ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ขอข้อมูลครับ  (อ่าน 9435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kasama

• *
  • Popular Vote : 0
น้องใหม่ขอข้อมูลครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 05:09:47 PM »
เนื่องจากตอนแรกได้หา gc ไว้ แต่ตอนนี้ทางบ้านอนุมัติงบเพิ่ม เลยมีคำถามครับ

ผมกำลังอยากได้ รถสักคัน ใช้งานด้วยเที่ยวด้วย มีตัวเลือกในใจประมาณนี้ครับ MRS or Subaru impreza หน้าเหยี่ยว
รู้ครับว่ารถมันคนละแบบกัน แต่ชอบทั้งสองคัน อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าทำไมผมถึงต้องเลือก Subaru แล้วทำไมถึงไม่เลือก MRS
ขับ 2 ขับ 4 ได้หมด
ผมใช้รถใน กทม อีกไม่กี่เดือนจะย้ายไปใช้ต่างจังหวัด อาจจะมีวิ่งทางไกลบ้างครับ

เหยี่ยวทนไหมถ้าเครื่องคอขาว?
งบเท่าไรถ้าเปลี่ยน คอแดง?
ซื้อมาแล้วจะต้องเสียค่าบำรุงรักษามากไหม รถยังไม่ถึงแสนโล?
ถ้าอยู่ต่างจังหวัดซื้อพาทจาก กทม แล้วอู่ต่างจังหวัดซ่อมได้ไหม?

ข้อมูลส่วนตัว ประกอบการตัดสินใจ

----ส่วนตัวเคยใช้ toyota corona ที่เมืองไทย
----celica gen สุดท้าย อเมริกา
-----mitsubishi eclipse ปี 2000 อเมริกา
-----ชอบรถที่เร่งแล้วมันได้ดั่งใจ สวย ซื้อมาแล้วอยากจะขับมันทุกวัน อีกกี่ปีก็ไม่เบื่อ
-----ผมถอนจองจาก มิตซูตัว top
-----มี มิราจ อีกคันที่บ้าน
-----อยากผ่อนรถแล้วซ่อมน้อยที่สุด

หรือเพื่อนเพื่อนพี่พี่ แนะนำให้เปลี่ยนความคิดระหว่าง 2 คันนี้
ปล อยากให้ข้อมูลส่วนตัวมากมากเพราะจะได้ประกอบกับความคิดเห็นของพวกพี่พี่ ขอขอบคุณสังคมดีดี ในนี้ครับ   :bbbear_33: :bbbear_33: :bbbear_33:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: น้องใหม่ขอข้อมูลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 06:30:59 PM »
หมู่เฮา ...มาตอบกันหน่อย เว้ยยยเฮ้ยยย

เด่ว ไปจัด MRS ซะก่อน ....

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 07:00:24 PM »
ใช้งานด้วย เที่ยวด้วย
มีมิราจ
เร่งได้ดั่งใจ
สวย
อยากขับทุกวัน
ผ่อนแบบเสียเงินซ่อมน้อยที่สุด (แสดงว่าไม่อยากโมดิฟาย อยากขับเดิมๆ)
ถอนจองจากมิตซู (แสดงว่าไม่ไปอีโวแน่ๆ)
วิ่งทางไกล
ขับต่างจังหวัด

ข้อมูลทั้งหมดข้างบน ผมแนะนำ Subaru ครับ แต่เป็น Legacy BP งบประมาณใกล้เหยี่ยว และน่าจะเหมาะสมกับความต้องการบนพื้นฐานของข้อมูลที่คุณให้มาครับ

ขับต่างจังหวัดสบาย หรู ขับได้ทุกวัน ไม่เหนื่อย สวย เรี่ยวแรงพร้อมลุย ถ้าไม่โมอะไรก็ขับไปแบบลืมๆ ไม่ต้องซ่อม เช็คตามสภาพไป อยากประหยัดก็ไปขับมิราจ 

ถ้าเลือกรถจากเหตุผล+ลักษณะการใช้งาน ก็ต้องลืมความชอบส่วนตัวไปบ้างนิดหน่อย แต่ถ้าเลือกเพราะใจอยาก เหตุผลทั้งหลายก็ไม่มีประโยชน์ ลุยตามที่ใจต้องการไปเลยครับ
ผมเลือก BP เพราะมันติดปลายนวมจากความเป็น Subaru ควบคุมได้ดั่งใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 07:01:52 PM โดย Tabuu »
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 07:13:38 PM »
ถามซะผมไม่กล้าตอบ

ออฟไลน์ toon_toon

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 07:21:49 PM »
วีโก้2ประตูขับ4 ช่วงนี้กระแสดีเซลมาแรงครับ  :bbbear_15:  ตอบโจทย์ทุกอย่างครับ
1.แรงได้ใจและเหมือนรถsportด้วยเพราะมี2ประตูแบบ mrs
2.ได้ขับ4ก็ได้ขับ2ก็ดี   :bbbear_17:
3.ไม่จุกจิกมากครับ  :bbbear_34:
4.ของแต่งเพียบครับ
5.ทางตรงอิมหนาวครับ  :bbbear_32:
ปล.ไม่เหมาะสมขอโทดด้วยครับ  :bbbear_33: :bbbear_3:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 07:59:51 PM »
ขับป้ายแดง สบายใจไม่ต้องซ่อม ยี่ห้อไหนก็ได้ ซื้อมือสองมีซ่อมแน่นอน ตจว.หาซ่อมยากด้วยพวกรถนอก ความแรงก็วิ่งพอกันทุกยี่ห้อ(แรงม้าพอๆกันนะ)

อยากเร่งได้ดังใจ แซงคนอื่นสบายๆก็ซักสองร้อยม้า++

อิมเพรสซ่า แรงกว่าทุกคันที่ยกตัวอย่างมา กินนำ้มันกว่า แต่นั่งได้5คน เหมาะกับการใช้งานทั่วไป

ที่สำคัญ อยู่ตจว. ป้ายแดงเถอะ ถ่ายของเหลว ยาง เบรค แค่นี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 08:06:26 PM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 08:54:21 PM »
อ่านคำตอบแล้วหวั่นๆ ใจผมไปทาง su นะครับ แล้วข้อดีของเหยี่ยวมีไรบ้างครับนอกจากขับ 4 เครื่องแรง ได้ตัวรถที่ใหม่กว่า MRS  :bbbear_25:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:07:11 PM »
อ่านคำตอบแล้วหวั่นๆ ใจผมไปทาง su นะครับ แล้วข้อดีของเหยี่ยวมีไรบ้างครับนอกจากขับ 4 เครื่องแรง ได้ตัวรถที่ใหม่กว่า MRS  :bbbear_25:

ดูทรงแล้วยังไงใจก็ไปเหยี่ยว

งั้นเลือกเหยี่ยวไปเลยครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:09:35 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=erKaPDP6V3g

vdo ช่วยตัดสินใจครับ  :bbbear_32:

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:45:28 PM »
อยากได้รุ่นไหนจัดไปเลยครับ ถ้าวิ่ง ตจว ด้วยขอสูงซักนิดครับ ถ้าเหยี่ยวต้องโหลดนิดนิดถึงจะสวย วิ่ง วิ่งตจว ก็ต้องคอย หลบหลุมนิดนึง หรือ forester ก็เป็นอีกตัวเลือก
ถ้าผมมีงบประมาณนี้ (เท่าไหร่ก็บ่ฮู้) ผมจะรอ XV ถ้าเอามาขายนะ

ออฟไลน์ ddi

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:01:52 PM »
EVO!!! ก๊าบบบ ( จาโดนตื๊บมัยเนี้ย )  :bbbear_43:

ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี่ ผมเลือก iM คัฟ เหตุผลไม่มีนะ ความรู้สึกล้วนๆ ผมว่ามันใช่ !!!  :bbbear_36:

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 01:09:35 AM »
ถามคนขับimp ก็ต้องตอบว่าดีครับ หากเราเชื่อมั่นในตัวรถว่าดีแล้วใช้ในลิมิตที่ทำได้ ค่อยๆดูค่อยๆเก็บข้อมูลไปเข้าสังสรรค์พบปะพูดคุยจะได้ประสบการ์ตรงจากผู้ที่ใช้จริง
ก่อนจะซื้อผมก็ไม่เคยนั่งมาก่อน แต่ที่คอนโดผมมีรุ่นน้องใจดีใจถึงเจอครั้งแรก
"พี่ครับ เอาว่าผมพาไปวนสักรอบละกัน ......."
เดือนถัดมาเคยแอบไปจองมาเลย หัวเกือบแตก
ข้อดีที่ผมเจอกับตัวคงเป็นเรื่องการทรงตัวการเปลี่ยนเลน การเร่งแซงที่ทันใจแต่รอรอบนิดหน่อยอึดใจเดียวตอนออกตัว ช่วงล่างที่เป็นเอกลักษณ์ของimp
แต่บางคนที่นั่งรถทั่วไปอาจไม่ชอบเพราะค่อนข้างกระด้างแต่เกาะถนน ของยังเดิมๆใช้เป็นรถประจำวัน ไม่เน้นแข่งกับใครแข่งกับตัวเอง
ส่วนขับแล้วหล่อ หล่อกับตัวเองและส่วนใหญ่ผู้ชาย หญิงเมินตั้งแรกเจอ และอาจต้องทนกับสายตารอบข้างบนท้องถนน
"เธอรถอะไรอะ มีราวตากผ้าด้วย"
"รถแต่งเหรอ ขอ วัดกับมันหน่อย"
ที่เจอประจำก็กะบะเส้นวงแหวน มาจี้ตูด พอไม่เล่นก็พ่นควันใส่
แต่สุดท้ายแล้วเราละครับว่าจะสนใจกับเรื่องพวกนี้แค่ไหน หากตัวเราและครอบครัวเห็นด้วยก็รับมาเลี้ยงสักคัน รถแต่ละยี่ห้อมันตอบโจทย์กับผู้ที่ต้องครอบครองอยู่แล้วครับ
ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:34:52 AM »
ไปลองขับเลยคับ แล้วจะได้คำตอบโดยไม่มีเหตุผล  :bbbear_36:

....ดินดาน  :bbbear_32:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 03:10:47 PM »
งบมองไว้ไม่เกิน 1.2 m
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ชอบทั้ง สองคันนี้ก็ตัดใจยากจริงๆครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ Mix565

• AMP MotorSport
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 04:33:55 PM »
มันก็ต้อง IM  สิครับไอ้น้อง     แรง  ดุ เท่  หล่อ หญิงกรี๊ดดดดด   นั่งได้เยอะ  มี4ประตูเยอะกว่าMR-S    กระจกหลัง มีที่ปัดน้ำฝนด้วย ไม่ต้องลังเล  รีบไปซื้อพรุ่งนี้เลย นะ อิๆๆ