ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการสลับชิ้นส่วน  (อ่าน 2254 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ขอความรู้เรื่องการสลับชิ้นส่วน
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:58:08 AM »
1.พอดีตอนนี้ใส่โช้คที่เป้นหัว joint พอวิ่งเร็วๆ หหรือสะเทือน มันจะมีเสียง (เหมือนโลหะกระทบกัน) อยากทราบว่า ถ้าถอดเอาหัวยางจากโช้คเดิมมาใส่จะได้รึเปล่าครับ หรือถ้ามีร้านช่าวล่างเก่งๆแนะนำด้วยครับ ผมไปตั้งศูนย์มาหลายที่แล้วเค้าปรับไม่ได้ซักที ผมอยู่สาทรครับ แถวๆนี้
รือไกลๆก็ได้ครับ ออยากทำทีเดียสให้จบ
2.เรื่องหาง 5 กับ 6 ผมสลับเอาชิ้นบนมาใส่แทนกันได้เลยรึเปล่าครัย เห็นมีน็อตยึดไว้เหมือนกัน ชิ้นล่างก็เหมือนกัน

ขอบคุณครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
Re: ขอความรู้เรื่องการสลับชิ้นส่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:33:44 AM »
ถ้าหัวโช็คใช้น็อตเบอร์เดียวกันน่าจะสลับกับของเดิมได้นะครับ ที่ว่าเค้าปรับไม่ได้คือตั้งไม่ลงหรือยังไงครับ

เพราะถ้าเป็นjoint น่าจะปรับสะดวกกว่านะครับ ถ้ารัำคาญเสียงก็มี2ทางเลือกคือใส่หัวเดิม หรือเอาไปเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนjoint ก็ได้ครับ

• *
Re: ขอความรู้เรื่องการสลับชิ้นส่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:49:52 AM »
ถ้าหัวโช็คใช้น็อตเบอร์เดียวกันน่าจะสลับกับของเดิมได้นะครับ ที่ว่าเค้าปรับไม่ได้คือตั้งไม่ลงหรือยังไงครับ

เพราะถ้าเป็นjoint น่าจะปรับสะดวกกว่านะครับ ถ้ารัำคาญเสียงก็มี2ทางเลือกคือใส่หัวเดิม หรือเอาไปเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนjoint ก็ได้ครับ
คือช่างเข้าขันปรับค่าโท ที่ ล้อหลังซ้าย แต่ขันแล้วมันเข้าสุดได้ที่ +5 ซึ่งเกินค่ามาตรฐานอยู่ (เห็นช่างว่าควรอยู่ที่ไม่เกิน +1) ขอถามเพิ่มนิดนึงครับ การติดตั้งโช้คที่เป็น ball joint เนี่ย (ของผม Tein SS) ผมเห็นมี mark ตำแหน่ง 0 ไว้ เข้าใจว่าค่า camber เป็นศูนย์ที่ตำแหน่งนั้น ถามช่างที่ไปตั้งศูนย์แล้ว เค้าก็บอกว่าไม่จำเป็นต้องตั้งที่ 0 เอาตรงไหนก็ได้ (ผมก็เลยงงว่า อ้าวแล้วถ้าผมจะปรับ camber เองเวลาไปขับเล่น แล้วจะรู้ได้ไงว่าเท่าไหร่) เลยอบากหาช่างที่รู้จริงๆเข้าไปทำทีเดียวน่ะครับ

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:30:48 PM »
เบ้าบอลจอยท์ ให้ช่างปรับที่เบ้าให้เป็น 0 ก่อนครับ  เมื่อติดตั้งในรถแล้วค่อยปรับชดเชยค่าแคมเบอร์ครับ

Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:44:18 PM »
เรื่องตั้งศูนย์ถ้าเป็นข้างหลังงั้นไม่น่าเกี่ยวกับ joint แล้ว เพราะเบ้าข้างบน SSมันเลื่อนไม่ได้นี่ครับ ถึงเป็นแบบเลื่อนได้ตรงนั้นได้ก็ปรับได้แต่แคมเบอร์ครับ

จะปรับ toe ต้อง ปรับที่ lateral link  ที่มันขวางๆ 4 อันด้านหลัง

ถึงแม้เราต้องการตั้งแคมเบอร์ใว้ที่ศูนย์ (อันนี้ค่าสมมุตินะครับ)ค่าแคมเบอร์ที่ตัวเบ้าโช็คมันก็ไม่จำเป็นต้องอยู่ที่ศุนย์   เพราะมันปรับได้จากด้านล่างอีก งงเปล่าครับ

ถ้าจะเอาแบบปรับแคมเบอร์เล่นเองได้ (สมมุติต้องการcamber -1)ก็ต้องบอกช่างว่าตั้งข้างบนให้มารค์ที่ -1 ล็อคใว้แล้วมาปรับข้างล่างให้ได้ตรงกับข้างบน

แต่ทำจริงๆจะwork เปล่าไม่รู้นะครับ ไม่เคยลอง

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:58:54 PM »
เรื่องตั้งศูนย์ถ้าเป็นข้างหลังงั้นไม่น่าเกี่ยวกับ joint แล้ว เพราะเบ้าข้างบน SSมันเลื่อนไม่ได้นี่ครับ ถึงเป็นแบบเลื่อนได้ตรงนั้นได้ก็ปรับได้แต่แคมเบอร์ครับ

จะปรับ toe ต้อง ปรับที่ lateral link  ที่มันขวางๆ 4 อันด้านหลัง

ถึงแม้เราต้องการตั้งแคมเบอร์ใว้ที่ศูนย์ (อันนี้ค่าสมมุตินะครับ)ค่าแคมเบอร์ที่ตัวเบ้าโช็คมันก็ไม่จำเป็นต้องอยู่ที่ศุนย์   เพราะมันปรับได้จากด้านล่างอีก งงเปล่าครับ

ถ้าจะเอาแบบปรับแคมเบอร์เล่นเองได้ (สมมุติต้องการcamber -1)ก็ต้องบอกช่างว่าตั้งข้างบนให้มารค์ที่ -1 ล็อคใว้แล้วมาปรับข้างล่างให้ได้ตรง
แต่ทำจริงๆจะwork เปล่าไม่รู้นะครับ ไม่เคยลอง
ขออภัยคับ พอดีถามติดๆกัน สิ่งที่สงสัยคือ
1. ช่วงล่างด้านหลังปรับที่ link แลัวมันไม่เข้า พอไปเปลี่ยน link ตัวใหม่มาก็เจอว่าปรับไม่เข้า (อันนี้ไปเช็คที่แอค ราม3) ไปทำมาสองทีแล้ว ไปตั้งที่ไทร์มาสเตอร์เพชรเกษม เค้าบอกว่าตรงแล้ว เลยว่าจะไปหาร้านเก่งๆอีกที่ให้มันรู้กัน
2. เรื่อง joint มีเฉพาะด้านหน้าครับ คือเห็นว่าถ้าปรับที่หัวแล้วไม่ตรงก็จะถอดออก จะได้เงียบเสียงไปอีกนิด
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ ถ้ามีร้านแนะนำช่วยบอกผมทีคับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:47:15 AM »
หัวโช้คสลับได้ครับอาจต้องเอาให้โรงกลึงทำบูชหน่อยนึง
ตั้งศูนย์ลองไปสนามเป้าศูนย์ล้อดูครับ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911