ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นมีคำถาม GDB400ม้า.อยากรู้บ้างว่าคอขาว300ม้าทำไรบ้างครับ??  (อ่าน 15504 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
เฮด/flash/โบคอแดง/หัวฉีด/frontpipe= จะได้300มั้ยครับ??

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
เฮด/flash/โบคอแดง/หัวฉีด/frontpipe= จะได้300มั้ยครับ??

ทำได้แต่ไส้จะไปก่อนครับ ทางที่ดีคอขาวเดิมๆเอาซัก 280 ม้ากำลังสวยครับ

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
GDA คอขาว ขยายความจุ 2300cc. ลูก forge ใหม่ , Power enterprise bearing main ใหม่ 
 ก้าน STI มือสอง , ข้อเหวี่ยงมือสอง , Ver.6 camshaft+spring มือสอง + VF22 turbo เดิมติดรถ + STI injector เดิมติดรถ

จูนกล่องเดิม Reflash โดยไม่เค้นรถ ไม่ดัน fuel pressure  เน้น normal function ของรถครับ

แบบนี้พอไหวมั้ย torque เยอะๆ ขับสบาย  :bbbear_7:
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

• *
งบเท่าไหร่เหรอครับบบ

• Maew-Rx
  • *
ประมาณ 150k ครับ ทำที่อู่พี่ทวี   :bbbear_19:
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

• *
แล้ว 2300cc กินน้ำมันเยอะขึ้นเยอะมั้ยครับบบ แล้วบูสมาไวขึ้นปะครับบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 07:21:08 PM โดย sandzaza »

• Maew-Rx
  • *
ขับปกติ ไม่ boost เหมือนเดิมครับ  ถ้า boost ก็เพิ่มนิดขึ้นนิดหน่อย 

vf22 นะครับ ที่ 3200 รอบ boost ก็เต็ม 1.2 bar ครับ
<a href="http://www.youtube.com/v/P2K9s5UrLjU" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/P2K9s5UrLjU</a>

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
อยากรู้เหมือนกันครับ คอขาวเหยี่ยวเดิมๆ ฝันอยากได้ 300 ม้าต้นๆ

ทำได้แต่ไส้จะไปก่อนครับ ทางที่ดีคอขาวเดิมๆเอาซัก 280 ม้ากำลังสวยครับ
พี่ครับถามหน่อยว่า  280 ม้านี่ หมายถึงไส้เดิมช่ายมั้ยครับ  ต้องทำยังไงบ้างครับ เอาแบบพอประหยัดงบ แล้วไม่พัง

แล้วถ้าลง โบvf30 ดันบูสซัก1.3บาร์  (หรือต้อง vf22 ครับ )
            เปลี่ยนลูก / ก้าน / ข้อ   ของ sti   + ชาร์ปซิ่ง       
            หัวฉีดพอมั้ยครับ 450cc หรือต้องเปลี่ยน 550cc หรือมากกว่านั้น
             ปั้มติ๊กต้องเปลี่ยนมั้ยครับ
             flash กล่องใหม่
             แคมเดิม ไหวมั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยน
              ประมาณนี้ จะพอถึง 300 ม้ามั้ยครับ  :bbbear_20: :bbbear_20:

ปล. ทุกวันนี้ ขับใช้งาน ส่วนใหญ่จะไม่ติดบูส มันประหยัดมาก เติม 95 วิ่งได้ 10 กับ 11โลลิตร 

แต่ติดตรง  วันไหนอยากขับ ติดบูส มันดึงไม่หนัก เลยอยากมีม้าหนักๆ ในตอนติดบูส ไว้ใช้ในยามจำเป็นอ่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 10:41:12 PM โดย kamikaze_ho »

• *
ถ้า280ลองดู step ใน www.thailanparts.com ดูครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
อยากรู้เหมือนกันครับ คอขาวเหยี่ยวเดิมๆ ฝันอยากได้ 300 ม้าต้นๆ
พี่ครับถามหน่อยว่า  280 ม้านี่ หมายถึงไส้เดิมช่ายมั้ยครับ  ต้องทำยังไงบ้างครับ เอาแบบพอประหยัดงบ แล้วไม่พัง

แล้วถ้าลง โบvf30 ดันบูสซัก1.3บาร์  (หรือต้อง vf22 ครับ )
            เปลี่ยนลูก / ก้าน / ข้อ   ของ sti   + ชาร์ปซิ่ง       
            หัวฉีดพอมั้ยครับ 450cc หรือต้องเปลี่ยน 550cc หรือมากกว่านั้น
             ปั้มติ๊กต้องเปลี่ยนมั้ยครับ
             flash กล่องใหม่
             แคมเดิม ไหวมั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยน
              ประมาณนี้ จะพอถึง 300 ม้ามั้ยครับ  :bbbear_20: :bbbear_20:

ปล. ทุกวันนี้ ขับใช้งาน ส่วนใหญ่จะไม่ติดบูส มันประหยัดมาก เติม 95 วิ่งได้ 10 กับ 11โลลิตร 

แต่ติดตรง  วันไหนอยากขับ ติดบูส มันดึงไม่หนัก เลยอยากมีม้าหนักๆ ในตอนติดบูส ไว้ใช้ในยามจำเป็นอ่าครับ

ผมตอบให้ทีละข้อนะครับ
ใช่ครับที่ผมหมายถึงคือเครื่องคอขาวเดิมๆอย่าให้เกิน 280 แรงม้าที่เครื่องจะปลอดภัยสุดครับ (ย้ำ 280 แรงม้าที่เครื่องนะครับ ถ้าเป็นที่ล้อก็ตัวใครตัวมัน)
ถ้าเอาซักสามร้อยต้นๆจริงเอา VF30 ก็ได้แต่อาจต้องอัดบูสมันหน่อยแต่ก็น่าจะพอไหว ถ้าได้ VF22 จะดีกว่า
เปลี่ยนลูก / ก้าน / ข้อ   ของ sti   + ชาร์ปซิ่ง ดีครับสนับสนุนราคาไม่แรงเปลี่ยนแล้วจะขยับไปสามร้อยกลางๆก็ยังไหว
ปั๊มติ๊กเปลี่ยนซะหน่อยก็ดี เอาของคอแดงหรือของแต่งก็ได้ หัวฉีด 450 ไม่พอชัวร์ครับ สามร้อยต้นๆหัวฉีดชมพู 550 ยังเอาอยู่ครับ สุดท้ายแฟลชกล่อง จบแล้วครับสเต็ปนี้ สามร้อยตัวได้อยู่ แต่ถ้าจะเปลี่ยนแคมด้วยให้ไปหาแคมคอแดงเวอร์ชั่นเก่ามาใส่ก็ประหยัดไปได้เยอะครับ โทรมาคุยได้ครับ 086-811-5444 เคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 10:18:35 AM โดย The Blitz_ESSS »

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
GDA คอขาว ขยายความจุ 2300cc. ลูก forge ใหม่ , Power enterprise bearing main ใหม่ 
 ก้าน STI มือสอง , ข้อเหวี่ยงมือสอง , Ver.6 camshaft+spring มือสอง + VF22 turbo เดิมติดรถ + STI injector เดิมติดรถ

จูนกล่องเดิม Reflash โดยไม่เค้นรถ ไม่ดัน fuel pressure  เน้น normal function ของรถครับ

แบบนี้พอไหวมั้ย torque เยอะๆ ขับสบาย  :bbbear_7:

รถเพื่อน 2300 ลูกแมว ก้านเหยี่ยว เทอโบ VF23 กล่องทอง ก็ได้กราฟทรงนี้เหมือนกัน ทอร์คโดดขึ้นแล้วโรยตัวลง ม้าก็ได้ประมาณนี้เหมือนกัน
น่าจะไปไำด้ตรงทอร์คมารอบต่ำมากกว่าที่จะได้แรงม้าในรอบปลาย เพราะจริงๆก่อนขยาย ก็ได้ม้าเท่านี้ แต่ทอร์คมาที่รอบสูงกว่า และน้อยกว่าประมาณ 5KG
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
5kg นี่คืออะไรเหรอครับบบบแหะๆ

• *
ทอร์คเยอะ กับแรงม้าเยอะ อารมจะต่างกันมั้ยครับบ ที่เข้าใจคือ แรงม้าเยอะ ก็ดึงหนักขึ้นใช่มั้ยคับ

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
5kg นี่คืออะไรเหรอครับบบบแหะๆ

ทอร์คไง  :bbbear_25:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *

ไม่ถึงก็เกือบๆถึงนะ แต่ทนป่าวไม่รู้ ถ้าของพร้อมๆไม่มีอะไรผิด ถึงแน่ๆ ที่ล้อนะ ไดโนออโต้คาร์
แต่จะได้นานแค่ไหนไม่รู้แล้วแต่ทีนคนขับ กลั้นใจหน่อยบูสเยอะ 1.4-1.5 เห็นแน่ๆ