ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงครื้ดๆ  (อ่าน 9496 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
เสียงครื้ดๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 09:11:52 AM »
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ...

เวลาวิ่งอยู่....แล้วถอนคันเร่ง จะมีเสียงครื้ดๆเบาๆ แล้วจะดังขึ้นตามความเร็วรถ (เช่นถอนคันเร่งที่ความเร็ว 120 จะได้ยินเสียงครื้ดๆดังกว่าที่ความเร็ว 70 ครับ)  :bbbear_27:
แต่เวลาเร่งเครื่องจะไม่มีเสียงนะครับ ไม่ว่าจะแตะคันเร่งเบาๆ หรือ กดคันเร่งหนักๆ  :bbbear_21:

ปล. GC นะครับ

"ขอบคุณครับ"
มือใหม่หัดขับครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: เสียงครื้ดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:55:50 AM »
พอเหยียบคลัช แล้วเสียงหายมั๊ยครับ :bbbear_33:

หากหายเงียบไป ลองเช็ค แท่นเกียร์ดูน้าาา

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:13:50 PM »
ลองดูลูกปืนล้อนะครับ
แต่บางครั้งเสียงตอนถอนคันเร่งก็อาจจะอาการเฟืองท้ายหอนครับ คงต้องไปให้ช่างลองฟังครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 05:03:34 PM »
ตอนเหยียบคลัช ไม่ได้ยินอ่ะครับ...ได้ยินแต่คลัช twin plate(เสียงเหมือนเหล็กเสียดสีกัน...แคร๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
"เซง...มีแต่คนทักว่ารถมีปัญหา เพราะเสียงคลัช" :bbbear_1:

แต่เสียงที่ผมอยากถาม...คือเสียงครื้ดๆ ตอนยกคันเร่งแล้วปล่อยรถไหลไป โดยไม่ได้เหยียบคลัช หรือเข้าเกียร์ว่างอ่ะครับ :bbbear_33:

"ขอบคุณทุกท่านครับ"
คนอ่อนหัดครับ
 :bbbear_21:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 05:06:03 PM »
เกียร์หรือครัช. แต่ถ้าเปลี่ยนยกแพล่างน่าจะหาย

ล้อเล่นคับ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 05:20:49 PM »
รถมี C-Diff รึเปล่าคับ ?

ออฟไลน์ Bob The Builder

• *
  • Popular Vote : 4
  • Born to be your Hero!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 05:55:26 PM »
รอฟังอีกคนครับ  อาการเดียวกันเลย :bbbear_4:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 07:58:24 PM »
รถไม่มี C-diff แต่มี limited slip ที่ล้อหลังครับ  :bbbear_13:

ออฟไลน์ aycarshop

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 06:35:04 PM »
เสียงครืดๆๆๆตอนยกคันเร่งที่ดังเนี่ย ผมว่าน่าจะเป็นครัชที่ใส่ผ้าเนื้อเป็นแบบทองแดงนะครับ พอยกคันเร่งกลอเบาๆนิดหน่อยดังยาวเลยเหยียบคันเร่งต่อก็หาย ยิ่งครัชแบบสองแผ่นยิ่งชัดเลยครับ เหมือนกับว่าเนื้อผ้าแข็งกว่าแบบผ้าเดิมเลยสะท้านมาดังเอาแถวๆกลางรถๆแถวๆเกียร์ครับ แล้วอีกอย่างเวลาขับแบบรถติดๆขึ้นสะพานหรือถอยหลังขึ้นเนิน ก็ดังชัดเหมือนกันเลย น่าจะเกิดจากเสียงครัชนะครับ :bbbear_4:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:24:33 PM »
เสียงครืดๆๆๆตอนยกคันเร่งที่ดังเนี่ย ผมว่าน่าจะเป็นครัชที่ใส่ผ้าเนื้อเป็นแบบทองแดงนะครับ พอยกคันเร่งกลอเบาๆนิดหน่อยดังยาวเลยเหยียบคันเร่งต่อก็หาย ยิ่งครัชแบบสองแผ่นยิ่งชัดเลยครับ เหมือนกับว่าเนื้อผ้าแข็งกว่าแบบผ้าเดิมเลยสะท้านมาดังเอาแถวๆกลางรถๆแถวๆเกียร์ครับ แล้วอีกอย่างเวลาขับแบบรถติดๆขึ้นสะพานหรือถอยหลังขึ้นเนิน ก็ดังชัดเหมือนกันเลย น่าจะเกิดจากเสียงครัชนะครับ :bbbear_4:
ยาวไปๆ.เด๋วงง. ไปสุขา3เลยดิกว่าอิอิ ไปเย็นๆคำ่พี่เขามีพากินอาหารเวียดนาม555 :bbbear_23:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:47:25 AM »

พี่ครับแล้วตอนที่พี่ลองรถผม มันใช่เสียงนี้รึเปล่าครับ ตอนนี้ชุดคลัทช์ที่ใช้เป็นยี่ห้อ Cusco light flywheel(4.6kg)+Cusco clutch set (หวี+ผ้ากลม) รึว่ามันเสียงมาจากที่อื่นก็ไม่รู้  :bbbear_33:

ออฟไลน์ aycarshop

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:49:06 AM »
คันนี้ไม่หมือนครัชทวินเพลทนะ ไม่แน่ใจครับเสียงคันเกียร์ที่หลอมป่าว น่าจะใช่นะครับ

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:13:12 PM »
ของผมเหมือนกันแต่พอใส่เกียร์ว่างลองดันดูรถกะไหลนะ   

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:35:16 PM »
ของผมเหมือนกันแต่พอใส่เกียร์ว่างลองดันดูรถกะไหลนะ

ใช่เราเจอกันเมื่อวันเสาร์ที่แล้วในปั๊ม ปตท ท่าเรือแหลมฉบังรึเปล่าครับ  :bbbear_16:

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:45:40 PM »
ใช่เราเจอกันเมื่อวันเสาร์ที่แล้วในปั๊ม ปตท ท่าเรือแหลมฉบังรึเปล่าครับ  :bbbear_16:

เสาร์ที่แร้วหรอ....ยังไม่ได้ออกไหนเลยพี่