ผู้เขียน หัวข้อ: พวกค้ำทั้งหลายมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนครับบ  (อ่าน 6199 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
อยากทราบว่าค้ำพวกนี้จำเป็นต้องใส่ปะครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: พวกค้ำทั้งหลายมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนครับบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:17:26 AM »
จำเป็นมากกก ครับ ไม่งั้นเขาไม่ให้.....กู้

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21
Re: พวกค้ำทั้งหลายมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนครับบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:31:17 AM »
จำเป็นมากกก ครับ ไม่งั้นเขาไม่ให้.....กู้

อืม ถ้าไม่มีค้ำจริงๆ คงต้องไปกู้นอกระบบแทน
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:35:06 AM »

เอาไป 1 ฮา หมอ  :bbbear_43:
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:46:44 AM »

:bbbear_44: :bbbear_44:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:55:01 AM »
เฮ้อ คนเก่งกะคนบ้านี่แค่พลิกฝ่ามือจิงๆ555 จขกทรอไปก่อนเรยฮากันอีกยาว :bbbear_44:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:00:41 AM »
ออกนอกทะเลแหล่วๆ :bbbear_1:

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:10:21 AM »

โหพี่หมอต้น ผมว่าพี่เข้าโค้งเก่งแล้วนะ แต่เรื่องพาออกทะเลนี่ละสุดยอดเลย 555
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:16:56 AM »
โอ้ว ทะเลแสนงาม ฟ้าสีครามสดใส มองเห็นกระทู้ใคร แล่นอยู่ใน...ทะเล !!!

ออฟไลน์ ddi

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:50:54 AM »
ผมว่า มีสาระบ้าง ไรบ้างก็ดีนะ วัยรุ่นทั้งหลายยยย !!!

เอาเท่าที่รู้ละกันคัฟ พวกอุปกรณ์ค้ำยันต่างๆ หน้าที่หลักมันเลยคือ ทำให้ชิ้นส่วน BODY ตรงที่นั้นๆ แข็งแรงขึ้น ลดการบิดของ BODY เวลาที่เข้าโค้งแรงๆ ที่นี่ ถามว่าจำเป็นมะ ต้องถามก่อนว่า ใส่

กับรถอะไร ถ้าเป็นรถบ้าน ใช้งานทั่วไป ก็ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร ประมาณว่า มีก็ดี ไม่มีก็ได้  ส่วนรถชิ่ง รถซัด ใส่ก็ดี แต่เอาแค่พอประมาณก็พอ เช่น ค้ำหน้าบน ค้ำหลังบน ก็น่าจะพอ !!!

เพราะ ตามหลักแล้ว รถยิ่งแข็ง ยิ่งไถลง่าย คัฟ !!!   :bbbear_36:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 02:24:25 PM »
ผมว่า มีสาระบ้าง ไรบ้างก็ดีนะ วัยรุ่นทั้งหลายยยย !!!

เอาเท่าที่รู้ละกันคัฟ พวกอุปกรณ์ค้ำยันต่างๆ หน้าที่หลักมันเลยคือ ทำให้ชิ้นส่วน BODY ตรงที่นั้นๆ แข็งแรงขึ้น ลดการบิดของ BODY เวลาที่เข้าโค้งแรงๆ ที่นี่ ถามว่าจำเป็นมะ ต้องถามก่อนว่า ใส่

กับรถอะไร ถ้าเป็นรถบ้าน ใช้งานทั่วไป ก็ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร ประมาณว่า มีก็ดี ไม่มีก็ได้  ส่วนรถชิ่ง รถซัด ใส่ก็ดี แต่เอาแค่พอประมาณก็พอ เช่น ค้ำหน้าบน ค้ำหลังบน ก็น่าจะพอ !!!

เพราะ ตามหลักแล้ว รถยิ่งแข็ง ยิ่งไถลง่าย คัฟ !!!   :bbbear_36:

ตามนั้นเลยครับ  มากไปก็ใช่ว่าจะดีครับพ๊ม  ให้ความสำคัญกับโช๊คก่อนเป็นอันดับแรก  ต่อด้วย ใส่ค้ำหน้าเข้าไปก่อนนะครับ ขับแล้วจับอาการที่เปลี่ยนแปลงไปก่อน พอเริ่มรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลง แล้ว ก็ ค่อยใส่ ค้ำที่อื่นเพิ่มเข้าไป ส่วนตัวผม แค่ค้ำหน้าบน กับ หลังบน ก็ น่าจะพอแล้วครับ ย้ำอีกทีนะครับ อย่าใส่ค้ำทั้งหมดไปเลย ในครั้งเดียว เพราะว่าเราจะไม่สามารถ รุ้ได้เลย ว่า ค้ำแต่ละแบบ มีประโยช อย่างไรบ้าง  ขอให้โชคดีครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 05:29:50 PM »
ไปแบบตรงประเด็นเลยนะครับ

Shock up คือสิ่งที่ทำให้อาการรถเปลี่ยนได้เยอะที่สุด

ค้ำทั้งหลาย ถามว่าจำเป็นมั้ย ถ้าใช้รถบนถนนทั่วไป แทบไม่จำเป็นเลยนะครับ

ก่อนที่จะใส่อะไรเข้าไปกับรถ ศึกษาให้ดีก่อนว่ามันส่งผลอะไร หากเราใส่เข้าไป

รถในหนังสื้อญี่ปุ่นเค้าค้ำกันทุกจุดเพราะเค้าคือรถแข่ง รถโชว์

รถบ้านใช้งานทั่วๆ ไป ใส่ค้ำหน้าก็เพียงพอแล้วครับ

แล้วก็อย่างที่คุณ ddi บอก รถยิ่งแข็ง ยิ่งไถลง่าย......เพราะช่วงล่างมันไม่สามารถให้ตัวได้
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 05:42:47 PM »
เอาแบบตรงๆบ้าง
จิงๆแล้วพวก "ค้ำ" เนี่ยมันมีทั้งข้อดีและข้อเสียคับ
อยู่ที่ว่า ....เราถือ สเปโต รึเปล่า !!!

...ดินดาน  :bbbear_32:

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 07:39:43 PM »

ค้ำหน้าบน กับค้ำหลังบน ผมว่าโอเคแล้ว
แต่ที่ยอมรับว่ารู้สึกดีขึ้น ก็เจ้า ค้ำล่างสี่จุดอ่ะครับ
ใส่แล้วพวงมาลัยมันตึงมือดี ไม่ว่อกแว่ก..อธิบายเป็นภาษาวิชาการไม่ถูกอ่ะครับ  :bbbear_20: