ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ พอดีกำลังจะซื้อรถ  (อ่าน 46127 ครั้ง)

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ปรึกษาหน่อยครับ พอดีกำลังจะซื้อรถ
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:52:42 PM »
อ่า ตอนนี้(คิดว่า)กำลังจะมีปัญหาครับ คือผมกำลังจะเอารถไปโอนชื่อ
แล้วมานึกขึ้นได้ว่า ต้องตรวจสภาพรถด้วยนี่หว่า แล้วท่อที่มากับรถดังมากมาย กลัวจะไม่ผ่านเอา
จริงๆแล้ว ตอนนี้ผมก็มีท่อเงียบเก่าของ sti อยู่เหมือนกัน แต่ขี้เกียจไปเปลี่ยน

คำถามคือ จะมีทางไหนมั้ยครับ ที่จะตรวจผ่านโดยไม่ต้องเปลี่ยนท่อ หรือต้องเปลี่ยนท่อสถานเดียวเลย

และก็อีกเรื่องครับ หลังจากที่ได้ลองขับความเร็วประมาณ 120 กม/ชม รอบเครื่องอยู่ที่ประมาณ 3200 รอบ ที่เกียร์ 5 รอบมันสูงไปรึเปล่าครับ
ส่วนตัวผมคิดว่า มันสูงไป ขับไกลๆท่าทางจะแดร๊กน่าดูเลย 555+
ถ้ามันสูงไป จะแก้ได้ยังไงหรอครับ หรือว่า ต้องเปลี่ยนเกียร์ไปเลย
ถ้าโอนที่ขนส่งตรงแถวด่วนสุขุมวิท62 สบายๆครับn1ท่อตรงทั้งเส้นโอนมาแล้ว แต่เลียคลัชเข้านะห้ามเร่ง555
จนท.บางคนยังชมเสียงท่อเลยครับ

แต่ที่จตุจักรมันไล่กลับเลยนะ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
Re: ปรึกษาหน่อยครับ พอดีกำลังจะซื้อรถ
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:33:15 PM »
ผม gc8 ท่อ n1 ทั้งเส้น โอนที่ขนส่งจตุจักรก็ไม่มีปัญหานะครับ ขับเข้าช่องตรวจพอเจ้าหน้าที่ตรวจก็ดับเครื่องครับ

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:39:41 PM »
ผม gc8 ท่อ n1 ทั้งเส้น โอนที่ขนส่งจตุจักรก็ไม่มีปัญหานะครับ ขับเข้าช่องตรวจพอเจ้าหน้าที่ตรวจก็ดับเครื่องครับ

แสดงว่า เขาก็ไม่ได้มาวัดเสียงที่ของพี่เลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:45:35 PM »
อ่า ตอนนี้(คิดว่า)กำลังจะมีปัญหาครับ คือผมกำลังจะเอารถไปโอนชื่อ
แล้วมานึกขึ้นได้ว่า ต้องตรวจสภาพรถด้วยนี่หว่า แล้วท่อที่มากับรถดังมากมาย กลัวจะไม่ผ่านเอา
จริงๆแล้ว ตอนนี้ผมก็มีท่อเงียบเก่าของ sti อยู่เหมือนกัน แต่ขี้เกียจไปเปลี่ยน

คำถามคือ จะมีทางไหนมั้ยครับ ที่จะตรวจผ่านโดยไม่ต้องเปลี่ยนท่อ หรือต้องเปลี่ยนท่อสถานเดียวเลย

และก็อีกเรื่องครับ หลังจากที่ได้ลองขับความเร็วประมาณ 120 กม/ชม รอบเครื่องอยู่ที่ประมาณ 3200 รอบ ที่เกียร์ 5 รอบมันสูงไปรึเปล่าครับ
ส่วนตัวผมคิดว่า มันสูงไป ขับไกลๆท่าทางจะแดร๊กน่าดูเลย 555+
ถ้ามันสูงไป จะแก้ได้ยังไงหรอครับ หรือว่า ต้องเปลี่ยนเกียร์ไปเลย

ผมว่าปกตินะครับ น่าจะเป็นเกียร์ 4.44 ท่านลองขับช่วง 4000 - 5000 รอบดู ผมว่าช่วงเนี้ย มันส์ ม้าพากันมาเกือบครบญี่ปุ่นเลยครับ :bbbear_25:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:14:16 PM »
แสดงว่า เขาก็ไม่ได้มาวัดเสียงที่ของพี่เลยใช่มั้ยครับ
ไม่ได้วัดครับ สงสัยตอนผมไปจนท.อารมณ์ไม่ดีไล่กลับแต่นานมากแล้วละ เด๋วนี้คงชินเสียงท่อละมั้ง555

ท่อดังคือมาตรฐานซูบารุ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:23:10 PM »
 :bbbear_17:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ necktiez

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:19:18 AM »
 :bbbear_43:

ของผมก็ เขาไม่ได้มายุ่งอะไรกับท่อเลยคับพี่ แค่ เปิดฝากระโปรงหน้าดูเลขเครื่อง กะเลขถัง แต่ คนจะมองตอนเข้าโรงตรวจอะ เสียงดัง บุ้มๆๆๆๆๆ

โดนคนแซวอีกตะหาก บอกว่า รถแบบนี้ จะตรวจผ่านเหรอน้อง 555
ไม่ได้รวยเหมือนไคร แค่ฝั่นไฝ่อยากขับซู

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:35:15 AM »

ของผมไปขนส่งที่จตุจักร จนท.ก็ไม่ได้มาวัดเสียงท่ออะไรนะครับ ค่อยๆคลานเบาๆเข้าไป แล้วดับเครื่อง...
ดูแล้ว จนท.เค้าจะยุ่งๆ เลยดูแค่เลขเครื่อง เลขตัวถังซะมากกว่า อีกอย่างคนรอคิวก็เยอะมากๆ  :bbbear_1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 10:47:58 AM โดย satisfy »

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 03:55:30 PM »
ไปมาละครับ ผ่านไปด้วยดี เพราะทำตามที่พวกพี่ๆได้ทำกัน คือ ย่องๆเข้าไป แล้วดับเครื่อง 55555+  :bbbear_34:

ส่วนอาการเสียงดังจากท่องรถ พอเอาไปที่อู่ มันดันไม่ดัง...เซงเป็ดเลย ดันกลัวหมอซะได้

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 06:27:36 PM »

ยินดีด้วยครับ ผ่านไปอีกหนึ่งเปราะ...เรื่องตรวจสภาพ

ส่วนเรื่องบำรุงรักษา ก็ค่อยๆไล่แก้ ไล่ทำไปครับ ใจเย็นๆ... :bbbear_34:

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:43:11 PM »
ยินดีด้วยครับ ผ่านไปอีกหนึ่งเปราะ...เรื่องตรวจสภาพ

ส่วนเรื่องบำรุงรักษา ก็ค่อยๆไล่แก้ ไล่ทำไปครับ ใจเย็นๆ... :bbbear_34:

ขอบคุณครับผม
ตอนนี้จดไว้ในลิสต์ไปบ้างแล้วครับ ว่ารถคันนี้ควรเปลี่ยนอะไรบ้าง ก็ตามที่คาดไว้ ประมาณ 3-4 หมื่น(มันต้องมีอะไรทำให้เกินแน่ๆ 555+)
หลักๆก็โช๊ค เพราะมันแข็งเกินไป(โช๊ค TEIN) และก็ผ้าเบรค จะหมด + เบรคไม่ค่อยอยู่

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 06:24:04 PM »
พี่ๆครับ พอดีรถผมไฟสูงไม่ติด แต่ริฟที่หน้าปัดก็ขึ้นปกติ
เอารถไปให้ช่างดู เขาบอกว่า ตัวกล่องควบคุมน่าจะเสีย

ทีนี้ผมอยากถามว่า มันแพงมั้ย เพราะถ้าแพง ผมจะได้เอารถไปทำอย่างอื่นก่อน

ปล. พอดีไม่รู้ว่าตัวนี้มันเรียกว่าอะไร เลยไม่รู้จะหาราคายังไง รบกวนทีครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ sejuro321

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 10:09:15 PM »
ขอบคุณครับผม
ตอนนี้จดไว้ในลิสต์ไปบ้างแล้วครับ ว่ารถคันนี้ควรเปลี่ยนอะไรบ้าง ก็ตามที่คาดไว้ ประมาณ 3-4 หมื่น(มันต้องมีอะไรทำให้เกินแน่ๆ 555+)
หลักๆก็โช๊ค เพราะมันแข็งเกินไป(โช๊ค TEIN) และก็ผ้าเบรค จะหมด + เบรคไม่ค่อยอยู่

ในlistที่ควรทำมีอะไรบ้างหรอครับ พอดีพึงได้รถมาเหมือนกัน มือใหม่กว่าท่านอีกคร้าบบบบ  :bbbear_47:
Faith Work Security

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 10:20:44 PM »
ในlistที่ควรทำมีอะไรบ้างหรอครับ พอดีพึงได้รถมาเหมือนกัน มือใหม่กว่าท่านอีกคร้าบบบบ  :bbbear_47:

ที่ผมลิสต์ไว้นะ จะเช็คพวก
1. เบรค
2. ไฟรอบรถ(สูง/หรี่)
3. โช๊ค
4. ซีลต่างๆ
5. หม้อน้ำ
นอกจากนี้ก็ จะฟังเสียงเวลาขับเอา ว่ามีอะไรดังจากช่วงล่างมั้ย ยังมีที่นึกไม่ถึงอีกนะ :bbbear_38:

ว่าแต่ พี่ซื้อรถอะไรมาหรอครับ อยากเห็นอ่ะ  :bbbear_17:

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 11:16:32 PM »
ที่ผมลิสต์ไว้นะ จะเช็คพวก
1. เบรค
2. ไฟรอบรถ(สูง/หรี่)
3. โช๊ค
4. ซีลต่างๆ
5. หม้อน้ำ
นอกจากนี้ก็ จะฟังเสียงเวลาขับเอา ว่ามีอะไรดังจากช่วงล่างมั้ย ยังมีที่นึกไม่ถึงอีกนะ :bbbear_38:

ว่าแต่ พี่ซื้อรถอะไรมาหรอครับ อยากเห็นอ่ะ  :bbbear_17:

ไปหาพี่มานะ รอบเดียวจบหมด เช็คใหญ่ทุกจุด ของเหลวเปลี่ยนหมด อยู่ เพชรเกษม 27/1 หงุดหงิดหน่อย ทำรถไฟฟ้า
Jay TURBO-Plus