ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องนินจา  (อ่าน 4270 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gobbaru

• *
  • Popular Vote : 11
น้ำมันเครื่องนินจา
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:42:14 AM »
รถใครมี หรือเคยมีอาการแบบรถผมบ้างไม๊คับ หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา วัดที่ก้านวัดอยู่ที่จุดF วิ่งไปซักพัก (ประมาณ2-3พันโล)น้ำมันเครื่องหาย มาที่จุดL เลยเติมไปครึ่งลิตร ทิ้งไว้1คืนวัดใหม่....น้ำมันโผล่มาเลยจุดF ขึ้นมาถึงรอยหยัก :bbbear_27:
ถ้าไม่เติม ก็กลัวเครื่องจะเป็นอันตราย เติมไป มันก็กลับมาซะเพียบ ยังไงล่ะเนี่ย?

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: น้ำมันเครื่องนินจา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:46:03 AM »
เข้ามาเพราะคิดว่าจารนอั๋นทำน้ำมันเครื่องขายเองซะล่ะ :bbbear_43:

ตอนดึงออกมาที่ตัว L รถเพิ่งจอดป่ะ
ถ้าร้อนๆน้ำมันยังลงไม่หมด  :bbbear_22:

• ???
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:48:53 AM »
ผมเคยซัดแล้วจอด แล้วดึงก้านออกมาเหลือปิ๊ดเดียว ตกใจด้วยความโง่เลยเติมใส่ทันที. พอตื่นเช้ามา อ่ะโห เลยมาสองขีดทะลุขีดบนอื้อ ลูกสูบเกือบจมน้ำมันเครื่องตาย ดีที่ผ่ายปอดทัน :bbbear_30:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:50:26 AM »
เข้ามาเพราะคิดว่าจารนอั๋นทำน้ำมันเครื่องขายเองซะล่ะ :bbbear_43:

ตอนดึงออกมาที่ตัว L รถเพิ่งจอดป่ะ
ถ้าร้อนๆน้ำมันยังลงไม่หมด  :bbbear_22:

555

จอดรถนานแล้วพี่ ข้ามคืนเลย พื้นเรียบ

• ???
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:53:23 AM »
อาการนี้มันเกินรอยหยักของสมองผมล่ะ รอกูรู้ตัวจริงมาตอบนะจ๊ะ :bbbear_8:
พรุ่งนี้ไปซิ่งโกคาสกันป่ะ. แล้วเจอกันน่ะ :bbbear_23:

ออฟไลน์ PaoPao

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 06:57:42 AM »
เป็นไปได้สาเหตุนะครับ
1. มีการรั่ว(ซึม)ออกนอกเครื่องยนต์ มีคราบน้ำมันเครื่องบนพื้นมั้ย ลองเปิดห้องเครื่อง ยกรถดู
2. มีการรั่วภายในเครื่องยนต์ (กินน้ำมันเครื่ิอง) ยางตีนวาล์วเสื่อม แหวนหัก หรือ กระบอกสูบเป็นรอย มีควันขาวออกท่อไอเสีย หรือควันออกจากรูเสียบก้านวัดน้ำมันเครื่อง
ลองดูนะครับ หรือพาไปช่างเลยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:16:04 AM »
เคยเป็นเหมือนกัน แล้วก็เลิกเป็นไปเองละ  :bbbear_43:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:50:18 AM »

เหมือนกันเลยพี่ นึกว่าน้ำมันเครื่องจารย์อั๋น :bbbear_24:

กอปครับ น้ำมันเครื่องมันไปหมุนเวียนมาเน้อ กรณีนี้ถ้าน้ำมันเคร้องมันเกินต้องดูดออกนะครับ ห้ามปล่อยเอาไว้นะครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 08:34:59 AM »
    มีโปรเจคท์จะทำน้ำมันเครื่องปลอมออกมาขายพวกเราพอดี  ตากอปดันเอามาแฉก่อน  :bbbear_24:
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 08:35:11 AM »
 เป็นเหมือนกันคับกอบ  ก้านวัดมันเอาแน่ไม่ค่อยได้ เอาไว้ดูเป็นค่าประมาณแล้วกัน

เหลือดีกว่าขาด ถ้าไม่มากจนเกินไป อีกอย่าง เวลาวัดแต่ละครั้ง จอดที่เดิมป่าว

ความลาดเอียงของพื้นที่ ที่จอด หัวหันคนละทางแม้จะจอดที่เดิม ก็มีผลต่อการวัดนะ

แล้วก็ ความร้อน ณ ขณะวัด ระยะเวลาของการจุ่มก้าน ล้วนมีผลทั้งสิ้น พยายาม

ควบคุมปัจจัยต่างๆให้เหมือนๆกันเวลาจะวัด จะช่วยให้ได้ค่าที่แน่นอนมากขึ้น

ยังงัย มีน้ำมันติดก้านวัดอยู่ก็ยังไม่น่ากลัวนะ

ปล. 2-3000โล ผมก็หายประมาณ 0.5 ลิตรเหมือนกัน ส่วนเวลาเติม แนะนำว่าเติมที่ละซัก 0.1-0.2 ลิตร

ไม่พอก็ค่อยๆเพิ่มเอา เมื่อก่อนก็เติมทีละครึ่ง มันทะลุ F แบบที่กอบเป็น หลังๆเลยเติมที่ละนิด

ไม่พอก็เติมเพิ่มเอา น่าจะดีกว่านะ :bbbear_16:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 11:10:50 AM โดย pomaru »

ออฟไลน์ KaMz`

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:20:46 AM »
เป็นประจำครับ แล้วก็เติมเลยประจำ ไปถามพี่พนม เค้าบอกว่า น่าจะเป็นเพราะน้ำมันค้างอยู่ในออยคูเลอร์ อ่ะครับ พอทิ้งไว้นานๆมันก็ไหลกลับออกมา  :bbbear_20:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:54:48 AM »
เป็นไปได้สาเหตุนะครับ
1. มีการรั่ว(ซึม)ออกนอกเครื่องยนต์ มีคราบน้ำมันเครื่องบนพื้นมั้ย ลองเปิดห้องเครื่อง ยกรถดู

ไม่มีคราบอะไรเลยครับ เคยขึ้นห้อยแล้ว แห้ง

2. มีการรั่วภายในเครื่องยนต์ (กินน้ำมันเครื่ิอง) ยางตีนวาล์วเสื่อม แหวนหัก หรือ กระบอกสูบเป็นรอย มีควันขาวออกท่อไอเสีย หรือควันออกจากรูเสียบก้านวัดน้ำมันเครื่อง
ลองดูนะครับ หรือพาไปช่างเลยก็ดีนะครับ

ไม่มีควันอ่ะคับ

เคยเป็นเหมือนกัน แล้วก็เลิกเป็นไปเองละ  :bbbear_43:

หายเองเลยหรอพี่?

เหมือนกันเลยพี่ นึกว่าน้ำมันเครื่องจารย์อั๋น :bbbear_24:

กอปครับ น้ำมันเครื่องมันไปหมุนเวียนมาเน้อ กรณีนี้ถ้าน้ำมันเคร้องมันเกินต้องดูดออกนะครับ ห้ามปล่อยเอาไว้นะครับ

ไม่เคยดูดเลย 555 แต่ตอนนี้ไม่มีให้ดูด อยากเอาเข้ามากกว่าอ่ะ

มีโปรเจคท์จะทำน้ำมันเครื่องปลอมออกมาขายพวกเราพอดี  ตากอปดันเอามาแฉก่อน  :bbbear_24:

อ้าว จารย์ไม่บอก ผมก็เผลอไป ขอสุมาเตอะค๊าบบบ  :bbbear_44:

เป็นเหมือนกันคับกอบ  ก้านวัดมันเอาแน่ไม่ค่อยได้ เอาไว้ดูเป็นค่าประมาณแล้วกัน

เหลือดีกว่าขาด ถ้าไม่มากจนเกินไป อีกอย่าง เวลาวัดแต่ละครั้ง จอดที่เดิมป่าว

ความลาดเอียงของพื้นที่ ที่จอด หัวหันคนละทางแม้จะจอดที่เดิม ก็มีผลต่อการวัดนะ

แล้วก็ ความร้อน ณ ขณะวัด ระยะเวลาของการจุ่มก้าน ล้วนมีผลทั้งสิ้น พยายาม

ควบคุมปัจจัยต่างๆให้เหมือนๆกันเวลาจะวัด จะช่วยให้ได้ค่าที่แน่นอนมากขึ้น

ยังงัย มีน้ำมันติดก้านวัดอยู่ก็ยังไม่น่ากลัวนะ

ปล. 2-3000โล ผมก็หายประมาณ 0.5 ลิตรเหมือนกัน ส่วนเวลาเติม แนะนำว่าเติมที่ละซัก 0.1-0.2 ลิตร

ไม่พอก็ค่อยๆเพิ่มเอา เมื่อก่อนก็เติมทีละครึ่ง มันทะลุ F แบบที่กอบเป็น หลังๆเลยเติมที่ละนิด

ไม่พอก็เติมเพิ่มเอา น่าจะดีกว่านะ :bbbear_16:

จอดที่เดิมคับ เหมือนเดิมทุกอย่าง ... ปกติก็ทำเหมือนกัน ค่อยๆเติมมันเข้าไป นึกว่าเป็นคนเดียวนะเนี่ย :bbbear_38:

เป็นประจำครับ แล้วก็เติมเลยประจำ ไปถามพี่พนม เค้าบอกว่า น่าจะเป็นเพราะน้ำมันค้างอยู่ในออยคูเลอร์ อ่ะครับ พอทิ้งไว้นานๆมันก็ไหลกลับออกมา  :bbbear_20:

ถามพี่เค้าเหมือนกันคับ แกก็ตอบแบบนี้เหมือนกัน แหะๆ