ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนเบาะผ้าเป็นเบาะหนังหรือ alcantara ดีครับ  (อ่าน 11694 ครั้ง)

ออฟไลน์ moltriz

• *
  • Popular Vote : 2
ช่วยแนะนำด้วยครับ เคยใช้แต่เบาะหนัง แต่ alcantara ไม่เคยใช้ ขอคำแนะนำข้อดีข้อเสียจากประสบการณ์ใช้งานจริงดัวยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: จะเปลี่ยนเบาะผ้าเป็นเบาะหนังหรือ alcantara ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 12:20:21 AM »
อยากรู้ด้วยครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
Re: จะเปลี่ยนเบาะผ้าเป็นเบาะหนังหรือ alcantara ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 01:01:29 AM »
ไม่เคยใช้งานระยะยาวนะครับ แต่เคยศึกษาตัว material มานิดหน่อย

จริงๆแล้ว alcantara มันเป็นวัสดุที่เรียกว่า composite เป็นการผสมผสานของผ้าและเส้นใยพลาสติก ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อที่จะแทนที่หนังกลับ โดยสามารถเสริมความได้เปรียบทางกายภาพ ให้สามารถนำมาหุ้มชิ้นงานได้ง่ายกว่าหนังกลับ ยืดตัวได้มากกว่า เข้ารูปได้มากกว่าในหลายๆแกน และสามารถเพิ่มความสามารถในการใส่ส่วนผสมทางเคมีให้มัน "ไม่ลามไฟ" เข้าไปด้วย

ดังนั้น จึงเป็นที่นิยมที่หลายๆค่ายรถยนต์ โดยเฉพาะรถ sport นำข้อดีเหล่านี้มาใช้ในภายในรถยนต์อย่างแพร่หลาย โดยเฉพาะ ที่ว่าผิวของมันไม่สะท้อนแสง ไม่ลามไฟ ก็ถูกเอาไปใช้ในรถแข่งเสียมากมาย

เหมือนกับงาน Carbon fiber ที่สมัยก่อนเป็นของที่ใช้กันในวงการทหาร รถแข่ง เรือแข่ง เครื่องบิน แต่ปัจจุบัน ขอแค่ให้มันเป็นลายตบแต่งภายในเพื่อให้ดูเป็น sport มากขึ้นเท่านั้นเอง ไม่ได้เอาผลเรื่องน้ำหนักเบาหรือ ความแข็งแรงมาว่ากันยกเว้นพวก supercar ที่ยงต้องการความได้เปรียบในเรื่องของพวกน้ำหนักและความแข็งแรงของ body อยู่

ส่วนข้อเสียก็รู้สึกจะมีอยู่แค่ 2 ข้อเท่านั้นละครับ ขอแรกคือราคาค่อนข้างสูง เหตุที่สูงเพราะเค้าขาย trade name ครับ alcantara ไม่ใช่ชื่อวัสดุ แต่เป็น trade name ครับราคาจึงเหมือนคุณซื้อของ brand name

ข้อสองคือ ค่อนข้างที่จะอมฝุ่นมากเลยทีเดียว และเอาออกค่อนข้างยากเสียด้วย จึงไม่ค่อยแปลกใจซักเท่าไหนหากรถใช้งานทุกวัน หรือพวกรถบ้านที่ทำมาขายรุ่นใหม่ๆพยายามใส่มันเข้าไป แต่ก็ในพื้นที่ ที่ไม่มาก เพราะมันจะค่อนข้างอมฝุ่นมากๆเลยทีเดียว จะปัด ก็ดูเหมือนจะไม่ค่อยออกซักเท่าไหร หากอยากเอามาหุ้มเบาะหรือ console ทั้งตัวแนะนำให้ผกลูกกลิ่งดูดฝุ่นหรือดูดขนหมาติดรถไว้ ก็เป็นทางออกที่ดีครับ
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 02:11:39 PM »
Alcantaraสิครับคงเหลือ Stiพวก gd(
เบาะน้ำเงิน+ดำ)ก็เป็น alcantaraนะครับ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 02:35:17 PM »
Alcantara มีหลายเกรด  เกรดแพงสุดlamborghini ลองลงมา เกรด porsche และ R8 พอดีถามรุ่นพี่มาถ้าข้อมูลผิด

พลาดอย่างไรขอโทษด้วยครับ
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า