ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาการวางแผนทำคอแดง v4 ให้ได้ 300 แรงม้า (ลงพื้น)  (อ่าน 20444 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
คือตอนนี้ plan อยากทำ 300 ม้าลงพื้น สำหรับ GC คอแดง V4 โดยกำลังจะเร่ิมซื้อ part เข้าไป (งบประมาณ 100,000 เศษๆ ใช้ของเก่า + ใหม่ผสมกัน)
ปัจจุบัน เครื่อง V4 RA มีแค่ตัวฉีดน้ำ IC เบรกหน้า 4pot หลัง 2 pot
Item ที่จะซื้อ

1. inter ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ของ GDB
2. ปรับบูสไฟฟ้า
3. เกจ์ต่างๆ
4. ชาฟท์ ACL

ถ้าจะทำระดับ 300 ม้า
1. Turbo เดิม เอาอยู่รึเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนขอรบกวนแนะนำให้ด้วยครับ
2. กล่องมือสอง ระหว่างพวกตระกูล F-CON (ต้องเป็นตัวไหน), Power FC หรือเล่นพวก HYDRA หรือ HALTECH มือสองรุ่นเล็กดีครับ เห็นเหมือนราคาพอๆกัน
3. ชิ้นส่วนภายในเดิมๆ ต้องเปลี่ยนมัี้ยครับ บูสท์ได้ไม่เกินเท่าไหร่ครับ
4. คลัชท์เดิม เอาอยู่หมดมั้ยครับ
5. EJ นี่เค้านิยมขัดพอร์ทกันรึเปล่าครับ
6. ท่อขนาด 3" กำลังพอดีรึเปล่าครับ ส่วน front pipe กับ header มือสองเล่นของไรดี ราคาประมาณเท่าไหร่
7. อื่นๆต้องทำไรเพิ่มบ้างครับ
8. ค่าแรง ค่าจูนต้องเตรียมไว้เท่าไหร่ครับ
9. ถ้าเปลี่ยน brake pad เป็นเกรดดีๆ จะเอาอยู่มั้ยครับ

ขออภัยนะครับที่ถามเป็นชุดๆ จะได้ plan งบประมาณ กับเวลาได้ถูกน่ะครับ บางส่วนก็อาจจะค่อยซื้อใส่ไปเรื่อยๆ แต่งานใหญ่คงต้องทำทีเดียวเลย
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
GC โหดกำลังมาอีกคันแน่ๆ รอติดตามครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ sejuro321

• *
  • Popular Vote : 2
มาลอกการบ้านครับ จะทำ300-400อยู่เหมือนกัน
Faith Work Security

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
คือตอนนี้ plan อยากทำ 300 ม้าลงพื้น สำหรับ GC คอแดง V4 โดยกำลังจะเร่ิมซื้อ part เข้าไป (งบประมาณ 100,000 เศษๆ ใช้ของเก่า + ใหม่ผสมกัน)
ปัจจุบัน เครื่อง V4 RA มีแค่ตัวฉีดน้ำ IC เบรกหน้า 4pot หลัง 2 pot

1. inter ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ของ GDB

1. Turbo เดิม เอาอยู่รึเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนขอรบกวนแนะนำให้ด้วยครับ
Turbo เดิม คือ VF24 ใช่มั้ยครับ ถ้าจะเอาลงพื้น ก็มีตึงๆ เหมือนกันนะครับ ลองมองๆ ตัวอื่นๆไว้ดู ถ้ามีงบเหลือพอ

2. กล่องมือสอง ระหว่างพวกตระกูล F-CON (ต้องเป็นตัวไหน), Power FC หรือเล่นพวก HYDRA หรือ HALTECH มือสองรุ่นเล็กดีครับ เห็นเหมือนราคาพอๆกัน
เรื่องกล่องระดับ 300 ม้า แต่ละตัวน่าจะได้ไม่ยาก ขึ้นอยู่กับพื้นฐานเครื่องและงบประมาณ บางท่านวางแผนยาวๆ เลือกกล่องที่สามารถขยับโปรเจคได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนกล่องใหม่ ก็เห็นมีกันเยอะ

3. ชิ้นส่วนภายในเดิมๆ ต้องเปลี่ยนมัี้ยครับ บูสท์ได้ไม่เกินเท่าไหร่ครับ
ถ้ากำลังจะเปิดเครื่องอยู่แล้วเปลี่นได้ก็ดีครับ ชาฟซิ่ง ลูก ก้าน ข้อ ลองปรึกษาท่านผู้รู้กว่าผมว่าแค่ไหนพอ
4. คลัชท์เดิม เอาอยู่หมดมั้ยครับ
ผมว่าเอาอยู่ รอปรึกษาท่านอื่นด้วย

5. EJ นี่เค้านิยมขัดพอร์ทกันรึเปล่าครับ
เอ..นั่นสิ แต่ไม่ค่อยเห็นเท่าไรนะ หรือผมไม่เห็นเองหว่า

6. ท่อขนาด 3" กำลังพอดีรึเปล่าครับ ส่วน front pipe กับ header มือสองเล่นของไรดี ราคาประมาณเท่าไหร่
ขนาดนี้ถือว่าโอเคครับ

หัวฉีด ปั๊มเชื้อเพลิง ต้องอย่าให้ขาดนะครับ

8. ค่าแรง ค่าจูนต้องเตรียมไว้เท่าไหร่ครับ
อันนี้ผมไม่ทราบครับ

9. ถ้าเปลี่ยน brake pad เป็นเกรดดีๆ จะเอาอยู่มั้ยครับ
ผ้าเบรคเกรดดีๆ เป็นสิ่งจำเป็น ม้าเยอะ ก็ต้องคำนึงถึงเรื่องการจะหยุดมันด้วย มองหาผ้าเกรดดีๆ ไว้ตามที่ว่าก็ดีครับ

ขออภัยนะครับที่ถามเป็นชุดๆ จะได้ plan งบประมาณ กับเวลาได้ถูกน่ะครับ บางส่วนก็อาจจะค่อยซื้อใส่ไปเรื่อยๆ แต่งานใหญ่คงต้องทำทีเดียวเลย
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th

ถ้าเป็นเครื่อง v4 ถ้าไม่แปลงจะใส่ค้ำหน้าไม่ได้นะครับ ถ้าจะแปลงก็ต้องตัดท่อให้สั้นลงครับ
ผมใช้ Profect B Spec 2 ครับ ก็ดีไม่มีปังหา

300ม้า บนล้อ ม้าเพิ่มจากเดิมประมาณ 80 - 90 ตัว เทอร์โบเดิมผมว่าเล็กไปหน่อยนะครับ ลองหา T518Z ดูน่าจะดีกว่า หรือไม่ก็ 06 20G ลองดูนะครับ ไม่ต้องย้านเทอร์โบด้วย

เรื่องกล่องอันนี้แล้วแต่ช่างแนะนำ ท่าจะดีกว่าครับ ทุกตัวที่ว่ามาโอหมด มันจะมีปัญหาแบบนี้ครับ สมมุติเครื่องพังตอนจูน คนจูนโทษช่าง ช่างโทษคนจูน สุดท้ายเราจะซวยเอง เพราะไมมีใครรับผิดชอบ อันนี้ต้องเครียล์ให้ดีตั้งแต่ต้นครับ

ชิ้นส่วนภายในพวกลูก ก้าน ข้อ เปลี่ยนย่อมดีกว่าเสมอ แต่ถ้าเทอร์โบเดิม ไม่เกิน 1.2 จะปลอดภัยกว่าครับ แต่ถ้าเปลี่ยนโบ 1.5 ก็น่าจะยังไหวนะครับ (อันนี้แล้วแต่ว่า เทอร์โบที่เปลี่ยนด้วยนะครับ ว่าบูสเท่าไหร่ เทอร์โบถึงจะทำงานได้เต็มที่ที่สุด)

300 ม้า เปลี่ยนครัชเลยครับ เดี๋ยวม้ามาไม่เต็ม แต่ถ้าเกินกว่านี้เกียร์ 5 สปีด ไม่อยู่แล้วต้องเป็น 6 สปีด

ถ้าเปิดดูไม่มีร่องรอยอะไร ก็ไม่ต้องขัดนะครั

3นิ้วดีแล้วครับ Font Pipe ผมใส่ SARD ไม่แพงครับ เอาแคตออกด้วยเน้อ ผมได้มา 3,500 มั้งครับ, Header ผมใส่ Zero Sport ก็หมื่นกลางๆ มาพร้อม Uppipe

- แคม อยากแรงต้องเปลี่ยน
- หัวฉีด เดิมเป็น 550 cc เปลี่ยนขึ้นหน่อยก็ดีครับซัก 750 cc
- ปั๊มติ๊ก ต้องเปลี่ยน
- เรกูเรเตอร์
- หม้อน้ำมีเนียม
- Oil Cooler

อันนี้เอาแน่นอนไม่ได้ครับ แล้วแต่กล่อง แล้วแต่คนจูนครับ บอกได้คร่าวๆ ตามนี้ครับ Power FC ก็ประมาณ 5-6พัน, F-Con ประมาณหมื่นนึง กล่องอื่นไม่มีประสบการณ์ครับ

เอาอยู่ครับ จานเอาเกรดดีดีด้วยนะครับ ผ้าดี จานเดิม จานก็หมดไวนะครับ

ตอบเท่าที่รู้ ตัวสีแดงนะแคร๊ป
ขอให้ได้รถแรงสมใจนะครับ จากที่กล่าวมา เสต๊ปนี้แสนนึงไม่อยู่นะเ้นี่ย อิอิิ  :bbbear_36:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 01:09:58 AM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=86272.0

เป็นรถของรุ่นน้องที่มาทำด้วยกัน ลองดูเป็นแนวทางก่อนคับ ถ้าสงสัยก้อโทรมาคุยกันได้คับ 089-122-1670 ปูคับ
Glad to drive it. Subaru

• *
ตอบเท่าที่รู้ ตัวสีแดงนะแคร๊ป
ขอให้ได้รถแรงสมใจนะครับ จากที่กล่าวมา เสต๊ปนี้แสนนึงไม่อยู่นะเ้นี่ย อิอิิ  :bbbear_36:
ขอบคุณมากครับ จริงๆเตรียมใจไว้ว่าคงต้องมีสองแสนแน่ๆ 555 บางส่วนค่อยๆทะยอยทำไปก่อนครับ ส่วนที่ต้องยกเครื่อง ไว้ทำรวดเดียวเลย ไม่อยากรื้อหลายที (ภายในมีเสียงนิดหน่อย) ว่าแต่สเตปที่แนะนำมานี่ผมว่าคงเกิน 300 ม้าแน่ๆ

• *
ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าเกิดว่ามี option 2 คือ ผมเอางบก้อนแสนกว่า ไม่เกินสองแสนนี่ ไปวางพวกเครื่องตากลม หรือเหยี่ยวคอแดง พร้อม 6 MT น่าจะได้ Brembo มาด้วย ถ้าเป็นพวกพี่ๆอยากจะทำแบบไหนมากกว่าครับ แต่เข้าใจว่าคงวิ่งโหดสู้เอา V4 มาโมไม่ได้

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
แสนกว่าอาจสอยหัวตากลมน่าจะไม่พอนะคับ ไหนจะค่าวาง+จุกจิก จิปาถะอีก แล้วไม่รู้ว่าได้หัวมาเครื่องจะโทรมป่าว ถ้าดูไม่ดี วางไปซักพัก ก้อต้องรื้อมา service อีก ถ้างบยังไม่ถึง ลองมองเป็นทำช่วงล่าง+ภายในก่อน แล้วเก็บตังอีกซักก้อนค่อยไปต่อเรื่องความแรง

ยังไงอยากให้โทรมาคุยกันคับ ยังมีอีกหลายทางเลือก

Glad to drive it. Subaru

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าเกิดว่ามี option 2 คือ ผมเอางบก้อนแสนกว่า ไม่เกินสองแสนนี่ ไปวางพวกเครื่องตากลม หรือเหยี่ยวคอแดง พร้อม 6 MT น่าจะได้ Brembo มาด้วย ถ้าเป็นพวกพี่ๆอยากจะทำแบบไหนมากกว่าครับ แต่เข้าใจว่าคงวิ่งโหดสู้เอา V4 มาโมไม่ได้
เพิ่มเงินอี่กหน่อยครับ. เชียร์เลยระบบดีกว่าครับ แค่แฟลชกล่องก็300ม้า...แต่ที่เครื่องนะ555 ออแต่จะติดใจฟิลลิ่งบูสมาไวจากทวินสกอลกับวาล์วแปรผันที่เวอร์4ให้ไม่ได้ แถมถ้าโมต่อไม่ค่อยจุกจิกด้วยสำหรับเครื่องเหยี่ยว&หมู
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
Re: ขอปรึกษาการวางแผนทำคอแดง v4 ให้ได้ 300 แรงม้า (ลงพื้น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:32:40 AM »
จิงๆแล้ว300ม้ากล่อง1ใบ เช่น f-con เงิน เทอร์โบvf30  เรกกูเรเตอร์ ปั๊มติ้กwalbo ถ้าเอาชัวครัสแผ่น1(ผมว่ายังไงก็ถึง ถ้าพื้นฐานเปนเครื่องคอแดง และ ยังโอเคอยู่)ผมว่าแสนนึงไม่เกินนะคับ แต่ข้อสำคัญทำแล้ว อย่าไหล เพราะไม่งั้นบานปลายแน่นอนคับและที่สำคัญอยู่ที่คนจูนถ้าทำมาเยอะจูนไม่ดีก็ไม่มัน ถ้าอยากขับสนุกไปเน้นทอร์คเยอะๆ อย่าไปเน้นแรงม้ามากแล้วจะได้ใช้ทุกวัน ขอให้โชคดี 

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: ขอปรึกษาการวางแผนทำคอแดง v4 ให้ได้ 300 แรงม้า (ลงพื้น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:27:18 AM »
จิงๆแล้ว300ม้ากล่อง1ใบ เช่น f-con เงิน เทอร์โบvf30  เรกกูเรเตอร์ ปั๊มติ้กwalbo ถ้าเอาชัวครัสแผ่น1(ผมว่ายังไงก็ถึง ถ้าพื้นฐานเปนเครื่องคอแดง และ ยังโอเคอยู่)ผมว่าแสนนึงไม่เกินนะคับ แต่ข้อสำคัญทำแล้ว อย่าไหล เพราะไม่งั้นบานปลายแน่นอนคับและที่สำคัญอยู่ที่คนจูนถ้าทำมาเยอะจูนไม่ดีก็ไม่มัน ถ้าอยากขับสนุกไปเน้นทอร์คเยอะๆ อย่าไปเน้นแรงม้ามากแล้วจะได้ใช้ทุกวัน ขอให้โชคดี 

อย่าไหลๆๆๆ ใช่ไม๊ครับ คุณน้อง 5555

ขอช่วงแชร์ความรู้เท่าที่มีอยู่ นะครับ
ต้องถามตัวเองก่อนว่าจุดประสงเราทำเพื่่ออะไร ใช้ขับทุกวันไหม๊ หรือว่าใช้ขับเฉพาะ วันอยุดหรือเฉพาะกิจ และเราเองชอบแบบไหนชอบลากรอบหรือว่าชอบรถที่มีทอร์คเยอะๆ(ส่วนตัวผมชอบรถที่มีทอร์คเยอะๆ ไม่แน้นลากรอบ ขับมันดีไม่เปลืองเคลื่องด้วย) จะได้รถที่ทำมาแล้วตรงกับใจเรา

ในส่วน ของโบ เดิมกับ 300 ม้าลงพื้นที่เครื่องก็ต้องมีอย่างน้อย 340-350 ม้า ผมว่าน่าจะยากเลยครับ ถึงได้ก็อยู่ได้ไม่นานแน่นอนโบน่าจะไปเร็วมากด้วยความที่เป็น บองแบริ่งและอายุการใช้งานที่มากะเครื่อง เวอร์ 4 อายุก็พอสมควรแล้ว

เรื่องของกล่องแล้วแต่งบประมาณเลยครับแต่ไม่แนะนำ power fc เพราะมันจะจุกจิกมากกว่าและที่สำคัญถ้าเปลี่ยนระบบทางเดินอากาศเข้าเทอโบเช่นบิดท่ออากาศเข้าปากเทอร์โบออกข้างแบบรถที่่เดินอินเตอร์หน้าทำกันเวลาซัดๆแล้วยกคันแรงกะทันหันรถมักจะดับ(ลองคิดเล่นความเร็ว160-170 ยกแลัวเครื่องดับเคยเจอมาแล้วกับรถรถพี่ที่อู๋ 2 คันแก้ไงก็ไม่หายเลยเปลี่ยนเป็น f-con ก็หมดปัญหานี้ไป) และที่ลำคัญเราให้ใครจูนแล้วเค้าถนัดกล่องกล่องอะไร แต่ที่สำคัญที่ต้องทำความเข้าใจในการจูนรถคือ แรงกับพังมันใกล้เครียงกันมากกับการจูนเพราะมันอยู่ที่ประสบการณ์ของจุนเนอร์อันนีั้้สำคัญมากเพราะคนจูนแต่ละคนจะถนัดกล่องและเคลื่องไ่ม่เหมือนกันจูนได้กับจูนได้ดีมันต่างกัน

ใส้ในเดิมๆลูก ก้าน ข้อเหวียงเดิม (เปลี่ยนชาร์ฟใหม่)กับโบเดิมผมว่า 1.3 บาร์นะจะเซฟสุดแต่ถ้าจะเอากันจิงๆ 1.5 ก็ไหว แต่ก็ไปไม่ถึง 300 ม้าที่ล้อแน่นอน

คลัสเดิมน่าจะลำบากสำหรับ 300 ม้าที่ล้อ ยกเว้นไปทำผัาคลัสเป็นทองแดงแล้วเสริมหวีเข้าไปอันนี้น่าจะพอรับได้ในระดับนึงแต่ถ้าให้ผมแนะนำเปลี่ยนเป็นคลัสซิ่งไปเลยครับทีเดียวจบเลย ขนาดเครื่องเดิมๆแค่เปลี่ยนคลัสเป็นคลัสซิ่งรถก็วิ่งต่างกันแล้วคับ และเผื่อว่าจะขยับเสต็ปจะได้ไม่ต้องมานั่งกังวลเรื่องคลัส

ขัดพอร์ดสำหรับเครื่อง เทอร์โบ สำหรับผมถ้าไม่ทำชุดใหญ่จิงๆเช่น เปลี่ยนแคมให้องศาสูงขึ้น เปลี่ยนวาร์วขยายขนาดวาร์ว เยื้อง วาร์วตัดไกร์วาว ไม่จำเป็นทำไปก็ไม่เห็นผลเท่าไหร่ไม่คุ้มเงินแน่นอน ครับ แต่ถ้าเป็นเคลื่อง NA จำเป็นมาก

ส่วนเรื่องท่อ ขนาด 3 นิ้วนั่น ผมไม่แน่ใจก็เลยไม่กล้าออกความคิดเห็น

อื่นๆที่ต้องทำเพิ่มสำหรับ 300 ม้าที่ล้อ ก็ต้องมีพวก 1.ปั้มติ๋กที่สามารถจ่ายน้ำมันได้มากกว่าปกติ(ต้องเพิ่มรีเลพร้อมเดินสายไฟใหม่และเพิ่มขนาดสายไฟให้มีขนายใหญ่ขึ้น) 2.เรกกูเรเตอร์ 3.หัวฉีด แต่ถ้าเงินเหลือ ก็น่าจะเพิ่ม ออยเคลื่อง กับ หม้อน้ำมิเนียมแบบ 3 ช่องจะได้ช่วยระบายอุณหภูมิให้กับเครื่องยนต์

ค่าแรงและค่าใช้จ่ายนั้น แล้วแต่อู๋กับการหาของ ครับ

เบรค 300 ม้าที่ล้อ 4 พอรค เอาอยู่ครับแต่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคที่มีเกรดสูงขึ้นแนะนำอย่าซืิ้้อผ้่าเบรคมือสองนะครับเดียวจะได้ไม่คุ้มเสีย

แล้วอีกอย่างที่ไม่ควรมองข้ามเลย ยางรถเลือกที่มีคุณภาพดีๆ ไปเลยครับถ้าเราทำเครื่องขนาด 300  ม้าที่ล้อ เพราะมันเป็นสิ่งเดียวที่อยู่ติดกับพื้นถนน และเวลาซัดหรือออกตัวแรงๆรถขับ 4 ที่มีแรงม้าขนาด 300 ที่ล้อ แรงที่ยางทำกับถนนมันต่างกันมากกับรถบ้านนะครับ รวมถึงระยะเบรคที่ดีขึ้นด้วยครับ

ผมก็ช่วยตอบเท่าที่มีความรู้ประสบการณ์และความเห็นส่วนตัวมาแชร์ให้ฟัง อาจจะมีบางอย่างที่อาจจะผิดได้ ยังไงท่่านเจ้าของกระทู้ก็ต้องศึกษาเอาเองด้วยนะครับ  ส่วนที่เหลือก็รอพี่ๆในเวปเดี๋ยวพี่ๆที่มีประสบการณ์เและค้าก็จะมาช่วยๆกันตอบ  ยังไงก็ขอให้สนุกกับมันนะครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:54:07 AM »
อย่าไหลๆๆๆ ใช่ไม๊ครับ คุณน้อง 5555

ขอช่วงแชร์ความรู้เท่าที่มีอยู่ นะครับ
ต้องถามตัวเองก่อนว่าจุดประสงเราทำเพื่่ออะไร ใช้ขับทุกวันไหม๊ หรือว่าใช้ขับเฉพาะ วันอยุดหรือเฉพาะกิจ และเราเองชอบแบบไหนชอบลากรอบหรือว่าชอบรถที่มีทอร์คเยอะๆ(ส่วนตัวผมชอบรถที่มีทอร์คเยอะๆ ไม่แน้นลากรอบ ขับมันดีไม่เปลืองเคลื่องด้วย) จะได้รถที่ทำมาแล้วตรงกับใจเรา

ในส่วน ของโบ เดิมกับ 300 ม้าลงพื้นที่เครื่องก็ต้องมีอย่างน้อย 340-350 ม้า ผมว่าน่าจะยากเลยครับ ถึงได้ก็อยู่ได้ไม่นานแน่นอนโบน่าจะไปเร็วมากด้วยความที่เป็น บองแบริ่งและอายุการใช้งานที่มากะเครื่อง เวอร์ 4 อายุก็พอสมควรแล้ว

เรื่องของกล่องแล้วแต่งบประมาณเลยครับแต่ไม่แนะนำ power fc เพราะมันจะจุกจิกมากกว่าและที่สำคัญถ้าเปลี่ยนระบบทางเดินอากาศเข้าเทอโบเช่นบิดท่ออากาศเข้าปากเทอร์โบออกข้างแบบรถที่่เดินอินเตอร์หน้าทำกันเวลาซัดๆแล้วยกคันแรงกะทันหันรถมักจะดับ(ลองคิดเล่นความเร็ว160-170 ยกแลัวเครื่องดับเคยเจอมาแล้วกับรถรถพี่ที่อู๋ 2 คันแก้ไงก็ไม่หายเลยเปลี่ยนเป็น f-con ก็หมดปัญหานี้ไป) และที่ลำคัญเราให้ใครจูนแล้วเค้าถนัดกล่องกล่องอะไร แต่ที่สำคัญที่ต้องทำความเข้าใจในการจูนรถคือ แรงกับพังมันใกล้เครียงกันมากกับการจูนเพราะมันอยู่ที่ประสบการณ์ของจุนเนอร์อันนีั้้สำคัญมากเพราะคนจูนแต่ละคนจะถนัดกล่องและเคลื่องไ่ม่เหมือนกันจูนได้กับจูนได้ดีมันต่างกัน

ใส้ในเดิมๆลูก ก้าน ข้อเหวียงเดิม (เปลี่ยนชาร์ฟใหม่)กับโบเดิมผมว่า 1.3 บาร์นะจะเซฟสุดแต่ถ้าจะเอากันจิงๆ 1.5 ก็ไหว แต่ก็ไปไม่ถึง 300 ม้าที่ล้อแน่นอน

คลัสเดิมน่าจะลำบากสำหรับ 300 ม้าที่ล้อ ยกเว้นไปทำผัาคลัสเป็นทองแดงแล้วเสริมหวีเข้าไปอันนี้น่าจะพอรับได้ในระดับนึงแต่ถ้าให้ผมแนะนำเปลี่ยนเป็นคลัสซิ่งไปเลยครับทีเดียวจบเลย ขนาดเครื่องเดิมๆแค่เปลี่ยนคลัสเป็นคลัสซิ่งรถก็วิ่งต่างกันแล้วคับ และเผื่อว่าจะขยับเสต็ปจะได้ไม่ต้องมานั่งกังวลเรื่องคลัส

ขัดพอร์ดสำหรับเครื่อง เทอร์โบ สำหรับผมถ้าไม่ทำชุดใหญ่จิงๆเช่น เปลี่ยนแคมให้องศาสูงขึ้น เปลี่ยนวาร์วขยายขนาดวาร์ว เยื้อง วาร์วตัดไกร์วาว ไม่จำเป็นทำไปก็ไม่เห็นผลเท่าไหร่ไม่คุ้มเงินแน่นอน ครับ แต่ถ้าเป็นเคลื่อง NA จำเป็นมาก

ส่วนเรื่องท่อ ขนาด 3 นิ้วนั่น ผมไม่แน่ใจก็เลยไม่กล้าออกความคิดเห็น

อื่นๆที่ต้องทำเพิ่มสำหรับ 300 ม้าที่ล้อ ก็ต้องมีพวก 1.ปั้มติ๋กที่สามารถจ่ายน้ำมันได้มากกว่าปกติ(ต้องเพิ่มรีเลพร้อมเดินสายไฟใหม่และเพิ่มขนาดสายไฟให้มีขนายใหญ่ขึ้น) 2.เรกกูเรเตอร์ 3.หัวฉีด แต่ถ้าเงินเหลือ ก็น่าจะเพิ่ม ออยเคลื่อง กับ หม้อน้ำมิเนียมแบบ 3 ช่องจะได้ช่วยระบายอุณหภูมิให้กับเครื่องยนต์

ค่าแรงและค่าใช้จ่ายนั้น แล้วแต่อู๋กับการหาของ ครับ

เบรค 300 ม้าที่ล้อ 4 พอรค เอาอยู่ครับแต่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคที่มีเกรดสูงขึ้นแนะนำอย่าซืิ้้อผ้่าเบรคมือสองนะครับเดียวจะได้ไม่คุ้มเสีย

แล้วอีกอย่างที่ไม่ควรมองข้ามเลย ยางรถเลือกที่มีคุณภาพดีๆ ไปเลยครับถ้าเราทำเครื่องขนาด 300  ม้าที่ล้อ เพราะมันเป็นสิ่งเดียวที่อยู่ติดกับพื้นถนน และเวลาซัดหรือออกตัวแรงๆรถขับ 4 ที่มีแรงม้าขนาด 300 ที่ล้อ แรงที่ยางทำกับถนนมันต่างกันมากกับรถบ้านนะครับ รวมถึงระยะเบรคที่ดีขึ้นด้วยครับ

ผมก็ช่วยตอบเท่าที่มีความรู้ประสบการณ์และความเห็นส่วนตัวมาแชร์ให้ฟัง อาจจะมีบางอย่างที่อาจจะผิดได้ ยังไงท่่านเจ้าของกระทู้ก็ต้องศึกษาเอาเองด้วยนะครับ  ส่วนที่เหลือก็รอพี่ๆในเวปเดี๋ยวพี่ๆที่มีประสบการณ์เและค้าก็จะมาช่วยๆกันตอบ  ยังไงก็ขอให้สนุกกับมันนะครับ

ตามนั้น อิอิ  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ปล.รถคุณป่าวเมื่อคืนที่มอเตอร์เวย์อะ ขาวล้อดำ เมื่อวานโยกสามเลนผ่านหน้าไป ทะเบียนคุ้นๆ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:23:06 AM »
จริงๆมันก็ไม่ยากหรอกครับ แค่ทำให้ถูกที่ถูกวิธี ทำเท่าที่ใช้ ใช้ให้หมดเท่าที่มี มีของดีเอาออกมาใช้ให้หมด 300 ม้าที่พื้นสบายๆ ถ้ามีปัญหาไรลองโทรปรึกษาได้ครับ อีกอย่างมีเพื่อนขับเครื่องตัวนี้อยู่ v4 โบเดิมอยากให้ลองมานั่งดูว่าชอบไหมถ้าชอบเจ็บไม่เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 11:24:56 AM โดย monster@tack »
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:52:42 AM »

ตามนั้น อิอิ  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ปล.รถคุณป่าวเมื่อคืนที่มอเตอร์เวย์อะ ขาวล้อดำ เมื่อวานโยกสามเลนผ่านหน้าไป ทะเบียนคุ้นๆ

ไม่คับพี่หยกยิ่งโยน 3 เล่นด้วยแล้ว ใจไม่ถึงขนาดนั้นครับ 55555 และตอนนี้ผมไม่ได้อยู่ไทย จะกลับอีกทีวันศุกร์ครับ ส่วนรถผมจอดไว้ที่คอนโด
 แต่ถ้าเป็น จีซี ขาวล้อดำ คล้ายรถผมทะเบียน XX 8 นาจะเป็นรถ ตาโจ แต่ไม่น่าใช่เพราะคันนี้ 3 ปี ถึงจะเอามาขับที 5555555 ไม่รู้มันจะซื้อมาทำไม