ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ว่าเครื่องเทอร์โบห้ามแช่นี้คือยังไงครับ?  (อ่าน 8438 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
อยากรู้ว่านิยามของคำว่าแช่นี้คือ กดจนบูสทำงานค้างใช่มั้ยครับ......แล้วสมมุติเวลาแข่งเนี่ย ถ้าไม่แช่จะสู้ n/aยังไงอะครับบบ แหะๆหรือ จนกว่าความร้อนจะเกิด limitของมันอะครับบ

ออฟไลน์ กรองทิพย์

• *
  • Popular Vote : 12
Re: ที่ว่าเครื่องเทอร์โบห้ามแช่นี้คือยังไงครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:43:10 PM »
หุหุมิกล้าตอบ ให้คุณต้นซีเดียอัพเกรดมาตอบดีกว่า ว่าแช่แล้วพังเป็นยังไงอะคับ อิอิ :bbbear_5:

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
Re: ที่ว่าเครื่องเทอร์โบห้ามแช่นี้คือยังไงครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:54:16 AM »
พอรอบเครื่องดันไปถึง ความเร็วระดับนึงแล้วก็ไม่ต้องใช้บู๊ซแล้วครับ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 06:16:40 AM »
ถ้าแช่นานจะเปลื่อย

ออฟไลน์ กรองทิพย์

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 07:57:50 AM »
ถ้าแช่นานจะเปลื่อย
เฮ้ย ตอบแค่เนี้ย ย้ากก :bbbear_39:

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 08:58:43 AM »
ก็......นึกถึงทางด่วนบูรพาวิถีไปชลบุรีแล้วกันคับ

ขึ้นจากบางนา....รับบัตรออกตัวไปเลย แล้วเหยียบสุดหรือราวๆ 200++ km/h

จนถึงด่านสุดท้าย.....ถ้าไปถึงนะคับ แบบนี้น่าจะเรียกว่าแช่นะคับ

ส่วนในสนาม.....ไม่มีทางตรงยาวขนาดนั้นอ่ะคับ เลยไม่เปื่อย

ปล.ไม่แนะนำให้ลองนะคับ  :bbbear_41: :bbbear_41:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 11:06:03 AM »
แช่ กับ ลากเกียร์ค้าง ต่างกันปะครับ

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:56:20 PM »
ติดเกจ์ ดู oil temp เลยครับ  oil ขึ้น 120 ก้อยกได้แล้วครับ  ไปอีกก้อได้ครับ 130 ก้อแค่เกือบพัง 5555
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ OKUMI

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 02:54:48 PM »
แช่ก็คือกดคันเร่งเต็ม บูสต์มาเต็ม เป็นเวลานานๆน่ะครับ ถ้าแข่งในสนามนี่กดเต็มจริงๆไม่เกินห้าวินาทีหรอกครับก็ต้องเบรคแล้ว แต่รถวิ่งถนนนี่บางคนเล่นกดแช่เกียร์สุดท้ายยาวๆแบบครึ่งนาที เครื่องเทอร์โบมันมีความร้อนสะสมเยอะ ซึ่งทำให้ทั้ง intake temp, oil temp, water temp, exhaust temp ต่างๆพากันสูงไปด้วย โอกาสพังก็มีมากครับ
ถ้าแข่งกับ NA นี่ตอนแรกเทอร์โบก็ทิ้งไปไกลแล้วครับ เราก็ยกหน่อยๆเวลาวิ่งยาวๆเอา ถ้าไม่ไหวกดเบรคโชว์เลยว่ากรูพอแล้ว กรูทิ้งมึงไกลไม่สนุกแล้ว : )

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:31:39 PM »
5555ขอบคุนสำหรับข้อมูลนะครับ จากที่สรุปกดยังไงก็ได้ให้ temperatureไม่ขึ้นเกิน อิอิ

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:48:32 PM »

5555ขอบคุนสำหรับข้อมูลนะครับ จากที่สรุปกดยังไงก็ได้ให้ temperatureไม่ขึ้นเกิน อิอิ

ไม่ใช่อย่างงั้นนะ
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:25:11 AM »

เราขับรถเราจะรู้ครับว่ารถเราเนี่ยมันสามารถกดได้แค่ไหน แค่ไหนคือสุด เอาง่ายๆ ทั้งจากเสียง จากรอบ จากความเร็ว จากความรู้สึก มันจะบอกเราเอง  รถเร่งไม่ขึ้นแล้ว รอบสูงเกินไปแล้ว เราจะกดให้ Temp กระดิกเลย แบบนี้ไม่ถูกต้องนะครับ พึ่งขับอย่าพึ่งไปอัดเยอะนะครับ ค่อยๆ ทำความเข้าใจกับรถก่อนนะ อย่าหักโหมเครื่องมากเกินไปนักนะครับ ชาร์ป ลูกสูบ ก้านสูบ หรือชิ้นส่วนอื่นๆ ก็อาจจะลาโลกไปได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ maxnum_lb

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:41:27 AM »
ถ้ายังไม่คุ้น กดมันส์อย่างเดียว ระวัง "ไหล" นะคับพี่น้อง.... :bbbear_25:

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 07:34:37 AM »
เราขับรถเราจะรู้ครับว่ารถเราเนี่ยมันสามารถกดได้แค่ไหน แค่ไหนคือสุด เอาง่ายๆ ทั้งจากเสียง จากรอบ จากความเร็ว จากความรู้สึก มันจะบอกเราเอง  รถเร่งไม่ขึ้นแล้ว รอบสูงเกินไปแล้ว เราจะกดให้ Temp กระดิกเลย แบบนี้ไม่ถูกต้องนะครับ พึ่งขับอย่าพึ่งไปอัดเยอะนะครับ ค่อยๆ ทำความเข้าใจกับรถก่อนนะ อย่าหักโหมเครื่องมากเกินไปนักนะครับ ชาร์ป ลูกสูบ ก้านสูบ หรือชิ้นส่วนอื่นๆ ก็อาจจะลาโลกไปได้เช่นกันครับ

แช่ค้างซักปีครึ่งกำลังสวยนะนพ :bbbear_44:
ป.ล.ใกล้ออกรึยังเอ่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 01:56:11 AM โดย The Mechanic »
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 07:00:47 AM »
"5555ขอบคุนสำหรับข้อมูลนะครับ จากที่สรุปกดยังไงก็ได้ให้ temperatureไม่ขึ้นเกิน อิอิ"

จากประโยคที่ว่ามา  ผมขอแก้ข้อความเป็น "กดยังไงก้อได้ให้ ตัววัด boost ไม่ขึ้นไปแช่ที่ max boost ตลอด"