ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานเรื่อง : การล่มของ website siamsubaru.com วันที่ 11/4/2555  (อ่าน 15681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
กราบเรียนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว Siam Subaru Society ทุกท่าน

เนื่องด้วยปัญหาที่เกิดขึ้นวันนี้ทั้งวัน  จากการการที่ website ล่ม เข้า webboard ไม่ได้ โดยเริ่มจากเวลาประมาณ 10 โมง กว่าๆ ข้อมูลของ webboard หายไปจนถึงวันที่ 17 มีนาคม ดังที่เพื่อนๆสมาชิกบางท่านได้เห็น webboard ดังกล่าว หลังจากนั้นเวลาประมาณก่อนเที่ยง เริ่มมีการเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง เริ่มมีอาการแปลกๆ และกลายเป็นหน้าจอสีขาวบนหน้า webboard เขียนว่าข้อความบางอย่าง ที่ผมเองก็จำไม่ได้ ประมาณว่า ข้อมูลของ webเสียหาย

ด้วยความร้อนใจ และเป็นห่วงสถานการณ์ที่ค่อนข้างจะตึงเครียด จากสถานการณ์ เดือนที่ผ่านมา บวกกับหลังจากการประกาศลงจากตำแหน่งของ ประธาน แบงค์ ผมจึงเล็งเห็นว่า ควรจะต้องทำอะไรซักอย่างหนึ่ง เพื่อให้ webboard ของพวกเรา กลับมาใช้ได้ดังเดิม และอาจจะด้วยว่า ตัวผมเองถือข้อมูลของ การเข้าไป Log in แก้ไข Domain และข้อมูลเอาไว้ โดยได้รับจากประธานเก่า เมื่อวานนี้

จึงได้ Post ขอคำอนุญาตจากเพื่อนๆสมาชิก SSS ใน Facebook ของผมเอง เรื่องการขออนุญาตเข้าไปจัดการให้ website และ webboard กลับมาใช้ได้อีกครั้ง  เพราะในเวลานั้น ผมไม่สามารถจะติดต่อเพื่อนสมาชิกทุกๆท่านได้ จึงเลือกช่องทางทาง Facebook ที่จะขออนุญาต ดำเนินการจัดการกับเรื่อดังกล่าว โดยหลายคนอาจจะมีคำถามว่า ผมได้โทรกลับไปหาแบงค์หรือไม่ ผมโทรครับ และได้ให้แบงค์ช่วยจัดการอีกคนหนึ่ง แต่อย่างไรก็ตาม ในเมื่อในอนาคต จะต้องมีคนจัดการเรื่อง website นี้อยู่แล้ว ผมจึงเลือกทางเดินที่จะหา Admin ซักคนมาจัดการเรื่องนี้ ที่ผมเองสามารถติดต่อได้สะดวกน่าจะดีกว่า ผมจึง Post ลงที่ Facebook ของผมดังนี้
http://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=10150790074705767&id=684510766&comment_id=22688163
โดยมีเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ทั้งเก่าและใหม่ ที่อยู่ใน Facebook ของผม ได้ให้การสนับสนุนการเข้าไปดำเนินการนี้
แต่การที่ผมจะดำเนินการเรื่องนี้นั้น ส่วนตัวผมเอง ไม่ได้มีความรู้ความสามารถที่จะทำเองได้ และมองว่า บุคคลที่ผมจะมอบ Password ของ website ให้นั้น ต้องเป็นบุคคลที่ผมเชื่อใจได้ และตัวผม กล้าที่จะรับผิดชอบแทบเค้าหากเกิดอะไรขึ้น
  ผมจึงมองซ้ายมองขวา ไม่เห็นใครที่ผม พอจะไว้ใจในเรื่องนี้ได้ นอกจาก พี่ของผมจากกลุ่ม ClubRT  พี่ ซาบะ ซึ่งหลายๆคนอาจจะเคยรู้จัก ซึ่งอาจจะต้องเป็นคนเก่าคนแก่พอสมควร ในยุคที่กิจกรรมของ SSS ยังจัดร่วมกับกลุ่มของ ClubRT  ส่วนตัวผมรู้จักกับพี่ ซาบะ มามากกว่า 10 ปี ตั้งแต่สมัยที่ผมยังอยู่ใน Pantip ในชื่อ Asy ในสมัยก่อน และที่สำคัญ พี่ซาบะเป็นบุคคลที่ดูแลเรื่อง IT ให้กับหลายๆบริษัท และยังดูแล www.clubrt.net มาตลอด

ด้วยความสามารถของพี่ซาบะ บวกกับความไว้วางใจว่า หากผมให้แกจัดการให้ เรื่องนี้จะผ่านไปได้ด้วยดี โดยไม่ห่วงในเรื่องของความลับ และ ความไว้เนื้อเชื่อใจ

ผมยกหูหาพี่ซาบะ เล่าเรื่องราวต่างๆให้พี่เค้าฟัง พี่ซาบะ ไม่รีรอที่จะตัดสินใจเรื่องช่วยเหลือเรื่องนี้เลย เพียงขอให้ผมส่งข้อมูลให้เค้าดูก่อนว่าเค้าจะสามารถเข้าไปจัดการอะไรได้บ้าง

หลังจากที่พี่ซาบะเข้าไปดูแล้ว ได้โทรกลับมาหาผมว่า ตอนนี้ เหมือนมีคนเข้าไปจัดการกับข้อมูลดังกล่าว เพียงแต่ตอนนี้เค้าเข้าไปจัดการอะไรไม่ได้ เนื่องจากข้อมูลที่ผมส่งให้นั้น ไม่มี Password ของ host

ส่วนตัวผมก็ไม่รู้ว่าใน E mail ที่ผมส่งให้นั้นมีหรือไม่มี เพราะอย่างที่กล่าวไว้ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

สิ่งที่พี่ ซาบะทำได้ตอนนั้น คือ Take over Domain siamsubaru.com มาไว้ที่เค้าและเปลี่ยน Password ก่อน เพื่อป้องกันเหตุการณ์ที่ไม่ควรจะเกิดขึ้นในด้านความปลอดภัยของ web siamsubaru

ส่วนเรื่องของ Host นั้นผมได้ทำการติดต่อกลับไปที่ แบงค์ อีกครั้งเพื่อที่จะขอ password จากคนที่ดูแล web คนเก่าหรือที่เราเข้าใจว่าเค้าคือ โปรแกรมเมอร์ ซึ่งแบงค์ก็ได้รับปากว่า จะขอ Password จากคุณสมโภชให้ โดยผมก็กำชับว่า ขอเร็วนิดนึง เพื่อให้ website กลับมาใช้ได้อีกครั้ง เพราะถ้าไม่มี Password ก็ไม่สามารถเข้าไปแก้ไขอะไรใน host ได้

หลังจากนั้นผมได้รับ Email จากพี่ซาบะว่า เค้าได้ทำการ โทรติดต่อไปยัง Host และแนะนำตัวเอง เพื่อขอ Takeover ข้อมูลที่อยู่ใน Host และแก้ไข้ให้มันกลับมาใช้ได้อีกครั้ง โดยพยายามให้เหตุผลเค้าว่าเราติดต่อคนดูแลเก่าไม่ได้  โดยสิ่งที่ได้รับข้อมูล (จริงๆแล้วแกมบ่นๆว่ะ) เมื่อตอนเช้าก็มีคนของ Siamsubaru ขอให้ Backup ข้อมูล จนถึงวันที่ 17 มีนาคม แล้วนี่จะมาขอ Take over อีก มันอะไรกัน  และได้บอกให้พี่ ซาบะ ส่ง Email มา Confirm แล้วกันว่า จะ Take over

แต่ด้วยความเป็นห่วง ผมได้คุยกับพี่ซาบะว่า พี่ครับ เค้าจะปล่อยให้เราหรอครับ พี่ซาบะก็บอกว่า โดยปรกติแล้วเค้าคงไม่ปล่อยให้เราหรอก แต่ก็ไม่แน่ เพราะ host เมืองไทย ไม่เข้มเท่าเมืองนอก

หลังจากนั้น เพื่อนผมคนนึง ซึ่งไม่ขอเปิดเผยนาม  และขอตั้งชื่อเค้าไว้ว่า “เพื่อนที่มีพลังที่มองไม่เห็น”  โทรมาหาผมว่า

“มีอะไรให้ช่วยไหม บอกได้นะ พอดีเจ้าของ Host เป็นเพื่อนเรา”

น้ำตาแทบจะไหล ...... วันนึงที่เรามีปัญหา การที่เรามีเพื่อนที่จะคอยช่วยเหลือ โดยที่เราไม่ได้คาดหวัง ดูเหมือนเป็นบุญที่เราทำเอาไว้หรือไงก็ไม่รู้

เราได้ขอความช่วยเหลือเรื่อง การเข้าไปคุยกับ Host เพื่อที่จะยืนยันตัวตนของ พี่ ซาบะ ว่าจะเป็นผู้ดูแลข้อมูลที่อยู่ใน host  กับ เพื่อนที่มีพลังที่มองไม่เห็น  ของผม

โดยหลังจากวางสายไม่ถึง 5 นาที เพื่อนที่มีพลังที่มองไม่เห็น ของผมก็ได้โทรกลับมาว่า โดยปรกติแล้ว มันเป็นจรรยาบรรณที่จะไม่ทำแบบนี้ แต่เรื่องนี้ขอให้ผม การันตีว่า เค้า 2 คนทั้ง เพื่อนที่มีพลังที่มองไม่เห็น และเจ้าของ host จะไม่มีปัญหาใดๆในเรื่องนี้  ซึ่งผมก็ข้อรับผิดชอบเรื่องนี้เอาไว้ และ รับคำกับ เพื่อนที่มีพลังที่มองไม่เห็น ของผมว่า เราขอ Take over เรื่องนี้ทั้งหมด เพราะยังไงๆ ผมก็ต้องดำเนินการให้ web กลับมาใช้ได้อยู่ดี โดยเพื่อนผม ทิ้งท้ายไว้หน่อยนึงว่า เจ้าของ Host ก็ค่อนข้างจะไม่พอใจ เนื่องจากวันนี้มีคนโทรหาเค้าหลายคนแล้วเรื่อง web siamsubaru ซึ่งปัญหาที่ได้รับทราบจาก เพื่อนที่มีพลังที่มองไม่เห็น บอกว่า เกิดจาก การใช้คำสั่งผิดของคนที่ไปขอ Back up ข้อมูล เค้าในตอนเช้า แต่ดันใช้คำสั่งว่า Recovery  ซึ่ง ทำให้ข้อมูลมันเกิดการทับกัน (อันนี้เป็นเรื่องทางเทคนิคของ IT เค้าครับผมเข้าไปถึงจริงๆ) ทำให้ web ล่ม โดยทาง Host ก็บ่นผ่านมานิดหน่อยว่า คนที่ดิลเรื่อง host ของ siamsubaru ทำไมพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง

เพื่อนที่มีพลังที่มองไม่เห็น ของผมวางสายไป และ รับปากว่า จะส่ง password ข้อมูลให้กับพี่ซาบะเพื่อให้พี่ซาบะเข้าไปแก้ไขข้อมูลใน host ได้เพื่อนำ web ของเรากลับคืนมา

แล้วก็อีกนั้นแหล่ะ เจ้าน้องชาย จิ๊กโก๋(อกแม่งไม่เคยหักอย่ามาโม้) ของผมก็โทรมาบอกว่า มีคนใน web ของเรา ยินดีจะช่วยเหลือเรื่องนี้ นั้นก็คือ Jeedz ซึ่งส่วนตัวผมจำไม่ได้ว่าเคยเจอกันหรือป่าว แต่หลังจากคุย 3 สายกับเตียแล้ว ก็ตกลงว่า จะให้พี่ ซาบะ ดำเนินการนำ web กลับมาให้ได้ก่อน เนื่องจากพี่เค้าดูแลมาตั้งแต่ต้นเรื่อง หลังจากนั้นแล้ว ถ้า Jeedz จะรับไปดูแล ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่ขอให้แสดงตัวต่อ สมาชิกทุกท่าน เพื่อป้องกันปัญหาอย่างที่เคยเกิดขึ้น

หลังจากเวลาผ่านไปจนถึงเวลา 18.40 น. www.siamsubaru.com กลับมาอีกครั้ง โดยผม โทรไปหาพี่ซาบะ เพื่อที่จะขอบคุณ แต่พี่แกก็บอกว่า กำลังแก้ไขอีกเล็กน้อย อาจจะมี down เล็กน้อย เพราะกำลังแก้ไขข้อมูลอยู่

19.06 เมื่อกี้นี้เอง ........ พี่ซาบะบอกว่า มีคนเข้าไปลบข้อมูลใน host จริง ซึ่งต้องเป็นคนที่มี password เก่า โดยพี่ ซาบะอธิบาย Step ดังนี้

ในขณะที่ผมกับพี่ซาบะกำลังคุยกันอยู่ และส่งเรื่องไปขอ Password มีคนเข้าไป ลบข้อมูลใน Host บางอย่างเพื่อทำให้มันไม่สามารถ ทำงานได้ หลังจากนั้น Host ก็เช็คและทราบว่ามันมีข้อมูลบางอย่างถูกลบไปจริงในระหว่างที่เรากำลังดำเนินการขอ password ให้พี่ซาบะ  จึงได้ดำเนินการกู้คืนมาทั้งหมด โดยขณะนี้ ข้อมูลกลับมา 100% แล้ว Password ถูก Lock ไว้เรียบร้อย และกำลังทำ back up ข้อมูลทุกอย่างไว้ เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการแบบนี้อีก

พี่ซาบะฝากบอกผมและให้เพื่อนๆสมาชิกลองเช็คดูว่า มีอะไรหายไปหรือไม่ ครับ

ที่คือเรื่องราวทั้งหมดที่เกิดขึ้นในช่วงบ่ายวันนี้  โดยกำลังหลักต้องขอขอบคุณ

พี่ซาบะ http://www.facebook.com/sabaimage ที่เป็นุระจัดการเรื่องทั้งหมด ไม่ได้พี่ ผมมองไม่เห็นคนอื่นจริงๆ
เพื่อนที่มีพลังที่มองไม่เห็น ของผม ........ จริงๆอยากจะบอกชื่อเพื่อเป็นการสดุดี แต่ในเมือเค้าไม่ประสงค์ ก็ขอขอบคุณ ไว้ที่นี้ด้วย
เตีย ที่พยายาม ประสานงานกับทุกกลุ่ม เพื่อให้เกิดสันติสุขใน web ของเราอีกครั้ง
Jeedz  เดี๋ยวถ้าข้อมูลเรียบร้อย จะส่งให้ และประกาศ ให้ Jeedz เป็น Admin คนใหม่ หากเพื่อนๆไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนตัวแล้ว ไม่ได้ต้องการอะไรจากเรื่องนี้เป็นรางวัล หรือ คำสรรเสริญ หากจะ สรรเสริญ ควร สรรเสริญ บุคคลที่ผมกล่าวมาทั้งหมด เพียงแต่ อยากให้ เรื่องราวทุกอย่างจบละได้แล้ว เราควรจะเดินหน้ากันได้แล้วครับ

ด้วยความรักใน Siamsubaru

Azzy
อัศวิน อานามนารถ
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ rzb12

• *
  • Popular Vote : 14
Re: รายงานเรื่อง : การล่มของ website siamsubaru.com วันที่ 11/4/2555
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:28:52 PM »
ขอบคุณครับพี่อัศ และฝากขอบคุณ "ลุงบะ" ด้วยครับ ผมเป็นเพื่อนกับ "แบงค์ RT" อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 07:32:27 PM โดย rzb12 »

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: รายงานเรื่อง : การล่มของ website siamsubaru.com วันที่ 11/4/2555
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:36:27 PM »
เตรียมป็อบคอร์น กับโค้กแก้วใหญ่ได้ หนังยาวแน่นอน :bbbear_15: :bbbear_15: :bbbear_15: :bbbear_15: :bbbear_15:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:37:17 PM »
 :bbbear_19: :bbbear_19: ด้วยความเคารพพี่ๆทุกท่านครับ ผมขอบคุณพี่ๆที่ช่วยกันจนเวปกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม ขอบคุณมากๆครับ  :bbbear_19: :bbbear_19:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ mek

• *
  • Popular Vote : 25
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:37:50 PM »
 :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ Le Zaa

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:45:18 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาแก้ไข  :bbbear_34:

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:47:46 PM »
ได้ลุงบ่ะมาช่วยกู้โลกอีกครั้งนึงแล้ว.. :bbbear_34:

ส่วนคนที่มาป่วนนี่ น่าจับหักนิ้วซ๋ะจริงๆ..เฮ้อ.. ว่าแต่หลัง 17 มีนา มันมีข้อมูลอะไรเป็นพิเศษเหรอเนี่ย...

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:58:30 PM »
 :bbbear_23: WoW  :bbbear_23:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ POO_K45

• *
  • Popular Vote : 18
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:59:32 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ clubxxx

• *
  • Popular Vote : 16
  • -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:11:39 PM »
 :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ teng

• subaru family
  • *
  • Popular Vote : 7
  • subaru family
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:22:12 PM »
นานๆ โพสที แต่ตามอ่านมาตลอด ขอบคุณคุณอัศ พี่บะ เพื่อนคุณอัศ และอีกหลายๆ ท่าน ที่ทำให้เวบนี้กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิม
 :bbbear_35:

ออฟไลน์ TRN

• *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:25:21 PM »
ขอบคุณมากครับพี่อัศ  :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ Gong Pista

• Y@H Track Cyclist
  • *
  • Popular Vote : 0
  • SSS FC / Shirt #23
    • The Forever Kids
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:29:15 PM »
ไม่ได้ลุงบะคงแย่... ขอบคุณครับ

:bbbear_20:
Y@H Cycling Club

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:37:46 PM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยดำเนินการให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีครับ ส่วนคนที่ทำนี่ เหอๆ :bbbear_39: ท่าจะไม่ยอมจบง่ายๆ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 09:03:13 PM »
ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ

:bbbear_34: :bbbear_48: :bbbear_19: