ผู้เขียน หัวข้อ: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย  (อ่าน 32539 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
Re: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:36:12 PM »
Outback มาด้วยหรอ?  :bbbear_33:ผมนึกว่าต้องออเดอร์ case by case ซะอีก
ส่วนศูษย์ที่ว่าใกล้เปิดเนี่ย (ที่วิภาวดี ที่ปิ่นเกล้า และที่บางนา) จะเปิดพร้อมกันรึเปล่าครับ? บอกเได้ไหมว่าไกล้แค่ไหนๆ อยากไปวิภาวดีๆ :bbbear_32:
ปล. Saab รถดีมากครับ ตัวถังแข็งเวอร์ เสียดายที่ต้องเลิกกิจการๆ  :bbbear_13:

ลองโทรถามที่ศูนย์ดีกว่าครับ ผมคุยกับคุณอภิชัยคร่าวๆ ดังนี้นะครับ ว่าจะเปิดตัวพร้อมกันมั๊ย และเมื่อไหร่ จุดไหนอย่างไร ผมไม่ได้ถามรายละเอียดเลย
ส่วนมากคุยเรื่องรถเสียมากกว่า เพราะตัวผมเองสะดวกที่เสรีไทยอยู่น่ะครับ

ผมก็ยังติงแกหน่อยๆว่า เสียดายอิมนะ เพราะยอดขายที่ผ่านมา อิมขายดีสุด(เพราะมันถูกสุด...) แต่ถ้าต่อไปคืออิมจะแพงกว่า XV แล้วสิ
ส่วนตัว มองว่าถ้าอิม ราคา 1.8 ล้านเนี่ย เพิ่มอีกแสนเดียวก็ได้ เลกาซี่แล้วอ่ะ และเพิ่มอีกนิดหน่อย ผมได้ วอลโว S60 แล้ว ผมก็คิดหนักนะ
เพราะราคามันไปเบียดกับ รถยุโรปแล้ว  ถามพวกคุณว่า ถ้าเป็นคุณ จะซื้อมั๊ยหล่ะครับ ? คุณจะซื้อเพราะคำว่าเป็นซูบารุ หรือมองตัวเลือกอื่นๆในตลาดที่เจ๋งไม่ด้อยกว่ากัน?

ถามใจผมเอง ผมเล่นรถยุโรปครับ....ราคานี้ ผมอาจจะมองพวกสโกด้า ซูเฟิร์บเลย ประกันเท่ากัน ห้าปีแสนโลฟรีมันทุกอย่าง รถเครือ VW ขับดีมากๆครับ
หรือไม่ก็เล็งๆพวกรถ VW รุ่นล่างๆเช่น กอล์ฟ 1.4Tsi ก็วิ่งขี้แตกอยู่นะ (ไซส์ก็พอๆกับอิมห้าประตู)

แต่ถ้าล้านต้นล้านกลาง มันก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่น่าสนใจนะ สำหรับผมนะ เพราะมองดีๆ แคมรี่ไฮบริดตัวใหม่ก็กดไปล้านแปดแล้ว...ขนาดประกอบในประเทศเนี่ย
และถามผมว่า ล้านกลางเอาพวกอิมหน้าหมูมาเล่นมั๊ย...? ถ้าคำตอบของผมคือ ผมพอใจรถใหม่ป้ายแดงมากกว่ารถมือสอง แน่นอน มองตัวอื่นครับ

อ่อ BRZ ลืมบอกไป ไม่มีนำเข้ามานะครับ มีคนไปถามจะจอง แต่ปัญหาคือ โควต้าที่ได้มาน้อยมากและยอดขายน้อยมากๆ จนยากที่จะทำตลาดได้
ปัญหาเรื่องนี้ ไม่ใช่เฉพาะซูบารุ แต่โตโยต้ากำลังประสบปัญหานี้อยู่เช่นกัน คือ คืนเงินจอง คนที่จอง FT86 น่ะครับ
เรื่องนี้ คงต้องพึ่งเกรย์อย่างเดียว (เปิดราคา FT86 มาก็ 2.8 ล้านแล้ว.....ส่วน BRZ เครื่องเทอร์โบ ยังไม่มีกำหนดเปิดตัวนะครับ รักกันรอหน่อย)

อัพเดตให้เพิ่มเติมครับ

ปล.ผมไม่ใช่ประชาสัมพันธ์ของศูนย์นะ บอกไว้ก่อน ผมก็คนใช้รถคนนึงอ่ะครับเพียงแค่ผู้ใหญ่ใจดี เขาเมตตามานั่งเม้าท์เท่านั้นเอง
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
Re: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:42:37 AM »
86 ราคา 2.8 ล้าน ผมนึกว่า 2ล้าน  ต้นๆๆ    :bbbear_6:
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:21:28 PM »
ตำนานแชมป์แรลลี่โลก  3  สมัย  เริ่มจางลงไปทุกวันๆ

ออฟไลน์ Yomost

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 07:07:12 PM »
ขอบคุณคุณอาร์ต

กระจ่างครับ

ผมเป็นคนนึงที่เล็ง XV เอาไว้ แล้วศูนย์ก็อยู่ไม่ไกลบ้าน

ไปล้วงแคะแกะเกาตั้งแต่งาน ปลายปีที่ผ่านมา

อีกไม่นานคงได้เป้นเจ้าของอย่างจริงจัง

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 12:08:38 AM »
แต่ว่า。im กับ xv. มันคนละเรื่องกันเลยนะคับ ถูกป่าวไม่รู้ :bbbear_35: :bbbear_35:
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 12:24:40 AM »
ยกตลาดให้เกรย์ไปเต็มตัวแล้ว

ออฟไลน์ Paul_ZZ

• *
  • Popular Vote : 1
    • หจก.ปืนนายพล
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 04:15:40 PM »
แต่ว่า。im กับ xv. มันคนละเรื่องกันเลยนะคับ ถูกป่าวไม่รู้ :bbbear_35: :bbbear_35:

ตัวเดียวกันคร้าบ XV คือ impreza 5 dr ยกสูง

ผมก็เล็งตัวนี้มาให้ที่บ้านใช้ รอให้หัวตัดถูก ค่อยลง แพหน้า-หลัง  โช็ค STi

แต่ปานนั้นคงไม่อยากขับรถซิ่งแล้วมัง

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 04:23:21 PM »

ผมไปลองขับมา ถามว่าคนละเรื่องมั๊ย จริงๆ คนละเรื่องนะครับ เพราะผมว่า XV แม่มขับดีกว่าอิมผมอีก (รถผม 1.5เกียร์ธรรมดาช่วงล่าง WRX)
ทั้งที่รถมันสูงกว่า แต่การขับขี่ ขับดีกว่านะ เครื่อง 2.0 เกียร์ CVT อาจจะไม่ค่อยสะใจเทียบกับเกียร์ธรรมดา
แต่ถ้ามมองว่า เทียบกับอิมเครื่อง 2.0 Auto ผมว่ามันดีกว่านะครับ เรามองในภาพรวมก่อน

แต่ถ้าเอา XV มาเซ็ทโบ หรือมาสลับเอาหัวตัดอิมพวก A-Line ใส่ ผมว่าสามารถทำได้ แต่ เป็นผม ผมไม่ทำหรอก
เพราะอุปกรณ์ทุกอย่างไม่เหมือนกันเลย ที่เล็งๆมา XV ให้ของมาดีกว่า A-Line ด้วยซ้ำไป แต่ข้อเสียคือขับไม่มันส์เท่าเทอร์โบ

ผมเคยได้ทดลองขับทั้ง ตัวธรรมดา รวมทั้งตัว WRX และ Sti ของศูนย์มาหมดแล้ว สุดท้าย ยังไงๆ เทอร์โบก็แจ๋วกว่านะครับ
แต่ในการทำตลาด XV ผมไม่ได้ถามรายละเอียดว่าจะมีแค่สเปก 2.0CVT เท่านั้น หรือจะเอาใจลูกค้าเท้าหนักด้วยสเปกอื่นๆหรือเปล่า
ยังไงรอเปิดตัวแล้วค่อยไปคุยกันดูที่ศูนย์นะครับ

ส่วนรุ่นสูงๆขึ้นไปจาก XV เข้าใจว่าน่าจะมีสเปกเทอร์โบมาตอบสนองลูกค้าเท้าหนัก คิดๆก็อยากลอง 2.5Turbo+CVT อยู่เหมือนกันนะ

ปล.ท่านที่สนใจ ซูบารุ เลกาซี่ ตัวโฉมปัจจุบัน ส่วนลดเยอะดีนะ ลองไปคุยดู อิอิ ยังมีให้เลือกครบทุกสีครับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 07:56:00 PM »
Legacy จะเอาเครื่อง DIT มาหรือป่าวหว่า

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 09:02:30 PM »
โรงงานในมาเลย์ที่จะเริ่มผลิต XV เดือน ต.ค. 55 นี้เป็นเครือของ Tan Chong ซึ่งมีสายสัมพันธ์กับ Fuji Heavy Industry มาแต่เดิม โรงงานนี้เดิมทำ Nissan หรือ Ford แล้วต่อมาปิดตัวลงทิ้งร้างไว้ตั้งนานนนน...

คิดว่าหาก XV ตัวประกอบมาเลย์คงจะมาแค่เครื่อง FB 2.0 จับคู่กับ CVT หรือ manual 5 speed เพราะในตลาดโลกก็ยังไม่มีรุ่นวางเบนซินเทอร์โบออกขาย (แต่มีดีเซล boxer turbo แรงกว่าตัวเบนซินพอควร) และหากอีกหน่อยมีจริงเกียร์ CVT ก็คงทนแรงม้าสูงๆไม่ไหว อาจมีแค่ manual  ตอนนี้ซูลงทุนไปกับการพัฒนาเกียร์ CVT มากโดยรุ่นที่ใส่มากับ XV น่าจะเป็น gen 2 แล้ว เช่นเดียวกับ outback/legacy ตัวใหม่ ปี 2013 ที่จะออกในสหรัฐปลายปีนี้เช่นกัน

Motor Image ในอาเซียนเราคล้ายๆกันหมดคือทำตลาดไม่ได้เรื่อง ยกเว้นประเทศบ้านเกิดที่สิงคโปร์ที่เดียว อย่างที่มาเลย์ทั้งปีที่ผ่านมาขายได้แค่ 8 คัน การมาของ XV น่าจะเป็นโอกาสในการปรับตัวครั้งใหญ่ทั้งในมาเลย์ ไทย และอินโด เพราะมันคือรถบ้านดีๆนี่เอง อย่างไทยก็จะขยายโชว์รูมหลายแห่งตามที่คนข้างบนบอก พร้อมทั้งปรับปรุงการบริการและอื่นๆ ตอนนี้อ่านๆดูจากเว็บเมืองนอก XV ออกขายแล้วที่ฟิลิปปินส์แล้วเดือนนี้เดือนแรก ยอดจองเกิน 200 คันแล้ว แต่ที่โน่นนำเข้าจากที่อื่น ไม่ได้มาจากมาเลย์นะ

ตัว XV ผมชอบมาก อยากไปลองขับโคดๆ (ตัวนั้นยังอยู่ใช่มะ... ไว้จะลองโทรไปนัดดู) แต่ขอดูตัวมาเลย์หน่อยว่าจะมีจอสี ปุ่ม start-stop มาด้วยหรือเปล่า ที่สำคัญคือทีม service มีแนวโน้มเป็นเช่นไร หากมีคนทั่วๆไปซื้อซูมากขึ้นตามที่ผู้ออกแบบ XV คาดว่าจะเป็นเช่นนั้น จะทำให้มีปัญหากับ logistics ด้านอะไหล่ คุณภาพ และอื่นๆหรือไม่ ต้องรอเวลาดู....
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 08:50:19 AM »
โรงงานในมาเลย์ที่จะเริ่มผลิต XV เดือน ต.ค. 55 นี้เป็นเครือของ Tan Chong ซึ่งมีสายสัมพันธ์กับ Fuji Heavy Industry มาแต่เดิม โรงงานนี้เดิมทำ Nissan หรือ Ford แล้วต่อมาปิดตัวลงทิ้งร้างไว้ตั้งนานนนน...

คิดว่าหาก XV ตัวประกอบมาเลย์คงจะมาแค่เครื่อง FB 2.0 จับคู่กับ CVT หรือ manual 5 speed เพราะในตลาดโลกก็ยังไม่มีรุ่นวางเบนซินเทอร์โบออกขาย (แต่มีดีเซล boxer turbo แรงกว่าตัวเบนซินพอควร) และหากอีกหน่อยมีจริงเกียร์ CVT ก็คงทนแรงม้าสูงๆไม่ไหว อาจมีแค่ manual  ตอนนี้ซูลงทุนไปกับการพัฒนาเกียร์ CVT มากโดยรุ่นที่ใส่มากับ XV น่าจะเป็น gen 2 แล้ว เช่นเดียวกับ outback/legacy ตัวใหม่ ปี 2013 ที่จะออกในสหรัฐปลายปีนี้เช่นกัน

Motor Image ในอาเซียนเราคล้ายๆกันหมดคือทำตลาดไม่ได้เรื่อง ยกเว้นประเทศบ้านเกิดที่สิงคโปร์ที่เดียว อย่างที่มาเลย์ทั้งปีที่ผ่านมาขายได้แค่ 8 คัน การมาของ XV น่าจะเป็นโอกาสในการปรับตัวครั้งใหญ่ทั้งในมาเลย์ ไทย และอินโด เพราะมันคือรถบ้านดีๆนี่เอง อย่างไทยก็จะขยายโชว์รูมหลายแห่งตามที่คนข้างบนบอก พร้อมทั้งปรับปรุงการบริการและอื่นๆ ตอนนี้อ่านๆดูจากเว็บเมืองนอก XV ออกขายแล้วที่ฟิลิปปินส์แล้วเดือนนี้เดือนแรก ยอดจองเกิน 200 คันแล้ว แต่ที่โน่นนำเข้าจากที่อื่น ไม่ได้มาจากมาเลย์นะ

ตัว XV ผมชอบมาก อยากไปลองขับโคดๆ (ตัวนั้นยังอยู่ใช่มะ... ไว้จะลองโทรไปนัดดู) แต่ขอดูตัวมาเลย์หน่อยว่าจะมีจอสี ปุ่ม start-stop มาด้วยหรือเปล่า ที่สำคัญคือทีม service มีแนวโน้มเป็นเช่นไร หากมีคนทั่วๆไปซื้อซูมากขึ้นตามที่ผู้ออกแบบ XV คาดว่าจะเป็นเช่นนั้น จะทำให้มีปัญหากับ logistics ด้านอะไหล่ คุณภาพ และอื่นๆหรือไม่ ต้องรอเวลาดู....

+1 ตามนี้เลยครับ ตัวโลออฟ ที่ผลิตมาเลย์อาจจะตัดหลายอย่างเท่าที่ทราบเช่นซันรูฟ ส่วนปุ่มสตาร์ทไม่แน่ใจ แพดเดิลชิฟน่าจะได้มาด้วย ส่วนจออินโฟสีไม่แน่ใจนะครับ
แต่เท่าที่สัมผัสลูบคลำ วัสดุมันดูดีกว่าตัวอิมเพรสซ่าเยอะเลย และข้าวของที่ให้ๆมา ก็ดีกว่าอิมเช่นกัน ถ้าขายล้านต้นมันน่าจะทำตลาดได้พอสมควร

ตอนนี้ซูบารุเองได้พัฒนาเกียร์ CVT เครื่องเทอร์โบรวบกันบริษัทที่ผลิตเกียร์ เห็นว่ามีทดลองวิ่งแล้วครับ 2.5Turbo+CVT มีการพัฒนาระบบคลัชเกียร์ให้รับทอร์คได้มากขึ้น

คิดเหมือนคุณว่า บริการหลังการขายจะดีขึ้นขนาดไหน ส่วนระบบอะไหล่ผมมองว่าน่าจะดีกว่ามาจากญี่ปุ่นนะครับ เพราะทั้งสิงคโปร์ มาเลย์ และไทย มันโคกันได้หมดเลย
ลุ้นๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 08:52:36 AM โดย signifer »

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:29:49 AM »
+1 ตามนี้เลยครับ ตัวโลออฟ ที่ผลิตมาเลย์อาจจะตัดหลายอย่างเท่าที่ทราบเช่นซันรูฟ ส่วนปุ่มสตาร์ทไม่แน่ใจ แพดเดิลชิฟน่าจะได้มาด้วย ส่วนจออินโฟสีไม่แน่ใจนะครับ
แต่เท่าที่สัมผัสลูบคลำ วัสดุมันดูดีกว่าตัวอิมเพรสซ่าเยอะเลย และข้าวของที่ให้ๆมา ก็ดีกว่าอิมเช่นกัน ถ้าขายล้านต้นมันน่าจะทำตลาดได้พอสมควร

ตอนนี้ซูบารุเองได้พัฒนาเกียร์ CVT เครื่องเทอร์โบรวบกันบริษัทที่ผลิตเกียร์ เห็นว่ามีทดลองวิ่งแล้วครับ 2.5Turbo+CVT มีการพัฒนาระบบคลัชเกียร์ให้รับทอร์คได้มากขึ้น

คิดเหมือนคุณว่า บริการหลังการขายจะดีขึ้นขนาดไหน ส่วนระบบอะไหล่ผมมองว่าน่าจะดีกว่ามาจากญี่ปุ่นนะครับ เพราะทั้งสิงคโปร์ มาเลย์ และไทย มันโคกันได้หมดเลย
ลุ้นๆกัน

เห็น legacy เครื่องใหม่ DIT ฉีดเชื้อเพลิงตรง เป็น 2.0 turbo +CVT 300ม้าครับ น่าจะโหดอยู่นะครับCVTของซูตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 10:30:19 AM โดย Pj_yo »

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:41:54 PM »
ผมไปสิงคโปร์มา เห็นที่นั่นก็โปรโมทแต่ตัว XV นะครับ
โดยเฉพาะโฆษณาในทีวีเห็นเยอะมาก