ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกุกกัก...จากปิดท้าย  (อ่าน 3797 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
เสียงกุกกัก...จากปิดท้าย
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 02:17:40 PM »
สวัสดีครับทุกๆท่าน...

วันนี้ผมมีคำถามนิดนึง...เกี่ยวกับ "ฝาท้าย" มีมักจะมีเสียงดัง กุกกักๆ เวลาขับรถตกหลุม หรือขับผ่านถนนที่ไม่เรียบ :bbbear_11:
เนื่องจากรถของกระผม(GC) ได้ติดตั้งราวตากผ้าแบบ Limited 2 ชั้น ช่างที่อู่แจ้งว่า น้ำหนักของมันน่าจะเป็นที่มาของเสียงดังกล่าว จึงได้ปรับตั้งกลอนที่ฝาท้ายให้ใหม่...
แต่อาการดังกล่าวไม่ได้หายไป...แต่ดีขึ้นนิดหน่อย  :bbbear_13:

กระผมจึงขออนุญาตสอบถาม ถึงวิธีแก้ปัญหาดังกล่าวให้หายจะท่านผู้รู้ทุกๆท่านด้วยครับ

"ขอบคุณครับ"
หัดใหม่ขับคลาน  :bbbear_21:

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
Re: เสียงกุกกัก...จากปิดท้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 04:47:04 PM »
เสียงมันไม่ได้มาจากโช๊คหรอครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:04:23 AM »
ใส่หางนี้อยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่เคยเจอเรื่องเสียงกุกกัก นะครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:15:19 AM »
อัดน๊อตแน่นมั้ยครับ หรือลองหนุนป่าวครับ หรือถอดหางออกแล้วยังดังมั้ย เสียงจากหางไม่ค่อยมีนะครับถ้าเราอัดแน่นแล้วทุกจุด

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:36:07 AM »
เคยได้ยินเสียงเหมือนกันครับ แล้วก็นึกว่าเป็นที่ฝาหลัง สรุปว่าเป็นโช็ค เพราะเวลาอยู่นรถเสียงมันเหมือนจะมาจากฝามากกว่า แต่เปลี่ยนโช็คแล้วเงียบเลย

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:54:12 AM »
อีกส่วนหนึงที่อยากให้เช็คคือ กันชนหลังกับกาบหลัครับ
บางทีรถเราใช้ไปนาน มีกระแทกบ่อยๆ น็อตอาจคลายตัวได้

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:10:12 PM »
ลองหาแผ่นยางมาตัดเป็นชิ้นกลมๆประมาณเหรียญ10บาท ความหนาแค่ให้ฝาปิดแล้วสนิทขึ้นแน่นขึ้นก็พอครับ แล้วนำมาติดเทปกาว2หน้า แล้วค่อยนำไปแปะตรงตำแหน่งที่ลูกยางด้านล่างของฝากระโปรงท้ายกดลงมาเจอกับตัวถังรถครับ ถ้าสาเหตุมาจากฝาท้ายมันเขย่า ทำแบบนี้ต้องหายครับ หรือมีอีกที่หนึ่งผมเคยเจอ คือบานพับของฝากระโปรงท้ายมันแห้งไปครับมันเลยมีเสียง ลองเอาSonaxหรือWD40ฉีดแค่เล็กน้อยก็จะเงียบครับ ถ้าทำแล้วยังไำม่หายก็อาจจะเป็นที่ตัวถังหรือช็อคอัพครับ ลองไล่เช็คดูครับ :bbbear_4:
.

ออฟไลน์ Monster

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:39:25 PM »
รถผมใสโช้ค Tein Super Street ครับ

หรือว่าโช้คคือสาเหตุ ถ้าใช่...แล้วมันต้องแก้ยังไงหรอครับ?

ถ้าไม่แก้ไข...นอกจากความรำคาญแล้ว มันมีสิทธิ์ที่จะพังไปมากกว่านี้มั้ยครับ?  :bbbear_38:

"ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ"
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ Bob The Builder

• *
  • Popular Vote : 4
  • Born to be your Hero!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:02:32 PM »
ลองเช็คพวกลูกยางกันโคลงดูรึยังครับ เผื่อมันหลวมก็เป็นสาเหตุหนึ่งของเสียงกุกๆกักๆ ที่ว่าได้เหมือนกัน
ลองเอารถเข้าลงหลุมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปั๊มดูนะครับ (อย่าขึ้น hoist) เพราะรถจะอยู่ในสภาวะที่ใช้งานตามปกติ แล้วลองมุดเข้าไปโยกๆ ลูกยางแต่ละตัวดู ถ้าตัวไหนหลวมมันจะให้ตัวได้ ก็ไล่เปลี่ยนดูอาการน่าจะหาย  :bbbear_29:

ออฟไลน์ monzaa@14

• *
  • Popular Vote : 0
  • ชะตาฟ้าลิขิต ชีวิตผมเลือกเอง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 03:53:01 PM »
ลองเช็คพวกลูกยางกันโคลงดูรึยังครับ เผื่อมันหลวมก็เป็นสาเหตุหนึ่งของเสียงกุกๆกักๆ ที่ว่าได้เหมือนกัน
ลองเอารถเข้าลงหลุมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปั๊มดูนะครับ (อย่าขึ้น hoist) เพราะรถจะอยู่ในสภาวะที่ใช้งานตามปกติ แล้วลองมุดเข้าไปโยกๆ ลูกยางแต่ละตัวดู ถ้าตัวไหนหลวมมันจะให้ตัวได้ ก็ไล่เปลี่ยนดูอาการน่าจะหาย  :bbbear_29:

:bbbear_34:

ออฟไลน์ boss

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:28:57 PM »
สนันสนุนกันโคลงหลังอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 06:38:32 PM »
ดูเรื่องโชคด้วยนะคับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:56:02 PM »
มีบอลจ๊อยซ์ ? มาหรือเปล่าครับ บางทีก็เป็นที่เจ้าตัวนี้ได้นะ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:02:18 AM »
 :bbbear_4:ของผมเคยมีเสียงแบบนี้เช่นกันเนื่องจากราวตากผ้านั่นเองครับ..วิธีแก้อัดน๊อตเกลียวปล่อยที่ยึดสปอยเลอร์ข้างละตัว เงียบเลย..ก่อนหน้านั้นไปให้ช่างตามร้านกลอนประตุบอกว่าต้องเปลียนยางฝาท้ายแต่มาจบที่น๊อตยึดสปอยเล่อนี่เอง...นี่ของผมนะ..หรืออาจจะเป็นสาเหตุอื่นก็ได้อย่างที่ผู้มีประสบการณ์หลายท่านบอกเรื่องบุชกันโครงก็ควรตรวจดูครับ... :bbbear_27: