ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของเฟืองท้ายครับ  (อ่าน 1675 ครั้ง)

ออฟไลน์ untitled01

• *
  • Popular Vote : 1
เรื่องของเฟืองท้ายครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 01:37:20 AM »
คือผมสงสัยว่า รถขับสี่อย่าง Subaru เนี่ยครับ
ถ้าทุกอย่างstandardหมด วิ่งทางเรียบและตรง ล้อหน้าและหลังควรจะหมุนเร็วเท่ากันมั้ยครับ
แล้วถ้าเราเปลี่ยนอัตราทดเฟืองท้ายแล้ว ล้อหน้าและหลังจะหมุนเร็วไม่เท่ากันรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: เรื่องของเฟืองท้ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:50:03 AM »
-ถ้าทางตรงความเร็วที่ล้อต้องเท่ากันครับ เพราะถ้าหากความเร็วของล้อแต่ละล้อแตกต่างกันรถก็จะมีอาการเสียการทรงตัวเกิดขึ้น ลองนึกภาพของรถขับหลังที่เวลาออกตัวแล้วล้อฟรีจะมีอาการที่ชาวบ้านเรียกว่แถอะครับเพราะเกิดจากความเร็วของล้อหลังทั้งสองข้างไม่ท่ากัน
-ส่วนในเรื่องของอัตราทดนั้นจะเกี่ยวข้องกับแรงบิดมากกว่าความเร็วครับ พูดง่ายๆคือ อัตราทดยิ่งสูง รอบต้นยิ่งดีต่อเกียร์ดี แต่ต้องใช้รอบที่สูงขึ้นในทุกย่านความเร็ว  ส่วนอัตราทดต่ำ รอบจะมาช้ากว่าแต่ใช้ความเร็วได้ในรอบเครื่องที่ต่ำกว่าครับ

ความรู้งูๆปลาๆนะครับ รอกูรูท่านอื่นมาช่วยตอบนะครับ :bbbear_32:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:14:12 AM »
ถูกต้องแล้วครับมันจะดึงๆกันเพราะการหมุนของล้อไม่เท่ากันทรานเฟอร์ชุดขับหลังเกียร์จะเสียหายไปด้วยครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:06:19 PM »
ถูกต้องแล้วครับมันจะดึงๆกันเพราะการหมุนของล้อไม่เท่ากันทรานเฟอร์ชุดขับหลังเกียร์จะเสียหายไปด้วยครับ
:bbbear_34:
ใช่เลยครับสำหรับขับสี่ awd ถ้าอัตราทดเกียร์กับเฟืองท้ายไม่สัมพันธ์กันจะพาเฟืองท้ายพังไปด้วย
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ