ผู้เขียน หัวข้อ: Gas กับ Img  (อ่าน 12436 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoMoTaRoZ

• *
  • Popular Vote : 1
Re: Gas กับ Img
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:00:39 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่สนับสนุนผม เฮ้ยไม่ใช่สส.555

คือผมเคยใช้ชุดแก๊สมา4ชุดกับรถสองคันครับ ยี่ห้อแก๊สว่าสำคัญคนจูนว่าเก่ง แต่เชื่อเถอะครับคนติดตั้งสำคัญที่สุด

เพราะอะไร ชุดแรกผมใช้ออโตนิคต้มแก๊สในสายไม่มีหม้อต้ม ก็วิ่งได้แต่ไม่ดีเปลี่ยนเป็นแก๊สสดุดเพราะสายแก๊สไปหัวฉีดยาวไม่เท่ากัน ตำแหน่งหัวฉีดผิด
แถมล้างขี้แก๊สยากเพราะเปนกรองในตัวถอดมาล้างอย่างเดียว ไม่มีระบบตัดเปนนำ้มันเมื่อแก๊สหมด ทนใช้ไปก่อน
หลังจากนั้นได้ไปร้าน Urc แถวสะพานพระรามห้า เก่งมากเลย ชี้ข้อเสียเสร็จ แก้หายหมดรถไม่สดุดวิ่งเนียนเลยแต่ติดตั้งแพง555ตอนนั้นงกครับ

จนตอนหลังมาลองยี่ห้อ AC เพราะลองรถเพื่อนแล้ววิ่งดีมากกล่องฉลาดมาก แต่งกอีกแล้วไปติดร้านถูกและไม่รอนาน(ร้านข้างบนคิวยาวมาก)
ผลออกมาวิ่งอุบาทว์ไปเลย อะไรวะ กลับไปร้าน Urc อีกแล้ว555 ซวยครับพี่เขาเลิกซ่อมงานจากที่อื่นแล้ว เอาแล้วกูไม่น่าเลย แต่พี่เขาก็ใจดีดูให้ว่าจุดใดต้องแก้
ผลคือ หัวฉีดเล็กไป ท่อแก๊สพับ(ตรงหัวฉีด) แถมให้กล่องออโต้จูน ไม่ยอมวิ่งจูน กราฟมันฟ้องนะครับ สรุปเพื่อนพาไปร้านGO gasครับ เลยหมดเวรหมดกรรมกับแก๊สสักที :bbbear_46:

ที่เล่ามานี่ฮอนด้าแจ๊สนะครับ ขนาดรถบ้านเจอคนติดตั้งไม่ดียังวิ่งแย่ แล้วอิมล่ะจะจบมั๊ย555

ต่อมาทีนี้ได้GF คันนี้แหละกล่อง 275ม้าเครื่องอินเตอร์เฉียง ติดแก๊ส Ac มาแล้ววิ่งดีแฮะไม่สดุด
ใช้นำ้มันมีเขก แต่แก๊สลากยัน7,500รอบสบาย เลยสอยซะ555 วิ่งมาหมื่นโล ไมมันสะดุดฟะ(6พันรอบ)
ไม่มากแต่มันเสียอารมณ์ ให้ร้านประจำ(go)เช๊คทุกอย่างปกติ ช่างบอกเปนที่รถเรา แต่ใช้นำ้มันไม่เป็น
สรุปคอยล์มันเริ่มรั่วแต่ไม่มาก พี่พนมบีวาก็ไม่มั่นใจเพราะเปนตอนใช้แก๊ส ก็ถามไปเรื่อยจนเจอสมานแก๊ส ซอยนาคนิวาส
ที่ผมแนะในกระทู้ข้างบน เอาคอมเช๊คเร่งๆแป๊ปเดียว ฟันธงเลย คอยล์รั่ว ไม่เกี่ยวกะแก๊สเลยเปลี่ยนเป็นของGD จบเลยสบายๆ

ตอนนี้ใช้มาเกือบ4หมื่นโลแล้ว กับAC stag200(ecu รุ่นถูกสุด)ที่ติดมากับรถตั้งแต่ปี2008แล้ว วิ่งต่อเนื่องยาวสุดกทม.-กระบี่ ดับเครื่องเฉพาะเติมแก๊ส ทุกอย่างสมบูรณ์ครับ
ทุกอย่างที่บอกคืออยากแนะนำว่าชุดแก๊สมันทนมากครับ ถ้ารถเราสมบูรณ์บวกกับได้คนติดตั้งดีมันก็ใช้ยาวเหมือนระบบนำ้มัน ติดก่อนประหยัดก่อนจ้า

เพิ่งรู้ว่าลุงโชคดมแก๊ส  :bbbear_42:

เดี๋ยววันหลังต้องขอข้อมูลมั้งแล้ว  :bbbear_24:

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:02:36 PM »
เรื่องถอดคอไอดีมาเจาะ เคยดูตามเว็ป บอกว่าถอดคอไอดีมาเจาะทุกคัน (ยกเว้นซู) แม้แต่ร้านดังๆ ผมเข้าใจว่าน่าจะถอดยาก(สำหรับร้านแก๊ส) ช่างซูก็ว่าอย่างนั้น  ผมใช้วิธี ให้ช่างซู ร้านประจำ ถอดคอไอดี ดูไปดูมา ร้านแก๊สงานเข้าแน่ (ถ้าไม่เคยทำ)  ไหนจะต้องถอด inter สายไฟ ท่อยาง ฯลฯ  แล้วไปให้ร้านแก๊สเจาะ แบบสบายๆ องศาเป๊ะๆ แล้วส่งกลับมาให้ช่างซูประกอบ เพราะต้องเปลี่ยนประเก็นต้องซีลใหม่เซ็คว่าไม่รั่วชัวๆ อุดรูไว้ แล้ว วิ่งไปให้ร้าน แก๊สทำต่อครับ เสียเวลานิดหน่อย เพิ่มเงินค่าแรงอีกไม่กี่ร้อย ผมว่า สบายใจในระยะยาวกว่าครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:09:28 PM »
เรื่องถอดคอไอดีมาเจาะ เคยดูตามเว็ป บอกว่าถอดคอไอดีมาเจาะทุกคัน (ยกเว้นซู) แม้แต่ร้านดังๆ ผมเข้าใจว่าน่าจะถอดยาก(สำหรับร้านแก๊ส) ช่างซูก็ว่าอย่างนั้น  ผมใช้วิธี ให้ช่างซู ร้านประจำ ถอดคอไอดี ดูไปดูมา ร้านแก๊สงานเข้าแน่ (ถ้าไม่เคยทำ)  ไหนจะต้องถอด inter สายไฟ ท่อยาง ฯลฯ  แล้วไปให้ร้านแก๊สเจาะ แบบสบายๆ องศาเป๊ะๆ แล้วส่งกลับมาให้ช่างซูประกอบ เพราะต้องเปลี่ยนประเก็นต้องซีลใหม่เซ็คว่าไม่รั่วชัวๆ อุดรูไว้ แล้ว วิ่งไปให้ร้าน แก๊สทำต่อครับ เสียเวลานิดหน่อย เพิ่มเงินค่าแรงอีกไม่กี่ร้อย ผมว่า สบายใจในระยะยาวกว่าครับ
สนับสนุนหลักการนี้ครับ เพราะคุยกับร้านแก๊สเขาว่ารถอื่นวันเดียวเสร็จ แต่อิมคันแรกของอู่ใช้เวลา3วัน555

ขนาดชินแล้วเคยทำมาแล้วน้องพลับยังขอสอง(วัน)555
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:28:47 PM »
คอไอดีถอดเข้าออกยากจริงครับ ผมติดแก๊สเองถอดคอไอดีออกมาเจาะ ประกอบกลับอย่างเดียวหมดวันละ  :bbbear_13:

ออฟไลน์ JoJoE Elrarour

• *
  • Popular Vote : 5
  • ^o^
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:55:28 AM »
:bbbear_43:  ยี้ห้อ ac + หม้อต้ม 280 hp พี่เล็กวัชระพลจบเลยคับ

ผมติดชุด AG + หม้อต้ม magic ถังDonut 42ลิตร ราคาตอนติด 2หมื่นกลางๆครับ
ตอนติดก็ถอดคอไอดีมาเจาะนะ ผมเลยให้แกยิงทรายทำสีคอด้วยซะเลย +อีกไม่กีร้อยค่าทำสี
ตอนนี้วิ่งโอเคดี บู๊ส7-8พัน ก็ยังไหวครับ :bbbear_32:

ออฟไลน์ phorhank

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:45:52 PM »
กำลังติดอยู่ครับ
ผมเลือกร้านติดแก๊สที่เป็นอู่ซ่อมรถทั่วไป แล้วขยายกิจการมาติดตั้งแก๊ส
อยู่ใกล้ที่ทำงานด้วย(อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี) และที่สำคัญต้องถอดคอไอดีออกมาเจาะ
ราคา 31000 บาทไม่รวมหม้อต้ม
ECU เป็นของ AC 300 plus ที่ software ได้ upgrade เป็น ISA2 (ด้อยกว่ารุ่น AC300 premium นิดหน่อย)
ถังโดนัท 43 ลิตร ยี่ห้อ magnate ของไทย  เดินท่อแก๊ส 8 มม.
และหัวฉีดแยก

ใช้หม้อต้ม KME ทอง(ซื้อเอาเอง)  ไม่ใช้หม้อต้มจากทางร้าน  เขาจะไม่มีกรมธรรม์คุ้มครองให้(KMEที่ร้านก็มีแต่แพงกว่าซื้อเองตั้งสองพัน)
รับประกันอุปกรณ์ พร้อมจูนฟรี 2 ปี ลูกชายเจ้าของออกใบวิศวะได้

ออฟไลน์ Prayad

• *
  • Popular Vote : 3
  • คนรักsubaru
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:25:37 PM »
หม้อต้มดีๆคือหม้อที่รับแรงม้าได้เยอะ ที่มีก็KmE gold รับได้350ม้า และก็magic รับม้าได้เท่ากัน แต่ต้องระบบหัวฉีดเท่านั้นครับ

แนะนำสมานแก๊สครับช่างขับอิมคอแดง รู้เรื่องej20ดีครับ ซ.นาคนิวาสลองกดค้นหาดู ละก็ GO gasซ.สามัคคคี จบแน่นอนทั้งสองร้าน

เห็นด้วยครับ.   ผมติดที่ go. Gas.  จบเลย. กับkme gold
คนรัก  Su