ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์อาการป่วยให้น้องเหยี่ยวหน่อยครับ  (อ่าน 5426 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
-เวลาวิ่งเกิน100 พวงมาลัยจะสั่น ความเร็วสูงยิ่งสั่นมากๆ ไม่แน่ใจว่าต้องไปตั้งศูนย์หรือเปล่า (มีร้านแนะนำไหมครับ พอดีว่ามีประสบการ์ณร้านแถวบ้านตั้งศูนย์ ถ่วงล้อเสร็จช่างเอารถไปลอง วิ่งผ่านหน้าร้านกดซ้ะ...อ่านะ อยากจะ...จังงง)
-พึ่งเปลี่ยนโชคโอรินมา(DFV)เวลาหักเลี้ยวจากรถหยุดนิ่งจะมาเสียงดังกึ๊ก ที่ล้อหน้า ไม่รู้ว่าเปนอะไร

พี่ๆเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ไม่ค่อยสบายใจเวลามีเสียงแปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 12:18:48 AM โดย kanzzaa »

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
อาการสั่นที่เจอเอง จะมีประมาณนี้นะครับ

ล้อไม่กลม ล้อดุ้ง ดุ้งใน หรือดุ้งนอก ดุ้งนอกดูง่ายหน่อย ดุ้งในก็ถอดล้อถึงจะเห็น  ยังไงก็สั่น ลองถอดมาดูครับ มันจะสั่นความเร็วประมาณ 100 นี่แหละครับ

ตั้งศูนย์ไม่ตรง อันนี้ ผมก็สั่นเหมือนกัน ตั้งตรง หายปลิดทิ้ง

อีกอัน ถ่วงล้อ ถ่วงไม่ดี ก็สั่นเหมือนกัน

สุดท้าย ใส่สเปเซอร์ คาดว่า ท่านคงไม่ได้ใส่ อันนี้ก็สั่น

อีกนิด ใส่ล้อแต่ง ที่ center bore มันไม่พอดีกับของเดิม ต้องตีปลอกกันสั่น ก็ช่วยได้

คร่าวๆ ครับ อาการสั่นที่เจอเองกับตัว  :bbbear_15:

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
ตะกั่วหลุดป่าวน้องกาน :bbbear_33:

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
อาการนี่พี่เคยเป็นเหมือนกัน ช่างบอกว่า มันมีช่องหว่างระหว่างวงแหวนกับแม็ก

• *
อาการสั่นที่เจอเอง จะมีประมาณนี้นะครับ

ล้อไม่กลม ล้อดุ้ง ดุ้งใน หรือดุ้งนอก ดุ้งนอกดูง่ายหน่อย ดุ้งในก็ถอดล้อถึงจะเห็น  ยังไงก็สั่น ลองถอดมาดูครับ มันจะสั่นความเร็วประมาณ 100 นี่แหละครับ

ตั้งศูนย์ไม่ตรง อันนี้ ผมก็สั่นเหมือนกัน ตั้งตรง หายปลิดทิ้ง

อีกอัน ถ่วงล้อ ถ่วงไม่ดี ก็สั่นเหมือนกัน

สุดท้าย ใส่สเปเซอร์ คาดว่า ท่านคงไม่ได้ใส่ อันนี้ก็สั่น

อีกนิด ใส่ล้อแต่ง ที่ center bore มันไม่พอดีกับของเดิม ต้องตีปลอกกันสั่น ก็ช่วยได้

คร่าวๆ ครับ อาการสั่นที่เจอเองกับตัว  :bbbear_15:
ขอบคุณมากๆๆครับ ถ้าล้อดุ้งล้ะก็งานเข้าแล้วหล้ะทีนี้

• *
ตะกั่วหลุดป่าวน้องกาน :bbbear_33:
มันอยู่ตรงไหนหรอครับ พี่นุ

• *
อาการนี่พี่เคยเป็นเหมือนกัน ช่างบอกว่า มันมีช่องหว่างระหว่างวงแหวนกับแม็ก
ขอบคุณครับพี่แซด :bbbear_9:

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
ถ่วงล้อแล้วตั้ง0ใหม่ครับ
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
-ตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่น่าจะดีขึ้นครับ
-โช๊คเป็นหัวบอลจ๊อยส์ใช่หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็อาจจะดังที่บอลจ๊อยส์ครับ เป็นเรื่องปกติ ลองให้เพื่อนหมุนพวงมาลัยดู แล้วอีกคนมายืนฟังดูที่หัวโช๊คถ้าดังจากตัวบอลจ๊อยส์ลองหาน้ำมันหยอดดูจะดีขึ้นครับ  เพราะผมก็ต้องคอยหยอดประจำไม่งั้นดัง อิอิ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• *
-ตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่น่าจะดีขึ้นครับ
-โช๊คเป็นหัวบอลจ๊อยส์ใช่หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็อาจจะดังที่บอลจ๊อยส์ครับ เป็นเรื่องปกติ ลองให้เพื่อนหมุนพวงมาลัยดู แล้วอีกคนมายืนฟังดูที่หัวโช๊คถ้าดังจากตัวบอลจ๊อยส์ลองหาน้ำมันหยอดดูจะดีขึ้นครับ  เพราะผมก็ต้องคอยหยอดประจำไม่งั้นดัง อิอิ
ขอบคุนมากๆๆครับผม :bbbear_32: :bbbear_19:

ออฟไลน์ pongpolh

• *
  • Popular Vote : 20
ขอให้เหยี่ยวดำหายป่วยไวๆ ค้าบบบบ :bbbear_34:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
ตามนั้นครับ ลองถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ดูก่อน

ปลอกกันสั่น (Hub Centric Ring) เอาเป็นอลูมิเนียมน่าจะดีกว่า ไม่งั้นสนิมกิน แงะจากดุมล้อลำบาก 55
เส้นผ่านศูนย์กลางวงใน (ส่วนที่ติดกับดุมล้อ) ของซูบารุ น่าจะ 56.1 mm ครับ ส่วนวงนอกก็แล้วแต่ล้อคุณ kanzaa

ปกติ ตามร้านล้อแม็ก จะมีทำสำเร็จขายอยู่แล้วครับ แต่วงนอก อาจจะไม่มีพอดีแม็กเรา ต้องมากลึงออก
ผมไปทำแถววงเวียน22 อะครับ ชุดละ 1,000 บาท สี่ล้อ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
ขับแถวบ้านมึงใช้ vigo เหอะ หลุมเยอะซะ   :bbbear_43:

ไม่งั้นเจอหลุมทีดุ้ง4ล้อ   :bbbear_36:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 09:19:45 AM โดย Pj_yo »

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
ผมเพิ่งเป็นไม่นานมานี้เอง ขับช้าๆไม่ค่อยรู้สึก แต่ถ้าเกิน 100  พวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย
แต่พอเอารถไปตั้งศูนย์ ก็หายเป็นปลิดทิ้งครับ กลับมานิ่งเหมือนเดิม  :bbbear_34:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ผมเพิ่งเป็นไม่นานมานี้เอง ขับช้าๆไม่ค่อยรู้สึก แต่ถ้าเกิน 100  พวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย
แต่พอเอารถไปตั้งศูนย์ ก็หายเป็นปลิดทิ้งครับ กลับมานิ่งเหมือนเดิม  :bbbear_34:

รถจะมี 2 อย่างคร้าบ ตั้งศูนย์กับถ่วงล้อ

-ถ่วงล้อจะถ่วงเมื่อวิ่งความเร็วสูงแล้วรถสั่น บางทีสะท้านขึ้นมาถึงพวงมาลัย

พูดง่ายๆก็คือเอาตะกั่วมาถ่วงให้เวลาล้อหมุนแล้วมันบาล้านท์ที่สุดอ่ะครับ

บางร้านวางยาก็เอาตะกั่วกาวห่วยๆ มาแปะให้ วิ่งไปแปปๆ ก็หลุดต้องมาถ่วงใหม่ -___-

ราคาก็ประมาณ 80.- บาท ถึงร้อยกว่าต่อวงครับ แล้วแต่ร้าน

(ส่วนใหญ่จะมีผลแค่ล้อหน้าครับ ล้อหลังไม่ถ่วงก็ไม่ค่อยมีผล ทำแค่ล้อหน้าก็ได้ แต่ขับ 4 ผมไม่แน่ใจ เลยทำ 4 ล้อเลย)

- ส่วนตั้งศูนย์ เราจะตั้งเมื่่อ รู้สึกว่าเวลาขับรถจะชอบกินไปทางใดทางหนึ่งไม่ตรง

ให้สังเกตุโดยขับบนทางราบ แล้วปล่อยพวงมาลัย ดูว่ารถเอนไปทางไหนหรือเปล่า

ถ้าเอนไปทางไหน แล้วว่ารถกินทางนั้นให้ไปตั้งศูนย์รถ เพื่อให้ตัวรถขับตรงเหมือนเดิม

ราคากลางจะประมาณ 400 ต่อครั้งต่อคันครับ

ถ้าสั่นให้ไปถ่วงล้อครับ ถ้ากินซ้ายกินขวาให้ไปตั้งศูนย์ครับ ทำให้ถูกอาการถ้าไม่มีอาการก็ไม่ต้องไปเสียตังค์ครับ ^^
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0