวต เปิดโหวตในเว็บเลย ตอนนี้เลย ผมว่ามันจบครับ ถ้าลูกผู้ชายจริง เป็นคนดีจริง ผลโหวตก็จะบอกเราเอง ปล อย่าเอาเรื่องผลประโยชน์มาคุยกัน ผมไม่ชอบ ผมไม่ใช่พ่อค้า อย่ามาซิกแซก ลูกเล่น มีอะไรพูดตรงๆผมฟังได้ ผมไม่แบ่งพรรคพวก ผมนับถือคนดี จบ
:bbbear_34: 

ออฟไลน์ Adonis

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:32:58 PM »
 :bbbear_9:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:57:41 AM »
ถ้า พูดถึง คนโดน แบน    เสือดำก็คนหนึ่ง    แล้วมันเกี่ยวอะไรกับพ่อ-แม่ของเสือดำว่า ใหญ่มาจากไหน หรือมี ยศถาบรรดาศักดิ์ อะไร ? หรือเงินทองมากแค่ไหน

พ่อแม่ผม ก็ประชาชนธรรมดา ใช้คำนำหน้านาย และนาง  ฐนาะปานกลาง เลี้ยงลูกมาสี่คนให้ได้ เรียนสูงที่สุดเท่าที่ท่านสามารถ

ผมทำอะไรลงไปในชีวิต ไม่เคยต้องมานั่งคิดนอนคิดหรือยืนคิด ว่า เอ...ทำได้มั๊ยน้อ?  ทำไม่ได้หรอก พ่อ-แม่เราคนธรรมดา  หรือ   ทำไม พ่อ-แม่เราใหญ่คับฟ้า  ข้าทำได้ทุกอย่าง  ก็ขอแก้ตัว แบบ ไม่ลูกผู้ชายว่า  ...ไม่เลยครับ เสือดำ ทำอะไร ก็คือเสือดำทำเพราะตัวเสือดำ   ทำอะไรก็ยอมรับ  ผิดก็ผิด ถูกก็ถูก   พ่อ-แม่ ไม่เกี่ยว เสือดำรับผิดชอบตัวเองได้คับ

ผมอาจจะขับซูบารุมาทีหลังท่าน ก็ต้องเคารพท่าน กว่าเสือดำซื้อรถที่อยากได้เพราะทำงานมีเงินเอง  ซื้อของที่อยากได้เอง

ถ้าบอกว่า  ใครให้ของใคร   เสือดำก็ว่า เสือดำก็เคยให้นะ ถ้าอยากทราบว่าให้ไรใครไปจะนั่งนึกให้  เสือดำก็ไม่ได้เอาตังค์เช่นกัน  ไม่ใช่แค่เสือดำ คนอื่นเสือดำก็เห็นบ่อย

แต่ถ้า ให้เครื่องกัน เสือดำคงไม่ไหวเพราะไม่ได้มีเครื่องมาก มีอันเดียวที่ติดรถ   สำหรับหลายท่านที่ค้าขาย   เสือดำมันก็เป็นทางทำมาหากินอย่างนึงนะ  อาชีพเสริม อาชีพหลักว่ากันไป   ให้ทำไงน่ะก็คนมันเกิดมาไม่เหมือนกัน เพียงแต่ค้าขายแบบจริงใจกันก็พอ นะเสือดำว่า

เสือดำ ก็ไม่เคยไปยุ่งเรื่องขัดแย้งในเวป  จน ถูกล้ำเส้น เพราะว่าเสือดำ ไร้สาระ รกบอร์ดกระมัง

เสือดำไม่ได้จะมาเรื่อง ชวนทะเลาะ  เพราะ ฟํงที่พี่ พรต โพส   แล้วหารือ กะบด  แล้วย้อนกลับมาดูสิ่งที่เคยทำ และยอมรับว่าไม่ดี ไม่เป็นเยี่ยงอย่าง

แต่เห็นว่าการกล่าวหาไปถึง บุพการีนั้น มันลำ้เส้น เสือดำ   และ ตามข้อความนั้น มันบ่งถึง "พี่โดนแบน"  ท่านอาจไม่สน แต่เสือดำสน  เพราะเสือดำทำ พ่อและแม่ไม่ได้ทำ

สุดท้าย เสือดำอาจจะไม่ได้เป็นลูกผู้ชาย เท่าจขกท.  อยากตำหนิอะไรเพิ่ม โทรมาได้ครับ o88 o2i2i2o 

ด้วยความเคารพยิ่ง

เสือดำ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2012, 10:32:53 AM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 10:02:20 AM »
และ อีก นิดเช่นกัน 

เสือดำ อาจสำคัญตนผิด คิดว่าเป็น "เสือดำ"   แต่ เสือดำ อาจเป็นแค่ "แกะดำ" ที่นี่   

ถ้าไม่ชอบที่ กวนประสาท  หาสาระไม่ได้  โพสขยะ  ก็บอกได้  จะได้เลิกเสีย ตั้งแต่มีคนเกลียดน้อยๆ

ขอแค่พื้นที่มาหาซื้อของ ซื้ออะไหล่บ้าง แล้วแต่จะเมตตา

ขอบพระคุณครับ

อนึ่ง  เสือดำ ก็ไม่ได้มีส่วนได้เสีย อะไรใน SSS นี้เลยเช่นกัน  รวมถึง คนที่ออกมาเรียกร้องความโปร่งใส อีกมากหลายคน  ขอให้เข้าใจด้วยครับ

เสือดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2012, 10:10:24 AM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:20:07 AM »
และ อีก นิดเช่นกัน 

เสือดำ อาจสำคัญตนผิด คิดว่าเป็น "เสือดำ"   แต่ เสือดำ อาจเป็นแค่ "แกะดำ" ที่นี่   

ถ้าไม่ชอบที่ กวนประสาท  หาสาระไม่ได้  โพสขยะ  ก็บอกได้  จะได้เลิกเสีย ตั้งแต่มีคนเกลียดน้อยๆ

ขอแค่พื้นที่มาหาซื้อของ ซื้ออะไหล่บ้าง แล้วแต่จะเมตตา

ขอบพระคุณครับ

อนึ่ง  เสือดำ ก็ไม่ได้มีส่วนได้เสีย อะไรใน SSS นี้เลยเช่นกัน  รวมถึง คนที่ออกมาเรียกร้องความโปร่งใส อีกมากหลายคน  ขอให้เข้าใจด้วยครับ

เสือดำ

:bbbear_7:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:39:05 AM »
อย่างที่ จขกท ว่ามานั่นแหละครับ  ถ้าไม่มีการล้ำเส้นกันตั้งแต่แรก

และไม่มาล้ำเส้นผม รวมถึงพี่ต้นทั้งสองคน พี่เต้อ และอีกหลายๆ คน ก็ไม่เป็นถึงขนาดนี้

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 12:12:28 PM »
พี่่เสือดำครับ เรื่่องบุพการีนั้น สบายใจได้ ตามเจตนาผมจะสือว่า ไม่ว่าจะรวยจนหรือใหญ่เล็กอย่างใดก็มีสิทธิเท่าเทียมกัน
ผมมิได้ตำหนิพี่ครับ ผมอ้างถึงเป็นภาพรวมเท่านั้น ส่วนเรื่องการให้ของนั้น ไม่ว่าชิ้นเล็กใหญ่ไม่สำคัญผมยกตัวอย่างเพียงอยากให้เห็นถึงมิตรภาพของพี่ๆน้องๆทีดีต่อกัน
ขอโทษนะครับที่ทำให้เข้าใจคาดเคลื่อนกัน ขอโทษครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 12:21:07 PM »
 :bbbear_7: