ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม > เรื่องน้ำดันออกมาจากหม้อน้ำอ่ะครับ  (อ่าน 4701 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaMz`

• *
  • Popular Vote : 8
รถ GC นะครับ พอดีผมไปเปลี่ยนหม้อน้ำมิเนียมมา ช่วงก่อนไปเขาใหญ่อ่ะครับ ก็ใช้งานมาได้ปกติ แต่พอหลังจากกลับจากเขาใหญ่ก็จอดยาวมาจนถึงวันจันทร์ตอนเย็น ก็ลองเปิดฝาหม้อน้ำดู ปรากฏว่ามีน้ำดันออกมาเยอะพอสมควรเลยครับ (เครื่องเย็นนะครับ เพราะไม่ได้ขับเลยตลอดวัน) น่าจะประมาณ 500cc. (น้ำขวดเล็ก) ได้ครับ ก็ไม่ได้เอะใจอะไรก็เติมกลับเข้าไป พอวันอังคาร ก็เอารถไปใช้ปกติ แล้ววันพุธก็ไม่ได้ใช้รถอีกเลย จนเมื่อเย็นพฤหัส ลองเปิดดูอีกที ก็มีน้ำดันออกมานิดหน่อยเหมือนเดิม

อยากทราบว่าอาการแบบนี้ปกติหรือป่าวครับ เพราะตอนก่อนเปลี่ยนมาใช้หม้อน้ำมิเนียมอันนี้ไม่มีอาการแบบนี้อ่ะครับ

:bbbear_38: :bbbear_38: :bbbear_38:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 09:02:27 PM โดย KaMz` »

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
Re: สอบถาม > เรื่องน้ำดันออกมาจากหม้อน้ำอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 09:53:51 PM »
อาการน้ำดันเข้าออกมากๆ

ที่เจอกับตัวเอง คือ ผสม coolant เจือจางเกินไปครับ น้ำดันเข้าออกมาก แล้วยังมีฟองอากาศออกมาในถังน้ำล้นตอนติดเครื่องด้วย

ยังไงลองเช็คดูครับ
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

• *
Re: สอบถาม > เรื่องน้ำดันออกมาจากหม้อน้ำอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:28:18 PM »
ของผมใช้ coolant แบบที่เป็นหัวเชื้อ ข้างขวดบอกว่าต่อน้ำ 10 ลิตรอ่ะครับ ผมเลยผสมไปแค่ครึ่งนึง ยังไงเด๋วลองเติม coolant เพิ่มอีกหน่อยดีกว่า

ขอบคุณคำตอบนะครับพี่แมว  :bbbear_19:

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:52:32 PM »
ผมเคยใช้แบบนั้นครับ  แต่ไม่ดีเลย ถ่ายทิ้งแล้วเปลี่ยนเถอะ  ก็ถือว่าได้ล้างระบบ

ผมไปอ่านดูจากweb subaru อาหรับ เมืองร้อนๆ เค้าว่า coolant Volvo เจ๋งมาก  ผมก็เลยไปจัดมา อันนั้นผสม  1 ขวด coolant/ 2 ลิตรน้ำ

โดน coolant ไป 4 ขวด  ต้องบอกเลยว่าคุ้มค่ามากๆ  ซัดแล้วยก water temp ลงเร็วมากๆ Highly recommend.....
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:58:42 AM »
ของผมใช้ coolant แบบที่เป็นหัวเชื้อ ข้างขวดบอกว่าต่อน้ำ 10 ลิตรอ่ะครับ ผมเลยผสมไปแค่ครึ่งนึง ยังไงเด๋วลองเติม coolant เพิ่มอีกหน่อยดีกว่า

ขอบคุณคำตอบนะครับพี่แมว  :bbbear_19:
ก็อย่าเติมเยอะเกินควรนะครับ  :bbbear_38:

ออฟไลน์ Ta

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:08:57 AM »
ผลเป็นไงครับ

ออฟไลน์ seper

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 12:56:48 AM »
อาการนี้กำลังอัดรั่วลงหม้อน้ำรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 01:02:56 AM »
ผมเคยฝาโก่งครับ ไม่ได้สตาร์ท ไม่ได้มีความร้อนใดๆ แต่เปิดฝาแล้วน้ำดันพรวดออกมา เหมือนที่คุณเป็นเลยครับผม

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 01:30:25 AM »
ช่วงไปที่สนาม Bonanza   ผมก็ปัญหาเรื่องน้ำดันมาที่หม้อพัก   แล้วมันไม่ดูดกลับเข้าระบบตอนดับเครื่อง
ท่อยางไม่รั่ว   หม้อน้ำ / ฝาหม้อน้ำ  /  ปั๊มน้ำก็ยังใหม่อยู่

ปรากฏว่าวาล์วน้ำเสื่อมครับ       เปลี่ยนไปแล้วหายเลยครับ
ลองเช็คดู

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 11:37:21 AM »
ล่าสุดลองเปิดดูเมื่อเย็นวาน หลังจากจอดตั้งแต่เที่ยงวันสุก ก็เป็นปกติอ่ะคับ ไม่มีน้ำดันออกมาแล้ว  :bbbear_1:

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:40:45 PM »
ค่อยยังชั่วหน่อยครับ ไม่มีอะไรดีที่สุดครับ    :bbbear_35:
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก