ผู้เขียน หัวข้อ: น้องเหยี่ยวป่วยอีกแล้ว รบกวนด้วยนะครับ  (อ่าน 7128 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
น้องเหยี่ยวเกเรอีกแล้ว :bbbear_11:
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมกับเพื่อนๆได้ไปลงสนาม ที่นครชัยศรี ก่อนเข้าศนามได้เติมV-power Nitro plus95 ไปเต็มถัง
ผมขับไปหลายรอบ ตั้งเตือนOil temp peakไว้ที่110 พอถึงก็พัก(กลัวพัง) รอบแรกๆไม่เปนอะไร
พอรอบหลังๆ รถมีอาการสะดุด ช่วง4-5พันรอบ อาการสะอึกๆเหมือนน้ำมันไม่พอ แต่รถไม่ดับนะครับ ผมเลยงงว่าเกิดอะไรขึ้น น้ำมันก็ครึ่งถัง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ก็เพิ่งเปลี่ยนมา
รถไม่ได้ซัดหนักมาก พอร้อนก็พัก ไม่ได้ฝืนขับต่อ
เลยอยากรู้ว่าพี่ๆเพื่อนๆเคยเจออาการแบบนี้ไหมครับ รู้สึกไม่สบายใจเลย
ครั้งที่แล้ว(2อาทิตย์ก่อน)ที่มาลงสนาม ก็มีอาการแบบนี้ครับ แต่ไม่ค่อยติดใจเพราะน้ำมันเครื่องยังไม่ถ่าย น้ำมันก็เติมโซฮอล์ปตทไป เลยคิดว่าน่าจะเกิดจากน้ำมัน แต่พอคราวนี้เปลี่ยนน้ำมันเปนV-Powerก็ยังเปนอยู่ครับ ปั๊มติ๊กก็เพิ่งเปลี่ยนเมื่อ2เดือนที่แล้ว(ใช้ของwalbo)
เวลาวิ่งบนถนนก็ไม่เปนนะครับ ถึงจะซัดก็ไม่เปน ผมตั้งบูสท์ไว้ที่0.8ครับ

รบกวนพี่ๆเพื่อนด้วยครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: น้องเหยี่ยวป่วยอีกแล้ว รบกวนด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:13:23 PM »
เชคหัวเทียน กะคอยล์ สะดุดเฉพาะรอบสูงใช่ไม๊
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
Re: น้องเหยี่ยวป่วยอีกแล้ว รบกวนด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:23:06 PM »
เคยเป็นเวลาซัดมาแล้วจอดติดไฟแดงรถเดินสะดุดเหมือนสูบบอด เลยสัเกตช่วงที่หาสาเหตุ นมค หายมันมีน้ำมันไหลไปโดนที่คอยพอดีเลยทำให้สะดุด
ลองไล่ระบบไฟแบบที่เฮียโชคว่าดูครับ

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:24:49 PM »
สะดุดตลอดเลยหรือเปล่าหรือสะดุดแคครั่งสองครั่ง แล้วเป็นช่วงจากเดินคันเร่งออกจากโค้งหรือเปล่า แล้วตอนน้ำมันเติมถังก็ไม่เป็นใช่ไหม
 :bbbear_33:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:37:05 PM »
เชคหัวเทียน กะคอยล์ สะดุดเฉพาะรอบสูงใช่ไม๊
ใช่ครับผม ช่วง4-5พัน บางที3000ก็เปนครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:38:44 PM »
สะดุดตลอดเลยหรือเปล่าหรือสะดุดแคครั่งสองครั่ง แล้วเป็นช่วงจากเดินคันเร่งออกจากโค้งหรือเปล่า แล้วตอนน้ำมันเติมถังก็ไม่เป็นใช่ไหม
 :bbbear_33:
ช่วงออกจากโค้งแล้ววิ่งทางตรงครับ มันจะสะดุด ตลอดเลยครับเวลารอบกวาดจาก3000ขึ้นไป6000 สะดุดเปนช่วงๆ
เวลาเติมน่ำมันเต็มไม่เปนครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:51:02 PM »
ถ้าน้ำมันน้อยไปเวลาเข้าโค้งก็วืดสะดุดได้ครับ. เพราะน้ำมันน้อยไปมันจะถ่ายน้ำมันไปฝั่งใดฝั่งนึง.

ตอบไม่ถูก. รู้แค่ว่าวิ่งในสนามน้ำมันอย่าให้ขาดน้อยไป. เพราะเคยเป็น

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:19:33 PM »
ถ้าน้ำมันน้อยไปเวลาเข้าโค้งก็วืดสะดุดได้ครับ. เพราะน้ำมันน้อยไปมันจะถ่ายน้ำมันไปฝั่งใดฝั่งนึง.

ตอบไม่ถูก. รู้แค่ว่าวิ่งในสนามน้ำมันอย่าให้ขาดน้อยไป. เพราะเคยเป็น
ของผมน้ำมันครึ่งถังครับ

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:27:49 AM »
ของผมน้ำมันครึ่งถังครับ
ของผมที่เป็นก็ตอนน้ำมันครึ่งถัง แต่ก็ไม่ได้สะดุดตลอด จะสะดุดตอนเร่งออกจากโค้งแค่ทีเดียว รถผมเป็น GC
ไม่แน่ใจว่า GD จะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:42:52 AM »
เป็นอาการปรกตเวลาเาวิ่งในสนามครับ
อย่างที่ต้นบอกครับ เวลาเข้าโค้งนำ้มันเกิดการถ่ายเท ตัวลูกลอยพอดูนำ้มันไม่ได้ก็ดูดอาการในถังเข้าไปแทน
บางคนเป็นมากเป็นน้องขึ้นอยู่กับตัวปั้มติกและfilterว่าอยู่ลึกมากน้อยเพียงไร
การเข้าโค้งแรงในสนามก็ทำให้นำ้มันเกิดการถ่ายเท ไม่เหมือนเวลาเราขับรถบนถนนธรรมดา

วิธีแก้:
มั่นตรวจเช็คระดับนำ้มัน
หรือเพิ่มถังแยกเข้าไป (ถ้าไม่ได้วิ่งสนามบ่อยก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ)

ออฟไลน์ A i f Z `

• *
  • Popular Vote : 13
  • GVB STI ^^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:47:46 AM »
ผมก้เป็นคับ เวลาวิ่งสนาม ครึ่งถังก้เริ่มมีอาการแล้ว จะเปนเวลาออกโค้ง อ่ะคับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:20:00 AM »
ช่วงออกจากโค้งแล้ววิ่งทางตรงครับ มันจะสะดุด ตลอดเลยครับเวลารอบกวาดจาก3000ขึ้นไป6000 สะดุดเปนช่วงๆ
เวลาเติมน่ำมันเต็มไม่เปนครับ
ถ้าวิ่งถนนตรงๆ ยาวๆ ยังเกิดอาการแสดงว่า เปน คอยล์กะ หัวเทียน

แต่ถ้าวิ่งในสนาม ออกโค้งแล้วเกิดอาการ แสดงว่า นำ้มันน้อยใครก็เปน เพราะถังขับ4มันต้องแบ่งซ้ายขวา ทำให้นำ้มันไหลไปปั๊มไม่ทัน แต่ก็เข้าโค้งโหดนะเนี่ย555 :bbbear_43: ปรึกษาพี่ทวีสิ เขารู้วิธีแก้แน่ๆ

ปล.เคยนำ้มันเหลือขีดเดียว ยูเทิร์นเร็วๆ เครื่องดับเฉยเลยโคตรอาย555

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:25:21 AM »
ถ้าวิ่งถนนตรงๆ ยาวๆ ยังเกิดอาการแสดงว่า เปน คอยล์กะ หัวเทียน

แต่ถ้าวิ่งในสนาม ออกโค้งแล้วเกิดอาการ แสดงว่า นำ้มันน้อยใครก็เปน เพราะถังขับ4มันต้องแบ่งซ้ายขวา ทำให้นำ้มันไหลไปปั๊มไม่ทัน แต่ก็เข้าโค้งโหดนะเนี่ย555 :bbbear_43: ปรึกษาพี่ทวีสิ เขารู้วิธีแก้แน่ๆ

ปล.เคยนำ้มันเหลือขีดเดียว ยูเทิร์นเร็วๆ เครื่องดับเฉยเลยโคตรอาย555

ปล่อยครัซเร็วไป มันเจี๋ยวววว
Jay TURBO-Plus

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:28:03 AM »
ปล่อยครัซเร็วไป มันเจี๋ยวววว
ไม่ใช่ว้อย555 :bbbear_39: ดับจิงๆ ต้องสตาร์ทอยู่สามที ในใจคิดถ้าต้องเข็นนี่กุจะเอาอะไรอำพรางใบหน้าดี :bbbear_11:

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:32:30 AM »
ไม่ใช่ว้อย555 :bbbear_39: ดับจิงๆ ต้องสตาร์ทอยู่สามที ในใจคิดถ้าต้องเข็นนี่กุจะเอาอะไรอำพรางใบหน้าดี :bbbear_11:

ปี๊ปก็เอาไม่อยู่มั้ง
Jay TURBO-Plus