ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ยาง TOYO PROXES 4 บ้างครับถามหน่อย  (อ่าน 10439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bob The Builder

• *
  • Popular Vote : 4
  • Born to be your Hero!!!
ใครเคยใช้ยาง TOYO PROXES 4 บ้างครับถามหน่อย
« เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 06:37:27 PM »
เพิ่งไปเปลี่ยนยางเจ้า GC มาคับ (ของเดิม Yokohama DB ES501) 215/45 R17 ตอนแรกตั้งใจว่าจะเอา Bidgestone RE 002 แต่พอดีทางร้านไม่มี เค้าเลยแนะนำ TOYO Proxes 4 ก็ดีเหมือนกัน จากที่อ่านเค้า Review (http://www.tyrereviews.co.uk/Tyre/Toyo/Proxes-4.htm)  ก็น่าจะโอเค ผมก็เลยจัดมา 4 เส้น เติมไนโตรเจน 34 ปอนด์/ตารางนิ้ว หลังจากเปลี่ยนเสร็จตอนขับช้าๆ ก็รู้สึกนุ่มดี เงียบดี แต่พอตอนขับซัก 120 km/hr นี่สิ ผมจะลองมุดแบบเดิมดู เสียวแว๊บเลยครับ รู้สึกว่ามันตอบสนองช้ามาก เหมือนยางหรือดอกยางบิดตัวมากเกินไป เลี้ยวไม่คมเหมือนเดิม ถึงกับนึกว่ายางรั่วเลยครับ ก็เลยลองเติมลมเข้าไปอีกเป็น 37 ปอนด์/ตารางนิ้ว แล้วลองดูใหม่ ก็รู้สึกว่าดีกว่าเดิมนิดนึง ลองส่ายพวงมาลัยไปมา ยึกยักๆ ที่ความเร็ว 100 km/hr ส่ายเหมือนงูเลยครับ รู้สึกว่ายางเกาะพื้นดีมาก แต่มันบิดไปบิดมาเหมือนยางอ่อนเลย เลยอยากถามคนเคยใช้หน่อยครับว่าเป็นเหมือนกันป่าว แล้วยางนี้มันเหมาะสำหรับใช้แบบไหน ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :bbbear_19:

• *
Re: ใครเคยใช้ยาง TOYO PROXES 4 บ้างครับถามหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:53:40 PM »
ตามรูปนี้เลยครับ TOYO Proxes 4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 10:57:55 PM โดย Bob The Builder »

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
Re: ใครเคยใช้ยาง TOYO PROXES 4 บ้างครับถามหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:03:58 PM »
ยางเก่าเก็บป่าวครับ ผมเคยใช้รุ่นนี้เมื่อหลายปีมากละครับ ส่วนตัวว่าใช้ ok เลยนะ แต่เหมือนมันเปลี่ยนรุ่นใหม่ไปแล้วมั้งครับ Proxes T1R, Proxes DRB, ลองเช็คดูครับ
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ sek_blacksheep

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:48:40 PM »
รุ่น Proxes px4 นี่เหมือนจะจัดมาสำหรับทั่วไป เน้นใช้งาน ไม่เน้นเรซซิ่ง แต่ก็ใช้ดีนะครับ
ถ้าเป็น ตัว Proxes T1R จะเป็นตัวสูงกว่า ในเกรดยางเรเดียลของยี่ห้อนี้ครับ จะเน้นเรซซิ่งหน่อย แก้มยางที่แข็งกว่าอีกนิด รีดน้ำดีมากครับตัวนี้
ยาง% ยางซิ่ง โทรสอบถามได้ครับ 081-8855014

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:17:57 AM »
รุ่น Proxes px4 นี่เหมือนจะจัดมาสำหรับทั่วไป เน้นใช้งาน ไม่เน้นเรซซิ่ง แต่ก็ใช้ดีนะครับ
ถ้าเป็น ตัว Proxes T1R จะเป็นตัวสูงกว่า ในเกรดยางเรเดียลของยี่ห้อนี้ครับ จะเน้นเรซซิ่งหน่อย แก้มยางที่แข็งกว่าอีกนิด รีดน้ำดีมากครับตัวนี้

อายุยางสัปดาห์ 30 กว่าๆ ปี 2011 ครับ แต่ผมว่ามันไม่ประทับใจเลย ขนาดยางเก่าที่ผมใช้ปี 2007 โน่นเลยยังน่าจะดีกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:10:41 AM »
รันอินยางซักพักก่อนครับ ซัก 500 กม. ให้หน้ายางเข้าที่ สัมผัสถถนนเต็มๆ แล้วลองใหม่ :bbbear_16:
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:36:27 AM »
รันอินยางซักพักก่อนครับ ซัก 500 กม. ให้หน้ายางเข้าที่ สัมผัสถถนนเต็มๆ แล้วลองใหม่ :bbbear_16:

ได้เลยครับ เดี๋ยวต้องลองใหม่อีกที แล้วลมยางควรเป็นซัก 32 จะดีมั๊ยครับ รถไม่ค่อยได้ขับเลย ปีนึงวิ่งไม่ถึงหมื่นกิโล อยากจะให้เวลาขับทั้งทีมันประทับใจหน่อย

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 04:15:52 PM »
ถ้าเติมเท่ากัน 4 ล้อ 32 ปอนด์ นั่ง 1-2 คนกำลังดีครับ ในความคิดผมนะ  แข็งไป อาการย้วยไม่มี แต่จะเหิร เวลาเจอเนิน เจอลอนที่ไม่เรียบ

แต่ของผม หน้า 33 หลัง 30 ทำไมเหรอ  ตามความคิดผมเอง ด้านหน้ามีโหลดจาก นน. เครื่อง อยู่ น่าจะชดเชยแรงดันที่สูญเสียไปเล็กน้อยครับ
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:35:54 AM »
ถ้าเติมเท่ากัน 4 ล้อ 32 ปอนด์ นั่ง 1-2 คนกำลังดีครับ ในความคิดผมนะ  แข็งไป อาการย้วยไม่มี แต่จะเหิร เวลาเจอเนิน เจอลอนที่ไม่เรียบ

แต่ของผม หน้า 33 หลัง 30 ทำไมเหรอ  ตามความคิดผมเอง ด้านหน้ามีโหลดจาก นน. เครื่อง อยู่ น่าจะชดเชยแรงดันที่สูญเสียไปเล็กน้อยครับ

ตอนนี้วิ่งได้เกือบ  300 กิโลแล้ว ลม 32 ทั้งสี่ล้อ อาการดีต่างจากเดิมเยอะเลยครับ ตอนแรกเล่นเอาซะตกอกตกใจเกือบขายทิ้งซะแล้ว :bbbear_38:

ออฟไลน์ fha_bobby

• *
  • Popular Vote : 2
  • "ผู้หญิงตีนผี"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:55:15 PM »
เท่าที่ลองขับ ก็เป็นยางที่ดี 89% ค่ะ รอ Run in ให้เข้าที่ก่อน แล้วลองมุดดูใหม่อีกรอบน่ะค่ะ
Love me Love my cars