ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกทีครับ Endless /AP / Alcon เอาแบบฟันทิ้งเลย  (อ่าน 36671 ครั้ง)

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
Re: ช่วยเลือกทีครับ Endless /AP / Alcon เอาแบบฟันทิ้งเลย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:26:12 PM »
ของผมไม่มี abs ตัวเซ็นเซอร์ไม่มีเสียวเหมือนกันเวลาขับ
ถ้ากดหนักนี่ล้อล๊อคประจำ   emo71o
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: ช่วยเลือกทีครับ Endless /AP / Alcon เอาแบบฟันทิ้งเลย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:57:28 PM »
เบรคที่ดี เมื่อถึงเวลาที่ต้องใช้ ก็คงอย่างที่คุณ tip บอกว่าครั้งเดียวก็คุ้มแล้ว...ผมเห็นด้วยครับ  emo64o

ส่วนจะบอกว่าอันไหนคุ้มไม่คุ้มเพื่อนๆ ก็บอกกันไปหมดแล้ว แต่ถ้าไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องราคา ก็ใส่อย่างที่ตัวเองอยากใส่ไปเลยครับ

อย่างไรก็ตามมีอีกสิ่งนึง เท่าที่ผมสังเกตมา คนใช้รถในเมืองไทยส่วนใหญ่จะให้ความสำคัญกับเรื่อง ความสวยงาม เครื่องแรง ช่วงล่างดี เบรคเทพ แต่!!!! มีสิ่งหนึ่งที่ที่ไม่ค่อยใส่ใจกันคือเรื่อง "ยาง" ครับ

คงมักจะเคยได้ยินคนถามกันบ่อยๆ ว่า "ยางยี่ห้อไหน ราคาไม่แพงบ้าง ผมวิ่งถนนธรรมดา ใส่ยางธรรมดาๆ ก็น่าจะพอ ไม่เห็นจำเป็นจะต้องใส่ยางแพงๆ เลย เสียดายตัง" (หรือเอาตังไปแต่งอย่างอื่นหมดแล้ว*?)

ก็อยากเตือนไว้นิดนึงว่า อย่าลืมนะครับว่ายางเป็นสิ่งเดียวในรถของเราที่สัมผัสกับพื้น ดังนั้น ผมอยากให้เพื่อนๆ ทุกคนอย่าลืมใส่ใจเรื่องยางด้วยนะครับ

ไม่จำเป็นต้องเป็นยางเทพที่ไหนหรอก แต่อย่างน้อยก็อยากให้ใส่ใจหายางที่ดีๆ มาใช้กันหน่อย

คนที่ขับซูบารุส่วนใหญ่คงมีแรงม้าพกอยู่กับรถก็ 200+++ แรงม้า (จะบวกไปถึง 400 หรือ 500 ม้า ก็แล้วแต่คนกันหล่ะ)

ยางที่ใช้แล้วดีในรถบ้านๆ อาจจะไม่ดีเมื่อมาอยู่ในรถที่มีแรงม้าพอสมควรอย่างซูบารุก็เป็นได้นะครับ (เพราะเคยเจอมาแล้ว)

ก็เตือนกันด้วยความเป็นห่วงนะครับ

emo47o emo47o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:00:44 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:16:10 PM »
เบรคที่ดี เมื่อถึงเวลาที่ต้องใช้ ก็คงอย่างที่คุณ tip บอกว่าครั้งเดียวก็คุ้มแล้ว...ผมเห็นด้วยครับ  emo64o

ส่วนจะบอกว่าอันไหนคุ้มไม่คุ้มเพื่อนๆ ก็บอกกันไปหมดแล้ว แต่ถ้าไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องราคา ก็ใส่อย่างที่ตัวเองอยากใส่ไปเลยครับ

อย่างไรก็ตามมีอีกสิ่งนึง เท่าที่ผมสังเกตมา คนใช้รถในเมืองไทยส่วนใหญ่จะให้ความสำคัญกับเรื่อง ความสวยงาม เครื่องแรง ช่วงล่างดี เบรคเทพ แต่!!!! มีสิ่งหนึ่งที่ที่ไม่ค่อยใส่ใจกันคือเรื่อง "ยาง" ครับ

คงมักจะเคยได้ยินคนถามกันบ่อยๆ ว่า "ยางยี่ห้อไหน ราคาไม่แพงบ้าง ผมวิ่งถนนธรรมดา ใส่ยางธรรมดาๆ ก็น่าจะพอ ไม่เห็นจำเป็นจะต้องใส่ยางแพงๆ เลย เสียดายตัง" (หรือเอาตังไปแต่งอย่างอื่นหมดแล้ว*?)

ก็อยากเตือนไว้นิดนึงว่า อย่าลืมนะครับว่ายางเป็นสิ่งเดียวในรถของเราที่สัมผัสกับพื้น ดังนั้น ผมอยากให้เพื่อนๆ ทุกคนอย่าลืมใส่ใจเรื่องยางด้วยนะครับ

ไม่จำเป็นต้องเป็นยางเทพที่ไหนหรอก แต่อย่างน้อยก็อยากให้ใส่ใจหายางที่ดีๆ มาใช้กันหน่อย

คนที่ขับซูบารุส่วนใหญ่คงมีแรงม้าพกอยู่กับรถก็ 200+++ แรงม้า (จะบวกไปถึง 400 หรือ 500 ม้า ก็แล้วแต่คนกันหล่ะ)

ยางที่ใช้แล้วดีในรถบ้านๆ อาจจะไม่ดีเมื่อมาอยู่ในรถที่มีแรงม้าพอสมควรอย่างซูบารุก็เป็นได้นะครับ (เพราะเคยเจอมาแล้ว)

ก็เตือนกันด้วยความเป็นห่วงนะครับ

emo47o emo47o

เห็นด้วยกับจานต่อครับ   emo65o

.....ดินดาน   emo18o

ออฟไลน์ OKUMI

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 03:39:09 PM »
ฟังแล้วคล้ายๆกับตอนผมแข่งรถที่พีระเลยครับ

โอคุมิ : พี่คร้าบ รถแข่ง DX เบรคเดิมเอาไม่อยู่ครับ สี่รอบเบรคเฟดยันพื้นแล้วคร้าบ (ป.ล. ผ้าเบรคมือสองราคาคู่ละ 300 บาท)
ผจก : งบไม่มี งั้นก็ไม่ต้องเบรค ถ้าไม่ไหวจริงๆให้เปิดประตูเอาตีนยันพื้นไปก่อน ต้องเอางบไปจ้างพริตตี้ก่อน

ตอนหลังได้เบรค MR2 มาใส่ (โชคดีได้ผ้าเบรคซิ่งติดเบรคมา) ดีใจน้ำตาแทบไหล ไม่ต้องเสี่ยงชีวิตแล้วกรู

ถ้าสำหรับรถถนนผมดูที่ initial bite กับ feeling ของเบรคเป็นอันดับแรกครับ เบรคที่ดีต้องกดแล้วดูดดี (ไม่ดูดสามีไม่รัก) ไม่ล็อคง่าย และสื่อสารกับคนขับได้
ผมให้ความสำคัญกับผ้าเบรคมากกว่าจานและคาลิปเปอร์นะครับในกรณีที่ใช้ถนน เพราะน้อยมากที่จะใช้จนความร้อนมันสะสมมากจนเบรคเดิมๆทนไม่ไหว จะมีก็ตอนเกินสองร้อยที่จานกับคาลิปเปอร์ดีๆจะนิ่งกว่า ถ้าต่ำกว่านั้นผลต่างมันน้อยจนอาจไม่คุ้มการลงทุน
ผมคิดแบบคนงบน้อยน่ะครับ จานเบรคเจอผ้าเบรคดีๆมันก็กินจานเบรคนะครับ บางทีแข่งแค่สี่ห้าสนามต้องเปลี่ยนจานเบรคซึ่งใช้งบเยอะ

ถ้ามีงบเยอะผมว่า AP นี่เทพมากๆครับน้ำหนักเบรคกับอาการรถไม่ว่าจะวิ่งนานแค่ไหนก็เหมือนเดิม ที่เคยขับแล้วผิดหวังคือ wilwood ครับ

แต่ที่แปลกคือผมรู้สึกว่าเบรค Brembo ที่ติดมากับรถ (ไม่เคยลองของ Im นะครับ เคยแต่ Evo แต่ดูแล้วน่าจะเหมือนกันเดี๊ยะ) ระยะกดเบรคมันลึกแปลกๆ ไม่รู้ว่าคนอื่นรู้สึกเหมือนผมหรือเปล่า ตั้งแล้วก็ยังลึก แถมมันไม่ค่อยส่ง response มาที่เท้าเลย ต่างกับ Brembo ที่เป็น Aftermarket ยังกะฟ้ากับเหว

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 05:09:42 PM »
ANS: คุณ suby_ja ครับ
body เหยี่ยว GDB (03)
ดุมเดิม, rotor เดิม , brembo F4R2 เดิมติดรถครับ     emo61o

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 06:06:24 PM »
สิ่งนึงที่พวกนักแข่งหรือรถที่ทำลงสนามเค้าต้องเปลี่ยนมาใช้เบรคพวกนี้กัน ส่วนนึงเป็นเพราะเรื่องของน้ำหนักด้วยครับ เบรคเทพๆพวกนี้จะมีน้ำหนักเบากว่าพวกเบรกทั่วๆไป ยิ่งถ้าเทียบกับเบรมโบ้ติดรถนี่หนักมากกกกก พวกนี้เค้าเล่นกันทุกเม็ดครับ อะไรลดได้แค่กิโลสองกิโลเค้าก็เอาแล้วครับ เพราะเค้าต้องทำไปเพื่อให้ตัวเองได้เปรียบที่สุดมนการแข่งขัน แน่นอนว่าเบรกดีๆย่อมทำให้มั่นใจ แต่ผมว่าที่พี่ๆเพื่อนๆในนี้ช่วยกันแสดงความคิดเห็นคงเป็นเพราะไม่อยากให้เสียเงินในสิ่งที่ over qualification อย่างถ้าจะเอาสุดกว่าเบรกพวกนี้ก็ยังมีอีกครับ เช่น เบรกของพวก Group N หรือพวกเบรกคาร์บอนเซรามิคเรื่องราคาไม่ต้องพูดถึง เพราะมันบ้ามากกกกจนฟังไม่ได้ แต่รถเราอาจจะไม่ต้องใช้ถึงขนาดนั้นก็ได้มั๊ง แรงม้าขนาด 400-500 ม้านี่ 4 Pot ดีๆ เปลี่ยนผ้ากับจานดีๆนี่เอาอยู่แน่นอน แต่ถ้าจะใส่เพราะความสวยงามอันนี้คงต้องบอกว่าใส่ไปเลยครับ ไม่มีเหตุผล ถ้าขับอย่างเกินลิมิตจนคุมรถไม่ได้หรือเร็วแบบไม่มีสตินี่จะเบรกเทพอะไรก็เอาไม่อยู่ ผมเคยเห็นมาแล้วครับ น้องรักของผมคนนึงขนาดใส่ AP 6 pot ยังเอาไม่อยู่เลยครับ (ก็ดันไปเล่นกับ AMG นี่หว่า ป๊าดโธ่ emo76o)

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 07:59:16 PM »
ANS: คุณ suby_ja ครับ
body เหยี่ยว GDB (03)
ดุมเดิม, rotor เดิม , brembo F4R2 เดิมติดรถครับ     emo61o

ไม่เกิน 400 HP

เป็นผมนะครับ ถ้าไม่ได้เข้าสนามเลย

เปลี่ยนจาน และ ผ้า เป็น

-- Hi performance

-- Project Mu
-- dixcel
-- Endless  -- ส่วนตัวผมไม่ชอบนะ
-- Etc

ผ้า

-- project Mu
-- dixcel
-- endless
-- ferrodo
-- Etc

เท่านี้ก็เหลือจะพอครับ  --- ยางดีๆ สักชุด แจ่มแล้ว

หรือ ถ้าชอบเข้าสนามเป็น กิจวัตร ก็ต้อง ชุดใหญ่ล่ะครับ

เป็นผมถ้าจะเล่นของ after market ผมจะซื้อ เริ่มต้นที่ 6  pots เท่านั้นครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 06:14:38 PM »
 :bbbear_34:
สิ่งนึงที่พวกนักแข่งหรือรถที่ทำลงสนามเค้าต้องเปลี่ยนมาใช้เบรคพวกนี้กัน ส่วนนึงเป็นเพราะเรื่องของน้ำหนักด้วยครับ เบรคเทพๆพวกนี้จะมีน้ำหนักเบากว่าพวกเบรกทั่วๆไป ยิ่งถ้าเทียบกับเบรมโบ้ติดรถนี่หนักมากกกกก พวกนี้เค้าเล่นกันทุกเม็ดครับ อะไรลดได้แค่กิโลสองกิโลเค้าก็เอาแล้วครับ เพราะเค้าต้องทำไปเพื่อให้ตัวเองได้เปรียบที่สุดมนการแข่งขัน แน่นอนว่าเบรกดีๆย่อมทำให้มั่นใจ แต่ผมว่าที่พี่ๆเพื่อนๆในนี้ช่วยกันแสดงความคิดเห็นคงเป็นเพราะไม่อยากให้เสียเงินในสิ่งที่ over qualification อย่างถ้าจะเอาสุดกว่าเบรกพวกนี้ก็ยังมีอีกครับ เช่น เบรกของพวก Group N หรือพวกเบรกคาร์บอนเซรามิคเรื่องราคาไม่ต้องพูดถึง เพราะมันบ้ามากกกกจนฟังไม่ได้ แต่รถเราอาจจะไม่ต้องใช้ถึงขนาดนั้นก็ได้มั๊ง แรงม้าขนาด 400-500 ม้านี่ 4 Pot ดีๆ เปลี่ยนผ้ากับจานดีๆนี่เอาอยู่แน่นอน แต่ถ้าจะใส่เพราะความสวยงามอันนี้คงต้องบอกว่าใส่ไปเลยครับ ไม่มีเหตุผล ถ้าขับอย่างเกินลิมิตจนคุมรถไม่ได้หรือเร็วแบบไม่มีสตินี่จะเบรกเทพอะไรก็เอาไม่อยู่ ผมเคยเห็นมาแล้วครับ น้องรักของผมคนนึงขนาดใส่ AP 6 pot ยังเอาไม่อยู่เลยครับ (ก็ดันไปเล่นกับ AMG นี่หว่า ป๊าดโธ่ emo76o)
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ kob11

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 07:00:32 PM »
เท่าที่ขับรถมาครับ
ยางกับผ้าเบรกดีๆเห็นผลมากที่สุด
รองลงมาก็น้ำมันเบรก แล้วก็แคลลิปเปอร์หลายๆพอต
สุดท้่ายก็จานเบรกครับ
แล้วก็ต้องให้หน้า-หลังสมดุลกันด้วย
 เป็นความเห็นส่วนตัว ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:21:51 AM »
ผมก็กำลังตัดสินใจดู Alcon 6 pot อยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้เบรคเดิม (Brembo 4pot) กับจาน ProjectMu SCR Pro, สายเบรคถัก แล้วก็ผ้า HC+
รู้สึกผิดหวังมากหลังเปลี่ยนจาน+สายถักมาประมาณ 3-4 เดือนได้แล้ว รู้สึกเบรคไม่ต่างจากเดิมเลย -_-a
เอาไม่ค่อยอยู่ นี่จังหวะขับไม่เร็วนะครับ เบรถแบบฉุกเฉินจากความเร็วประมาณ 80-100 เอง จนผมเริ่มนึกว่าเป็นที่ใส่อะไรไม่แน่นหรือเปล่าเลย กลุ้มๆ  :bbbear_6:

Alcon ใครเป็นผู้แทนจำหน่ายครับ :bbbear_37:
EJ20K

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:18:07 AM »

ผ้าเบรคเกรดดีๆมันจะทำงานได้ดีที่ เกินอุณหภูมิจุดนึงนะครับ

ผมใช้เกรด 800+ องศา ตอนผ้าเย็นๆแล้วเบรคประชิด มันจะเหว๋อๆเลยนะครับ

ไหลแบบเบรคเฟดเลยแต่เพิ่มน้ำหนักเท้าก็ช่วยได้ แต่ถ้าเฟดจากความร้อน

ต่อให้เพิ่มน้ำหนักมากขนาดไหนก็ยากอยู่ครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 01:32:50 PM »
ตัวนี้อะครับ ไม่รู้มีขายที่ไหน ไม่ค่อยมีข้อมูลเลย อยากได้มาก  :bbbear_11:
EJ20K

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 04:44:04 PM »
AP ครับ 
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ ningnong_ptt

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 03:03:29 AM »
 Endless Mono 6port ก็ดีนะ ใช้อยู่ แต่หลังไม่ Mono นี่สิ
แต่ใครรู้บ้างว่า Endless 6port ใหญ่ กับ 6poty เล็ก ดูภายนอกยังไงถึงจะรู้ถ้าไม่วัดขนาด สงสัยมานานแล้ว