ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมMINIถึงไม่มีเกียร์ว่างครับ?  (อ่าน 17726 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลูกเสธ.

• *
  • Popular Vote : 1
ทำไมMINIถึงไม่มีเกียร์ว่างครับ?
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 03:44:15 PM »
ตามหัวข้อเลยครับ ไปอ่านดูในPantip เห็นบอกว่ารถยุโรปหลายยี่ห้อก็ไม่มี

คาดว่าน่าจะเป็นประโยชน์บางอย่าง แต่ก็พยายามหาข้อมูลแล้วก็ยังไม่รู้จริงๆครับ ส่วนใหญ่คนบ่นว่าไม่สะดวก ต้องไปปลดSafelyบางอย่างถึงจะใช้ได้..

สงสัยมานานอยากรู้ครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 04:09:29 PM โดย ลูกเสธ. »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: ทำไมMINIถึงไม่มีเกียร์ว่างครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 03:52:08 PM »
ไม่เคยสังเกตแหะ

แต่จะหมายถึง ใส่เกียร์ว่าง แล้วดึงกุญแจออกไม่ได้ รึเปล่าครับ พวก Benz BMW

ออฟไลน์ PaoPao

• *
  • Popular Vote : 5
Re: ทำไมMINIถึงไม่มีเกียร์ว่างครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 03:59:34 PM »
Prius มีเกียร์ว่างนะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 04:12:16 PM »
ขอแก้ไขเรื่อง พรีอุสนะครับแต่ Mini country man ไม่มี จอดซ้อนคันไม่ได้ เข็นไม่ได้ครับ - -"

ออฟไลน์ K-13

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:57:52 PM »
slk200 ก็ไม่มี ต้องไปปลด lock แต่จะเสียราคาตอนขายต่อครับ
civil engineering

ออฟไลน์ troy10

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 10:00:47 PM »
มินิ หน้าจะเหมือน bmw บางตัวที่จะมีประแจท้ายรถเวลาจอด ต้อง เปิดที่ครอบออกมาแล้วไข ได้มั้งครับ แต่รู้สึกว่าจะยุ่งยากพอควรเลยครับผม

ออฟไลน์ PaoPao

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 10:59:55 PM »
ถ้าหมายถึงเรื่องจอดซ้อนคันพรีอุสก็มีปัญหานี้เหมือนกัน
ต้องซื้อชุดแปลงสายไฟอะครับถึงจะเข็นได้ครับ

ออฟไลน์ ExtremeSubie

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:10:58 AM »
mini สามารถใส่เกียร์ว่างได้จะครับ แต่จะยุ่งยากนิดหน่อย ต้องดึงถุงครอบเกียร์ขึ้นมาแล้วจะมีห่วงให้ดึง ดึงแล้วใส่เกียร์ว่างได้ครับ ผมเลยผูกเชือกแล้วปล่อยยาวออกมาเพื่อความสะดวกครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 09:18:06 AM »
ทำไมถึงไม่มีแบบนี้ไม่เห็นมีข้อดีตรงไหนเลย จะใช้ทีนึงวุ่นวายจัง

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:08:50 PM »
ตามหัวข้อเลยครับ ไปอ่านดูในPantip เห็นบอกว่ารถยุโรปหลายยี่ห้อก็ไม่มี

คาดว่าน่าจะเป็นประโยชน์บางอย่าง แต่ก็พยายามหาข้อมูลแล้วก็ยังไม่รู้จริงๆครับ ส่วนใหญ่คนบ่นว่าไม่สะดวก ต้องไปปลดSafelyบางอย่างถึงจะใช้ได้..

สงสัยมานานอยากรู้ครับ ^^

มันน่าจะต้องบอกว่า รถน่ะมีเกียร์ว่างครับ แต่จอดเกียร์ว่างแล้วดับเครื่องปลดกุญแจออกไม่ได้ครับ

รถยุโรปหลายๆยี่ห้อตอนนี้ก็จอด N ไมไ่ด้แล้วครับ ไม่ว่าจะเป็น BMW Mini Volvo Benz Audi และอื่นๆ จริงๆแล้วผมมองว่าที่ยุโรปไม่เหมือนในไทย ที่มีการจอดรถซ้ือนคันกันเป็นเรื่องปกติครับ ทำให้ Function นี้น่าจะไม่จำเป็นครับ เลยผลิตรถออกมาแบบนี้ครับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:30:24 PM »
มันน่าจะต้องบอกว่า รถน่ะมีเกียร์ว่างครับ แต่จอดเกียร์ว่างแล้วดับเครื่องปลดกุญแจออกไม่ได้ครับ

รถยุโรปหลายๆยี่ห้อตอนนี้ก็จอด N ไมไ่ด้แล้วครับ ไม่ว่าจะเป็น BMW Mini Volvo Benz Audi และอื่นๆ จริงๆแล้วผมมองว่าที่ยุโรปไม่เหมือนในไทย ที่มีการจอดรถซ้ือนคันกันเป็นเรื่องปกติครับ ทำให้ Function นี้น่าจะไม่จำเป็นครับ เลยผลิตรถออกมาแบบนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่ถ้าจำเป็นต้องลาก หรือ เข็นตอนรถเสีย แบบนี้คงยุ่งกันน่าดู

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 06:40:53 AM »
แสดงว่าก็ต้องเป็นเกียร์ธรรมดาสิ ถึงจะมีเกียร์ว่างได้ หรือเปล่า?
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 07:33:10 AM »

ถ้าเปนอเมริกาไม่งงเพราะที่จอดกว้างมากก เยอะแยะมากมายแถมยังถามว่าใส่เกียร์ว่างไม่กลัวถูกโขมยรถเหรอ555

แต่งงยุโรปนี่แหละ ที่จอดก๊น้อยแถมชอบจอดฟุตปาตจอดกันทีกันชนติดกันเลย :bbbear_38: ขนาดนี้ยังไม่คิดจะเข็นเลยเหรอนี่

แต่ยุโรปกับเมกาเจอการจอดซ้อนกันแบบไทยๆ(จอดขวางเข้าซอง)ก็งงกันเลย บอกเราจะขับออกไปยังไง555

ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:53:33 AM »
เคยสอบถามไปที่ Mercedes-Benz (ประเทศไทย) เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ตอนที่เกิดปัญหานี้ขึ้นใหม่ๆ แจ้งว่าเป็นกฎความปลอดภัย เพราะในประเทศที่พัฒนาแล้ว การขับขี่บนท้องถนนและการจอดรถจะต้องปฏิบัติตามกฎหมายตลอดเวลา และไม่มีอนุญาติให้จอดซ้อนคัน ตัวอย่างเช่น

- ในเมืองใหญ่ๆ ในอเมริกา รถคันเล็กๆ อย่างมอเตอร์ไซค์ เวลาจอดติดไฟแดงจะต้องจอดเรียงลำดับต่อจากรถ เสมือนเป็นรถ 1 คัน ไม่สามารถจะซอกซอยตามช่องว่างได้เหมือนบ้านเรา (แต่อาจจะยกเว้นบางเมืองที่การจราจรหนาแน่น เช่น นิวยอร์ค, LA)

- รัฐจะคอยควบคุมปริมาณของรถให้สัมพันธ์กับพื้นที่จราจร เมืองใหญ่หลายเมืองจึงเก็บภาษีสุดโหด เช่น สิงคโปร์ ณ ปีนี้แค่โควต้าใบอนุญาติซื้อรถก็เกือบล้านแล้วครับ (แต่ยังไม่ได้รถเลย)

- การเข้าช่องจอดรถของผู้ขับขี่ในพื้นราบ จะไม่มีการซ้อนคัน และเป็นหน้าที่ของผู้ให้บริการที่จะต้องจัดหาที่จอดที่เพียงพอ (อย่างอเมริกานี่ ถอยหลังเข้าซองยังทำไม่เป็นเลยครับ เอาหัวทิ่มเข้าอย่างเดียวเลย และในเมืองใหญ่ๆ หากขับไปตามถนนปกติ ระยะห่างระหว่างรถจะมีประมาณควายตัวใหญ่ 1 ตัว หากขับเข้าไปใกล้กว่านั้นจะเกิดอาการตกใจและหักพวงมาลัยหนีทันที เพราะคิดว่าเราอาจจะเมาหรือหลับในและจะพุ่งเข้ามาชน)

- ส่วนการเข้าช่องจอดในพี้นที่ลาดชันในหลายเมืองในยุโรป การมีออปชั่นให้ดึงกุญแจออกได้ในเกียร์ N ได้อาจจะเป็นสิ่งที่อันตรายมาก เพราะอาจเผลอเรอไม่ได้ดึงเบรคมือและอาจเกิดอุบัติเหตุได้

- นอกนั้นก็เป็นเรื่องของกฎความปลอดภัยอื่น เช่นเวลาสตาร์ทรถ การที่ (กึ่ง) บังคับให้ต้องอยู่ในตำแหน่ง P ก็เป็นสิ่งที่ปลอดภัยอยู่แล้วครับ

หากท่านใดมีข้อมูลอื่นเพิ่มเติมได้ครับ เพราะข้อมูลที่ผมได้นั้นมาจากการพูดคุยอาจมีบางส่วนไม่ครบถ้วน 100% ครับ

:bbbear_25:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:29:48 AM »
อ่า จริงด้วยบ้านเมืองเขาทางลาดเยอะมาก เหตุผลความปลอดภัยจะมาเปนที่1 พวกยุโรปเน้นมากกว่าประโยชน์ใช้สอย

อีกตัวอย่างหนึ่งคือระบบแอร์ ที่จะเปิดให้อากาศภายนอกเข้ามาเปนระยะเพราะกลัวจะหลับในเนื่องจากขาด O2

แต่มาเมืองไทยต่อท้ายรถเมล์จะตายเอา :bbbear_27:

ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊