ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม เกียร์1 บูสต์มา แล้วพวงมาลัยสะบัด  (อ่าน 2758 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
สวัสดีครับ มีเรื่องสงสัยครับ

ปกติเกียร์ 1 ก็ลากไม่ค่อยยาวหรอกครับ วันก่อนของขึ้น ลากยาวๆ พอบูสต์มาเต็ม แล้วพวงมาลัยสะบัด (ดีนะจับอยู่)
มันเป็นเพราะอะไรอะครับ ยังกะพวกรถขับหน้าแรงๆเลย

เกียร์ผมก็ไม่มี c-diff นะ เท่าที่เข้าใจ (ไม่รู้ผิดรึเปล่า) มันก็น่าจะแบ่งอัตราส่วนกำลังขับหน้า : หลัง เป็น 35:65
มันก็ไม่น่ามีอาการแบบรถขับหน้าได้เลยนี่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ  :bbbear_27:

ออฟไลน์ toon_toon

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ทำไม เกียร์1 บูสต์มา แล้วพวงมาลัยสะบัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 09:20:17 PM »
ผมสะบัตก่อนเก็บทุกครั้งครับ.  :bbbear_36:  แซวเล่นครับ

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
Re: ทำไม เกียร์1 บูสต์มา แล้วพวงมาลัยสะบัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:38:07 PM »
เวลากดเต็มผมรู้สึกว่าหน้า มันยกนะครับบบ

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:15:37 AM »
สวัสดีครับ มีเรื่องสงสัยครับ

ปกติเกียร์ 1 ก็ลากไม่ค่อยยาวหรอกครับ วันก่อนของขึ้น ลากยาวๆ พอบูสต์มาเต็ม แล้วพวงมาลัยสะบัด (ดีนะจับอยู่)
มันเป็นเพราะอะไรอะครับ ยังกะพวกรถขับหน้าแรงๆเลย

เกียร์ผมก็ไม่มี c-diff นะ เท่าที่เข้าใจ (ไม่รู้ผิดรึเปล่า) มันก็น่าจะแบ่งอัตราส่วนกำลังขับหน้า : หลัง เป็น 35:65
มันก็ไม่น่ามีอาการแบบรถขับหน้าได้เลยนี่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ  :bbbear_27:

พวกบูส ยางแท่นเครื่อง หรือยางไม่ดี หรือตั้งศูนย์ไรมาไม่ดีป่าวครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับเกียร์ หรือ C Diff นะครับ

ออฟไลน์ Paul_ZZ

• *
  • Popular Vote : 1
    • หจก.ปืนนายพล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:18:22 AM »
ช่างดันใส่ฟิวล์ให้เป็นขับหน้าเปล่าครับ ลองดูหันหน้าเข้าเครื่อง ซ้ายบน กล่องเขียนว่า FWD ถ้ามีฟิวล์อยู่เอาออกเลย เฉพาะบางรุ่นน่ะที่มี เช่น RA

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 06:43:52 PM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองตรวจสอบดู

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:43:17 AM »
ธรรมชาติของซูบารุคือรถขับหน้านะครับ และในการแบ่งแรงขับเคลื่อนก็จะส่งแรงมาล้อหน้ามากกว่า (ในรถที่ไม่มี C-Diff ให้ปรับ) ไม่ใช่ส่งไปหลังมากกว่าอย่างที่เข้าใจนะครับ

ซึ่งถึงแม้จะมี C-Diff ก็ไม่ใช่จะสามารถปรับจนเป็นรถขับหลังได้นะครับ ก็ยังคงเหลือแรงมาขับเคลื่อนที่ล้อหน้าอยู่ดี

ดังนั้นจึงไม่แปลกหากการเร่งออกตัวจะให้ความรู้สึก"คล้าย"รถขับหน้านะครับ

ป.ล. ขับรถไม่ว่าจะเร็วจะช้า ก็อย่าลืม "จับพวงมาลัย" นะครับ

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:43:43 AM »
ธรรมชาติของซูบารุคือรถขับหน้านะครับ และในการแบ่งแรงขับเคลื่อนก็จะส่งแรงมาล้อหน้ามากกว่า (ในรถที่ไม่มี C-Diff ให้ปรับ) ไม่ใช่ส่งไปหลังมากกว่าอย่างที่เข้าใจนะครับ

ซึ่งถึงแม้จะมี C-Diff ก็ไม่ใช่จะสามารถปรับจนเป็นรถขับหลังได้นะครับ ก็ยังคงเหลือแรงมาขับเคลื่อนที่ล้อหน้าอยู่ดี

ดังนั้นจึงไม่แปลกหากการเร่งออกตัวจะให้ความรู้สึก"คล้าย"รถขับหน้านะครับ

ป.ล. ขับรถไม่ว่าจะเร็วจะช้า ก็อย่าลืม "จับพวงมาลัย" นะครับ

ขอบคุณครับ จารย์ต่อ  :bbbear_46: