ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเกียร์รูด ของผมเป็นเฉพาะเกียร์ 5 ครับ  (อ่าน 5376 ครั้ง)

ออฟไลน์ marshilldy

• *
  • Popular Vote : 2
คือถ้าขับมาปรกตินะครับ วิ่งรอบต่ำประมาณ ที่ 2,000@เกียร์ 5 แล้วกดเรียกบูสท์ทำความเร็ว จังหวะนั้นเหมือนรอบจะสวิงฟรีไปที่ 2,200 แล้วก็ตกลงมาที่ 2,000 จึงไล่ขึ้นไป
จังหวะที่รอบสวิงนั้นมีเสียงเหมือนครัชลื่นและดังตึ๊ก! สะท้านทั้งคัน ส่วนในรอบสงที่ 3,000 นั้น ก็มีอาการถ้าเลี้ยงคันเร่งที่ 3,000 รอบแล้วพอกดเรียกบูสท์ จะเหมือนมีอาการระบบส่งกำลังลื่นๆปัดๆเล็กน้อยก่อนที่รถจะพุ่งออกไป เป็นเฉพาะเกียร์ 5 เกียร์เดียวเกียร์อื่นยังซัดได้วิ่งรอบต่ำได้ปรกติครับ ใครเคยมีประสบการณ์ร่วมแบบนี้บ้าง รบกวนแชร์เป็นข้อมูลด้วยครับ มันเกิดจากอะไรได้บ้าง ถึงกับต้องยกเกียร์ลูกใหม่หรือไม่ครับ รบกวนสันนิษฐานได้เต็มที่ครับ อยากทราบประสบการณ์ของท่านที่ผ่านๆมาแล้วเป็นแนวทาง

EJ20A 99'+ ช่วงล่าง Wrx 99' ของเหลวทั้งหมดเพิ่งเปลี่ยนถ่ายทั้งระบบเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

พอดีรถเพิ่งได้มาครับ เจ้าของเก่าแจ้งว่าไม่มีประวัติเรื่องเกียร์ (แต่เค้าคงไม่บอก)

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
ผมเคยวิ่งๆอยู่เกียร์3 แล้วก็มีเสียงดัง ตึ๊กก !! สะท้านทั้งคันเหมือนกัน
จากนั้น ก็จะมีเสียงเหมือน อะไรหมุนแล้วขัดๆ ดังตลอดที่วิ่ง จะยิ่งดังถี่ขึ้น ตามรอบเครื่องที่ใช้
เสียงจะยิ่งดัง เวลาที่ถอนคันเร่ง ปล่อยไหล

ระหว่างที่เป็นก็วิ่งได้ปกติ แต่ไม่กล้าซัด

สุดท้ายไม่ได้ผ่าเกียร์ชันสูตรครับ แต่เดาว่าคงมีเฟืองตัวไหนซักตัวหัก แล้วกลิ้งๆอยู่ในนั้น

ตอนนั้นผมเลือกที่จะยกเกียร์เซียงกงอีกลูก ใส่แทน เพราะอยากได้เกียร์ที่ไม่จัดมาก
แต่กรณีของคุณ marshilldy ถ้าไม่ได้ต้องการเปลี่ยนไปใช้อัตราทดอื่น Happy กับลูกเดิม ผมว่าผ่าออกมา Overhaul ไปดีกว่าครับ
เพราะยกเกียร์เซียงกงใส่ก็ไม่รู้จะใช้ได้อีกนานรึเปล่า

• *
ผมเคยวิ่งๆอยู่เกียร์3 แล้วก็มีเสียงดัง ตึ๊กก !! สะท้านทั้งคันเหมือนกัน
จากนั้น ก็จะมีเสียงเหมือน อะไรหมุนแล้วขัดๆ ดังตลอดที่วิ่ง จะยิ่งดังถี่ขึ้น ตามรอบเครื่องที่ใช้
เสียงจะยิ่งดัง เวลาที่ถอนคันเร่ง ปล่อยไหล

ระหว่างที่เป็นก็วิ่งได้ปกติ แต่ไม่กล้าซัด

สุดท้ายไม่ได้ผ่าเกียร์ชันสูตรครับ แต่เดาว่าคงมีเฟืองตัวไหนซักตัวหัก แล้วกลิ้งๆอยู่ในนั้น

ตอนนั้นผมเลือกที่จะยกเกียร์เซียงกงอีกลูก ใส่แทน เพราะอยากได้เกียร์ที่ไม่จัดมาก
แต่กรณีของคุณ marshilldy ถ้าไม่ได้ต้องการเปลี่ยนไปใช้อัตราทดอื่น Happy กับลูกเดิม ผมว่าผ่าออกมา Overhaul ไปดีกว่าครับ
เพราะยกเกียร์เซียงกงใส่ก็ไม่รู้จะใช้ได้อีกนานรึเปล่า

ขอบคุณมากๆครับ พอประมาณตัวเลขค่าใช้จ่ายระหว่าง Overhaul เกียร์ vs ยกเกียร์เซียงกง เบื้องต้นได้ไหมครับ เร็ววันนี้คงเอาไปเช็คครับ ไม่กล้ากดเหมือนกันครับ
แต่แปลกที่เป็นเฉพาะเกียร์ 5 เกียร์อื่นปรกติ

ยังไงขอบคุณครับ สำหรับ Comment ครับ
 :bbbear_16: :bbbear_16: :bbbear_16:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • . . Rumble . .
เกียร์ + เฟืองท้าย + ของเหลว หมื่นนึงน่าจะอยู่ครับ

Overhaul นี่ไม่ทราบแหะ รอท่านต่อไป

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
ซิงโครเมทเกียร์หรือเปล่าครับ ผมก็เคยเปน เอาไปเปลี่ยนสับได้แม่นยำขึ้น ไม่รูดครับ

• *
ตอนนี้พาไปหาหมอเรียบร้อยครับ น่าจะเกิดจากอาการ C-Diff เสียครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แชร์ข้อมูลครับผม

:bbbear_36: :bbbear_36: :bbbear_36:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
มาไม่ทัน  เกียร์รูด ม่ายรู้......

ถ้า"รูดเกียร์" ถาม กะบด :bbbear_43: :bbbear_43: :bbbear_43:

หรือ จะเหลา ก็ได้นะจ๊ะ

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • "บุญมี"
มาไม่ทัน  เกียร์รูด ม่ายรู้......

ถ้า"รูดเกียร์" ถาม กะบด :bbbear_43: :bbbear_43: :bbbear_43:

หรือ จะเหลา ก็ได้นะจ๊ะ

วันก่อนผมก็รูดครับ รูดซะน้ำมันแตกกระจาย

:bbbear_43:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
วันก่อนผมก็รูดครับ รูดซะน้ำมันแตกกระจาย

:bbbear_43:
รูดกับสไลหนอนไม่เหมือนกันนะบู๋. อย่าไปฟังตาหมอมาก :bbbear_43:

• *
ขออัพหน่อยครับ  ในตอนแรกคาดว่าเป็นที่ตัว ซีดริฟ สรุปเปลี่ยนมาแล้วยังไม่หาย มีข้อมูลอื่นใดแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
ซินโครเมทเกียร์มีขายที่ไหนบ้างครับ หามานานแล้ว เบิกไม่ได้ซักที่เลยครับ

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
ซินโครเมทเกียร์มีขายที่ไหนบ้างครับ หามานานแล้ว เบิกไม่ได้ซักที่เลยครับ

ของผมเคยเบิกที่ Motor Image Thailand ครับ แต่ตอนแรกเค้าไม่มี Part No. ผมเลยโทรไปขอกับ Motor Image Singapore
เค้าเลย Email Part No. มาให้ เเล้วก็สั้งกับทาง Motor Image Thailand ครับ เพราะถ้าสั้งโดยตรงที่ Motor Image Singapore
ราคาจะแพงกว่าครับ แต่ตอนสั้งผมให้ส่งทาง Courier ซึ่งเสียค่าใช้จ่ายอีกพอสมควร แต่ถ้ามาทาง Sea freight ก็ต้องรอเป็นเดือน :bbbear_8:

เพื่อพี่ๆท่านใดหา Part No. ซินโคเมท ของเกียร์ 4.44 RA ปี99 ผมส่ง email Part No. ให้ได้นะครับ  :bbbear_4: