ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ปัญหาเรื่องกลิ่น (เจอต้นตอแล้ว)  (อ่าน 10581 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
แชร์ปัญหาเรื่องกลิ่น (เจอต้นตอแล้ว)
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:08:39 PM »
ต่อเนื่องจากกระทู้ปญหาเรื่อง "กลิ่น " http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=93454.0 อยากแชร์ข้อมูลให้มือใหม่ที่เล่นซูทราบครับ  หลังจากที่ได้รับคำแนะนำจากหลายๆท่าน ผมได้ปฎิบัติ
1. วอร์มดาวน์นอกบ้าน
2. จอดรถโดยหันหัวเข้าบ้าน
แต่ในรถและในบ้านยังได้กลิ่นน้ำมันอยู่ วันนี้เอาโช้คไปใส่ที่พี่มานะ ระหว่างที่ยกรถขึ้นเห็นรอยเปียกที่ถังน้ำมัน เริ่มไม่ดีแฮะ พอรื้อเบาะออกเพื่อใส่โช้คหลังและเมื่อเปิดแกะฝาปิดถังน้ำมันที่อยู่ใต้เท่านั้น ภาพที่อยู่ตรงหน้าคือน้ำมันไหลซึมออกจากสายที่ส่งไปยังเครื่อง และนองไปทั่วบนถัง
หลังจากสรุปอาการแล้วขอแชร์ให้ทุกท่านที่
เติมโซฮอลเป็นเวลานาน โดยไม่แน่ใจว่ารถตนเองเปลี่ยนท่อยางที่ทนโซฮอลได้ ควรเช็คดูเพื่อความปลอดภัยของท่าน และรถสุดที่รัก ลองคิดดูนะครับว่าไหลมาท้ายรถแล้วเจอประกายไฟเข้า ลามแน่ๆครับ ที่ผมเปลี่ยนมีเส้นนึงในถัง อีกสามเส้นนอกถัง ข้างหน้ารู้สึกจะมีอีกสองเส้น
ถ้ามีกลิ่นน้ำมันทั้งนอก หรือในรถแม้จอดไว้เฉยๆหลายวัน และกินน้ำมันผิดปกติ (ของผมจาก 8.6 เหลือ 5.2 กม./ลิตร) ให้รีบเช็คดูนะรรับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
Re: แชร์ปัญหาเรื่องกลิ่น (เจอต้นตอแล้ว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:13:54 PM »
 :bbbear_34:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
Re: แชร์ปัญหาเรื่องกลิ่น (เจอต้นตอแล้ว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:24:39 PM »
ยินดีด้วยครับ  แก้ไขตรงจุดปัญหาแล้ว

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:53:38 PM »
ขอบคุณคร๊าบบบบ  ว่าจะเช็คอยู่เหมือนกันครับบ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:06:57 AM »
ผมก็เคยครับ จอดเฉยๆได้กลิ่นน้ำมัน แถวซุ้มล้อหลัง (นอกรถ) ช่วงนั้นขับได้ 5 กิโลฯ/ลิตร
เป็นเคสที่ว่า ถังน้ำมันรั่วครับ ซึมๆตรงตะเข็บ แฉะเลย

ส่วนเรื่องท่อทนโซฮอล์ ก็น่ากลัวครับ ขอบคุณที่เอามาแชร์ ผมก็เติมโซฮอล์ตลอดเหมือนกัน

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 06:59:51 AM »
ตอนแรกคิดว่าเปนกลิ่นจากท่อไอเสียที่ฉุนมากๆ(กลิ่นจากการเผาไหม้) เลยบอกว่าไม่มีแคท

แต่กลิ่นที่จขกทเจอ มันคือกลิ่นนำ้มันรั่วนะครับ(กลิ่นแบบเวลาเติมนำ้มัน)ซึ่งมันคนละกลิ่นกันเลยนะ :bbbear_38:

ถือว่าโชคดีมากกกก ที่่ไม่ตูมตามซะก่อน :bbbear_15:

ไม่ทราบว่า........ห้อยพระอะไร :bbbear_2:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:23:45 AM »
ผมก็เคยครับ จอดเฉยๆได้กลิ่นน้ำมัน แถวซุ้มล้อหลัง (นอกรถ) ช่วงนั้นขับได้ 5 กิโลฯ/ลิตร
เป็นเคสที่ว่า ถังน้ำมันรั่วครับ ซึมๆตรงตะเข็บ แฉะเลย

ส่วนเรื่องท่อทนโซฮอล์ ก็น่ากลัวครับ ขอบคุณที่เอามาแชร์ ผมก็เติมโซฮอล์ตลอดเหมือนกัน
ตั้งแต่ได้มาก็ 95 ตลอดครับ แต่พี่เจ้าของเก่าเค้าเติมโซฮอลตลอด แถมจอดทิ้งไว้ไม่ได้ขับเลยยิ่งไปเร็วเลยครับ พอดีตอนเปิดดูนี่บิดกุญแจ on ไว้ น้ำมันพุ่งปริ๊ดๆ ช่างแซวว่าไม่ต้องขับหรอก แค่จอดก็กินน้ำมันแล้ว

ตอนแรกคิดว่าเปนกลิ่นจากท่อไอเสียที่ฉุนมากๆ(กลิ่นจากการเผาไหม้) เลยบอกว่าไม่มีแคท

แต่กลิ่นที่จขกทเจอ มันคือกลิ่นนำ้มันรั่วนะครับ(กลิ่นแบบเวลาเติมนำ้มัน)ซึ่งมันคนละกลิ่นกันเลยนะ :bbbear_38:

ถือว่าโชคดีมากกกก ที่่ไม่ตูมตามซะก่อน :bbbear_15:

ไม่ทราบว่า........ห้อยพระอะไร :bbbear_2:

ตอนแรกมีทั้งสองกลิ่นปนๆกัน แต่กลิ่นไอเสีย แป๊บเดียวก็หาย แต่กลิ่นน้ำมันมีอยู่เรื่อยๆแม้ไม่ได้ใช้รถ (คราวก่อนผมอธิบายไม่เคลียร์เอง) ส่วนพระผมห้อยพระยอดธงหลวงพ่อคูณ กับพกเสือวัดปริวาศได้เรื่องแคล้วคลาดครั ถ้าสนใจแนะนำหารุ่น 6 ประสบการณ์เยอะครับ ของผมไม่ได้เช่าเอง ไม่ได้เป็นนักเลงพระนะครับ พอดีมีคนให้มา

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:31:16 AM »
แล้วเจ้าของแคล้วคลาดมากี่ประสบการณ์แล้วครับ ใกล้ถึงประสบการณ์ที่6ต้องเช่าองค์ใหม่ป่าวคับ :bbbear_33:

ล้อเล่นนะ นรกจะกินกบาลมั้ยเนี่ย :bbbear_1:

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:09:28 PM »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการครับ
ของผมก็มีกลิ่นน้ำหึ่งๆ สงสัยต้องเช็คดูมั่งแล้ว
ปล.ช่วยกระซิบค่าเสียหายทางpmหน่อยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 02:38:43 AM »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการครับ
ของผมก็มีกลิ่นน้ำหึ่งๆ สงสัยต้องเช็คดูมั่งแล้ว
ปล.ช่วยกระซิบค่าเสียหายทางpmหน่อยได้ไหมครับ
ขอด้วยคนครับบบ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:08:55 AM »
พอดีเห็นถามกันหลายท่าน จึงขออนุญาตแชร์ค่าใช้จ่ายตรงนี้นะครับ ของผมรั่วที่สายด้านหลัง คือท่อยางที่ดูดจากถัง ก่อนส่งผ่านท่อโลหะมายังข้างหน้า
สิ่งที่เปลี่ยนจะมี ท่อ 4 เส้น โดยมี 1 เส้นติดอยู่กับปั๊มแช่ในถัง (โดยส่วนตัวผมว่าเส้นนี้สำคัญเพราะเรามองไม่เห็นเลย ถ้าแตกแล้วอาจจะทำให้ปั๊มทำงานหนักขึ้นเพราะส่งไปไม่พอ) อีกสามเส้นด้านบนถัง (ใต้เบาะผู้โดยสารหลังฝั่งคนขับ) ส่วนด้านหน้ามี 2 เส้น ติดอยู่กับกระปุกดำๆใกล้ๆกับซุ้มล้อหน้าด้านซ้าย(ฝั่งคนนั่ง) ลองสักเกตุดูได้ครับว่ามันกรอบรึยัง ของผมที่เห็นสภาพแตกจะเป็นรอยยาว ถ้าเอานิ้วบีบๆดูจะรู้สึกว่าข้างในกรอบๆแข็งๆไม่ยืดหนุ่น ถ้าเป็นอย่างที่บอกผมว่ารื้อทำทั้งหน้าหลังได้เลยครับ จริงๆเท่าที่ยืนดู ด้านหน้าเราสามารถซื้อท่อยางที่ทนโซฮอลตามร้านอะไหล่ทั่วไปน่าจะมีนะครับ เพราะรถสมัยใหม่ก็ใช้ท่อแบบเดียวกัน ซื้อมาเปลี่ยนเองได้ครับ น่าจะประหยัดไปได้เยอะ ของผมที่อู่เค้าเอาเส้นยาวมาตัดแบ่ง ประมาณเส้นละ 6-7 นิ้ว แต่ละเส้นยาวเท่าๆกันทั้งหน้าและหลัง แต่ด้านหลังต้องถอดถังน้ำมันออกมาทำ
ค่าใช้จ่ายจะมี
1.ค่าแรง (ยกรถ, ถอด ประกอบเพลา เฟืองท้าย ถังน้ำมัน ปั๊มในถัง ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่วโมง) 1,500 บาท
2.ค่าท่อ 4 เส้น (ยาว 6-7 นิ้ว) 250x4 = 1,000 บาท

เดวถ้ากลับบ้านเร็วจะถ่ายรูปอัพเดทให้อีกครั้งนะครับ พอดีผมไม่ได้ขับรถมาทำงาน แถมกลับบ้านดึก รถก็จอดคลุมผ้าไว้ในบ้าน ไม่ได้แง้มดูเลย :bbbear_8:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:41:13 AM »
ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เผื่ออยากทำแบคไฟร์กัน ถูกๆ555

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:47:20 AM »
ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เผื่ออยากทำแบคไฟร์กัน ถูกๆ555

กลัวจะไม่ใช่ไฟออกท่ออย่างเดียวอ่ะครับ น่าจะเป็น ghost rider ไฟท่วมทั้งคันแหง

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 05:59:10 PM »
พอดีเห็นถามกันหลายท่าน จึงขออนุญาตแชร์ค่าใช้จ่ายตรงนี้นะครับ ของผมรั่วที่สายด้านหลัง คือท่อยางที่ดูดจากถัง ก่อนส่งผ่านท่อโลหะมายังข้างหน้า
สิ่งที่เปลี่ยนจะมี ท่อ 4 เส้น โดยมี 1 เส้นติดอยู่กับปั๊มแช่ในถัง (โดยส่วนตัวผมว่าเส้นนี้สำคัญเพราะเรามองไม่เห็นเลย ถ้าแตกแล้วอาจจะทำให้ปั๊มทำงานหนักขึ้นเพราะส่งไปไม่พอ) อีกสามเส้นด้านบนถัง (ใต้เบาะผู้โดยสารหลังฝั่งคนขับ) ส่วนด้านหน้ามี 2 เส้น ติดอยู่กับกระปุกดำๆใกล้ๆกับซุ้มล้อหน้าด้านซ้าย(ฝั่งคนนั่ง) ลองสักเกตุดูได้ครับว่ามันกรอบรึยัง ของผมที่เห็นสภาพแตกจะเป็นรอยยาว ถ้าเอานิ้วบีบๆดูจะรู้สึกว่าข้างในกรอบๆแข็งๆไม่ยืดหนุ่น ถ้าเป็นอย่างที่บอกผมว่ารื้อทำทั้งหน้าหลังได้เลยครับ จริงๆเท่าที่ยืนดู ด้านหน้าเราสามารถซื้อท่อยางที่ทนโซฮอลตามร้านอะไหล่ทั่วไปน่าจะมีนะครับ เพราะรถสมัยใหม่ก็ใช้ท่อแบบเดียวกัน ซื้อมาเปลี่ยนเองได้ครับ น่าจะประหยัดไปได้เยอะ ของผมที่อู่เค้าเอาเส้นยาวมาตัดแบ่ง ประมาณเส้นละ 6-7 นิ้ว แต่ละเส้นยาวเท่าๆกันทั้งหน้าและหลัง แต่ด้านหลังต้องถอดถังน้ำมันออกมาทำ
ค่าใช้จ่ายจะมี
1.ค่าแรง (ยกรถ, ถอด ประกอบเพลา เฟืองท้าย ถังน้ำมัน ปั๊มในถัง ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่วโมง) 1,500 บาท
2.ค่าท่อ 4 เส้น (ยาว 6-7 นิ้ว) 250x4 = 1,000 บาท

เดวถ้ากลับบ้านเร็วจะถ่ายรูปอัพเดทให้อีกครั้งนะครับ พอดีผมไม่ได้ขับรถมาทำงาน แถมกลับบ้านดึก รถก็จอดคลุมผ้าไว้ในบ้าน ไม่ได้แง้มดูเลย :bbbear_8:

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไล่ดู
ต้องรื้อมาดูก่อนสิเนี่ย ว่าท่อไซส์อะไร จะได้ไปตามซื้อถูก

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 06:13:38 PM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไล่ดู
ต้องรื้อมาดูก่อนสิเนี่ย ว่าท่อไซส์อะไร จะได้ไปตามซื้อถูก

ดูเส้นในห้องเครื่องได้เลยครับ ด้านหลังก็ใช้ไซส์เดียวกัน