ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิลลิ่งการขับ ระหว่าง legacy และตระกูลImp ครับ  (อ่าน 6730 ครั้ง)

ออฟไลน์ Top Secrete

• *
  • Popular Vote : 1
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆใครที่เคยใช้ทั้งสองรุ่นเลยครับ ไม่นับความแรง เอาฟิลลิ่งอย่างเดียว เช่นเกาะถนน ความคมพวงมาลัย การเปลี่ยนเลน
ความรู้สึกเป็นอย่างไรครับ ส่วนตัวผมเคยใช้อิม และฟอร์ มันมาจากตระกูลเดียวกันผมว่ามันคม ไว และเกาะมากแบบขับ 4 เห็นๆ แต่มาลองขับเลกาซี่
มันนุ่มกว่าเยอะ แต่รู้สึกไม่มั่นใจในการขับสี่แบบอิมหน่ะครับ รวมถึงจะดูเรียบๆ ไม่คมมากมาย อยากทราบว่าท่านอื่นๆรู้สึกแบบใหนกันบ้าง หรือเป็นความตั้งใจ
ของทีมออกแบบกันนะ หรือผมรู้สึกไปเอง

ออฟไลน์ appong

• *
Re: ฟิลลิ่งการขับ ระหว่าง legacy และตระกูลImp ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:30:11 AM »
อยากรู้เหมือนกันคับ.................รอคำตอบจากผู้รู้.ด้วยคนคับ :bbbear_2:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: ฟิลลิ่งการขับ ระหว่าง legacy และตระกูลImp ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:03:42 AM »
เลกาซี่ ให้ความรู้สึกนิ่ง แน่น ขับสบาย เรี่ยวแรงยังมี

การเกาะถนน ต้องมาดูว่าตัวถังไหน ถ้าแวน แน่นอน ท้ายมันหนักกว่า ก็ต้องต่างกับอิม กับฟอร์ เป็นธรรมดา แต่ถ้าได้ช่วงล่างดีดี ก็สบาย

พยายามอย่าเอารถคนละแบบไปเปรียบเทียบในจุดเดียวกัน เพราะมันจะได้ความแตกต่าง

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ gt45rs

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:02:49 AM »
 :bbbear_27:อย่างที่ว่านั่นแหละครับ..รถออกแบบมาคนละประเภทเลย  อิมก็แนวสปอร์ต  กระฉับกระเฉงฉับไว...เลก็นุ่มนวลชวนฝัน แบบผู้ใหญ่ๆ..ส่วนฟอร์นี่ก็แนวออกนอกทางอ่ะครับ(ออฟโรด)

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:06:44 AM »
ของผมที่เคยขับนะครับ legacy แวนปี 09(BP),GC,เหยี่ยว,หมู,แมว

Imprexza พวงมาลัยจะคมกว่า อัตราทดผมว่ามันโอเคกว่ามันพอดี พอมาขับเลกาซี่ต้องใช้เวลาทำความเคยชินกับมันสักแปป
                ช่วงล่างอิมฯจะกระด้างกว่า วิ่งช้ากระแทกเป็นระลอกๆ เด้งๆ วิ่งเร็วเกาะ
                อิมเก่าอิมใหม่ตัว GC จะดิบกว่าเด้งกว่าเก็บเสียงและวิ่งเนียนสู้ตัวใหม่ไม่ได้ ตัวใหม่วิ่งรู้สึกแน่นกว่า ตัวเก่าวิ่งเร็วแล้วลอยๆ

แต่ Legacy วิ่งความเร็วสูงรู้สึกสบายกว่าไม่เหนื่อย นิ่งๆ เนียนๆ เก็บเสียงภายในห้องโดยสารได้ดีกว่า ขับนานๆ ไม่ล้า ผู้โดยสารหลับสบาย

Impreza ท่อดัง เสียงลมเข้า รู้สึกเหมือนเร็วกว่าเสียวกว่า ต้องระวังมากกว่า (น่าจะคิดไปเองก็เสียงมันดังอ่ะ) ถ้าเทียบที่ความเร็วเดียวกันกับเลกาซี่
                   แต่เวลาเข้าโค้งอิมฯ เนียนกว่าจิกเข้าโค้งได้เลย เลกาซี่จะโยนๆ เทๆ (ช่วงล่าง STI) สัมภาระในรถเทไปเทมา ถ้าเข้าโค้งแรง

ที่ความเร็วสูง เลกาซี่ผมไม่กล้าขับเกิน 200 แต่ถ้าอิมเพรซ่า สองร้อยกว่าๆก็ยังรู้สึกว่ายังเอาอยู่ กลัวแค่คนอื่นมาปาดหน้า  :bbbear_15:

ถ้าเอาขับใช้งานมีครอบครัวมีผู้โดยสารเยอะก็เลกาซี่ครับขับทางไกลสบายกว่าไม่เพลีย  ถ้าเอาฟีลลิ่งเรซซิ่งซูบารุก็ต้องอิมเพรซ่า

รอผู้รู้มาช่วยตอบอีกที่ครับ :bbbear_17:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 11:08:25 AM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 02:29:22 PM »
อิม >>  ดิบ ดุดัน คล่องตัว มันส์ จี๊ดจ๊าด วัยรุ่น แรง กระด้างกว่า กระเทือน ดิ้นกว่า ได้ฟิลลิ่งซิ่งๆคับ แคบกว่า เน้นขับสนุก ตอบสนองอารมณ์ซิ่งได้เต็มที่

เลกาซี่ >> ตรงกันข้ามกับอิมคับผม เน้นสบาย เหมาะสำหรับเปนรถครอบครัว เน้นใช้งาน เดินทางไกลเหมาะมากคับ

อันนี้จากประสบการณ์ตรงครับผม
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Popular Vote : 6
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:53:33 PM »
lmp  =>  racing

legacy   =>  crusing

:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

ออฟไลน์ Top Secrete

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:55:46 PM »
ของผมที่เคยขับนะครับ legacy แวนปี 09(BP),GC,เหยี่ยว,หมู,แมว

Imprexza พวงมาลัยจะคมกว่า อัตราทดผมว่ามันโอเคกว่ามันพอดี พอมาขับเลกาซี่ต้องใช้เวลาทำความเคยชินกับมันสักแปป
                ช่วงล่างอิมฯจะกระด้างกว่า วิ่งช้ากระแทกเป็นระลอกๆ เด้งๆ วิ่งเร็วเกาะ
                อิมเก่าอิมใหม่ตัว GC จะดิบกว่าเด้งกว่าเก็บเสียงและวิ่งเนียนสู้ตัวใหม่ไม่ได้ ตัวใหม่วิ่งรู้สึกแน่นกว่า ตัวเก่าวิ่งเร็วแล้วลอยๆ

แต่ Legacy วิ่งความเร็วสูงรู้สึกสบายกว่าไม่เหนื่อย นิ่งๆ เนียนๆ เก็บเสียงภายในห้องโดยสารได้ดีกว่า ขับนานๆ ไม่ล้า ผู้โดยสารหลับสบาย

Impreza ท่อดัง เสียงลมเข้า รู้สึกเหมือนเร็วกว่าเสียวกว่า ต้องระวังมากกว่า (น่าจะคิดไปเองก็เสียงมันดังอ่ะ) ถ้าเทียบที่ความเร็วเดียวกันกับเลกาซี่
                   แต่เวลาเข้าโค้งอิมฯ เนียนกว่าจิกเข้าโค้งได้เลย เลกาซี่จะโยนๆ เทๆ (ช่วงล่าง STI) สัมภาระในรถเทไปเทมา ถ้าเข้าโค้งแรง

ที่ความเร็วสูง เลกาซี่ผมไม่กล้าขับเกิน 200 แต่ถ้าอิมเพรซ่า สองร้อยกว่าๆก็ยังรู้สึกว่ายังเอาอยู่ กลัวแค่คนอื่นมาปาดหน้า  :bbbear_15:

ถ้าเอาขับใช้งานมีครอบครัวมีผู้โดยสารเยอะก็เลกาซี่ครับขับทางไกลสบายกว่าไม่เพลีย  ถ้าเอาฟีลลิ่งเรซซิ่งซูบารุก็ต้องอิมเพรซ่า

รอผู้รู้มาช่วยตอบอีกที่ครับ :bbbear_17:

ตรงใจคล้ายๆกับผมคิดเหมือนกันครับ  เลกาซี่จะไม่กล้าขับเกิน 200 จริงๆแหละ  แถมไม่ค่อยกล้าใส่โค้งหนักๆด้วย แต่จริงๆก็คงเกาะเหมือนกันแหละครับ :bbbear_11:

แต่ก็ชอบตรงขับสบาย แถมแรงด้วย

หรือว่าอิมพวกเราแต่งกันเยอะก็ไม่รู้ :bbbear_44:

ออฟไลน์ Micky NEW'LE

• *
  • Popular Vote : 9
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 02:32:16 AM »
อิม >>  ดิบ ดุดัน คล่องตัว มันส์ จี๊ดจ๊าด วัยรุ่น แรง กระด้างกว่า กระเทือน ดิ้นกว่า ได้ฟิลลิ่งซิ่งๆคับ แคบกว่า เน้นขับสนุก ตอบสนองอารมณ์ซิ่งได้เต็มที่

เลกาซี่ >> ตรงกันข้ามกับอิมคับผม เน้นสบาย เหมาะสำหรับเปนรถครอบครัว เน้นใช้งาน เดินทางไกลเหมาะมากคับ

อันนี้จากประสบการณ์ตรงครับผม

อ่าวพี่แชมป์
แล้วรถผมเค้าเรียกอะไรอ่ะ :bbbear_40: :bbbear_40:
รถผมเส็ดแล้วน้า :bbbear_16:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:08:20 AM »
200 อิมเลี้ยวได้.
200 เลกุดซี่ เลี้ยวได้ แต่หวิว

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 03:54:37 PM »

อ่าวพี่แชมป์
แล้วรถผมเค้าเรียกอะไรอ่ะ :bbbear_40: :bbbear_40:
รถผมเส็ดแล้วน้า :bbbear_16:

เสดละหรอคับ  เดวไว้เอามาให้ชมหน่อยนะคร้าบบ

รถมิกอ่ะ อิมในคราบของเลกาซี่  อิอิ
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 07:36:29 PM »
ตรงใจคล้ายๆกับผมคิดเหมือนกันครับ  เลกาซี่จะไม่กล้าขับเกิน 200 จริงๆแหละ  แถมไม่ค่อยกล้าใส่โค้งหนักๆด้วย แต่จริงๆก็คงเกาะเหมือนกันแหละครับ :bbbear_11:

แต่ก็ชอบตรงขับสบาย แถมแรงด้วย

หรือว่าอิมพวกเราแต่งกันเยอะก็ไม่รู้ :bbbear_44:

ผมกลับเห็นต่างนะครับ เลกาซีเนี่ยยิ่งเร็วยิ่งมั่นใจ เมื่อก่อนหวดไปทำงาน 200 เกือบทุกวัน GC กลับจะหวิวกว่าซะอีก

อาจจะเป็นเพราะคนขับเลส่วนใหญ่ไม่ได้ทำช่วงล่างกันอย่างจริงจังเท่าไหร่ด้วยมั๊งครับ มันเลยหวิวๆ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 07:43:23 PM »

ผมกลับเห็นต่างนะครับ เลกาซีเนี่ยยิ่งเร็วยิ่งมั่นใจ เมื่อก่อนหวดไปทำงาน 200 เกือบทุกวัน GC กลับจะหวิวกว่าซะอีก

อาจจะเป็นเพราะคนขับเลส่วนใหญ่ไม่ได้ทำช่วงล่างกันอย่างจริงจังเท่าไหร่ด้วยมั๊งครับ มันเลยหวิวๆ

นั่นสิครับ ผมเคยนั่งbdใส่ปรับเกลียว นิ่งมากและนุ่มกว่าอิมนิดนึงนะ มุดก็ปกติ แต่จะเหนชัดตอนจิมคาน่าแบบเลมันหนักมั้งครับเลยไม่พริ้ว
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 09:36:09 PM »

ผมเห็นเหมือนพี่โตครับ

เล เร็วแบบมั่นใจ

อิม เร็วไม่ไหว เสียว
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:50:50 PM »
ผมเห็นเหมือนพี่โตครับ

เล เร็วแบบมั่นใจ

อิม เร็วไม่ไหว เสียว

เห็นด้วยครับ มีทั้งคู่ ถ้าวิ่งเกิน 200 ผมมั่นใจเลมากกว่า นิ่งกว่า ขับสบายกว่า. แต่จะไม่ดิบไม่มัน อารมณ์เอามันนั้น อิมมีมากกว่าเยอะ เลเน้นใช้งานครับ  :bbbear_32: