ผู้เขียน หัวข้อ: อันนี้เป็นอาการบูสท์ไหล หรือ คลัชลื่นครับ  (อ่าน 7992 ครั้ง)

ออฟไลน์ GC86

• *
  • Popular Vote : 7
    • กรองอากาศ
GC8 ver.6 ทุกอย่างปกติ แต่พอเกียร์5 บูสท์ครึ่งบาร์ แต่พอเหยียบให้บุสท์เกินครึ่งบาร์ รอบเครื่องมันเร่งเหมือนvtecเปิดของhonda แต่ล้อไม่ได้หมุนไวตามรอบ

คุ้นๆว่าบุสท์standardจะมาประมาณ1บาร์ แต่พอรอบมันแปลกผมก็ไม่กล้าฝืน

อาการเหมือนคลัชจับไม่หมด

เพือ่นๆมีความเห็นว่าอย่างไรครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: อันนี้เป็นอาการบูสท์ไหล หรือ คลัชลื่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:59:47 AM »
ถ้าเป็นอาการรอบเครื่องฟาดอย่างเดียวแต่รถไม่ไปตาม สันนิฐานได้เลยครับว่าคลัชหมดละ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• *
    • กรองอากาศ
Re: อันนี้เป็นอาการบูสท์ไหล หรือ คลัชลื่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 05:23:54 PM »
อ่อ ขอบคุณครับ ได้รื้ออีกแล้ว ฮุๆ

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 06:30:59 PM »
มีคลัชแนะนำมั้ย รถผมเดิมๆ ใช้ของอะไรแล้วหาซื้อที่ไหนได้ครับ ขอบคุณครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:59:16 AM »
รถเดิมๆ ก็ใช้ของเดิมๆ สิครับ เหมาะสมกับรถที่สุดแล้วครับ  :bbbear_19:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:24:05 PM »
ตามพี่ต่อว่าละครับ ของเดิมก็ดีครับ
ของ sti ก็มีทั้ง ธรรมดา หรือจะเป็นแบบ3แฉก
ลองชอบถามที่อู่ดูครับน่าจะพอหาให้ได้

หรือจะโดนไปเล่นของแต่งก็มีหลายตัวแล้วแต่งบประมาณของเราครับ

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:40:00 PM »
ขอบคุณครับ  :bbbear_19:

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 02:31:01 PM »
อย่างนี้ถือว่าหมดรึยังครับ

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:10:20 PM »
ก็ไม่หมดนะครับ  หวีล้าไปแล้วมั้งครับ
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:18:02 PM »

ดูผ้ายังเหลือนะครับ น่าจะอย่างที่คุณยูบอกนะครับ

ลองเช็คพวก ปั๊มคลัช ขาคลัช ดูยังคับ มันอาจจะยันอยู่ก็ได้นะ

ผมเคยตั้งแป้นเหยียบคลัชยันไปนิดจังหวะแรกจับ แต่พอทอร์คมามันลื่นเลย

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:11:55 AM »
อีกอาการที่พอจับได้ครับ ตอนเข้าเกียร์1เหมือนเหยียบคลัชไม่สุด ต้องย้ำอีกที ถึงเข้าได้ครับ (ไม่ได้เป็นตลอด)

ผมไล่น้ำมันคลัชหลายรอบแล้ว คิดว่าไม่น่ามีอากาศแล้ว

อันนี้น่าจะเกี่ยวกันมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:45:25 AM »

อาการเข้าเกียร์ยากเหมือนเหยียบคลัชแล้วไม่สุด จริงๆแล้ว อาการแบบนี้

จะประมาณว่าผ้าหมด แต่เท่าที่เห็นในรูป ผ้ายังเหลืออยู่เลย

ถ้างั้นเท่าที่นึกได้ คงมี  1.ปั๊มคลัชรั่ว 2.สายน้ำมันคลัชรั่ว 3.ผ้าคลัชโก่ง

ปล.ปั๊มคลัชบางทีมันรั่วข้างในก็มีนะครับ ไม่จำเป็นต้องรั่วออกมาข้างนอกเสมอไป

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:17:44 PM »
แสดงว่าเบื้องต้นผมควรดูปั้มกับระบบแรงดันน้ำมันก่อนใช่มั้ยครับ

อีกจุดที่เพิ่งเจอ flywheel เหมือนจะมีรอยร้าวอยู่หน่อย อันนี้จะเกี่ยวมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:32:17 PM »

เกียร์ 1 กับเกียร์ถอย ส่วนใหญ่ก็เป็นกันนะครับ

บูชคันเกียร์ป่าว ลองโยกๆด้ามเกีียร์ดู ถ้ามันหลวมๆก็อาจมีส่วนนะครับ

ดูไปดูมา ไม่น่าเกี่ยวกับปั๊มคลัชครับ เพราะถ้าเกี่ยวกับพวกปั๊ม มัน

ก็ไม่น่าทำให้รอบสูงลื่นได้ครับ ส่วนบูชคันเกียร์ เกี่ยวกับการเข้าเกียร์เท่านั้น

ไม่เกี่ยวกับการที่คลัชมันลื่นอะครับ เรื่องลื่นให้ช่างหาสาเหตุน่าจะดีกว่า

เพราะเค้าเห็นสภาพอุปกรณ์ต่างๆ  ส่วนฟลายวีลมีร้าวนิดๆก็ไม่น่าจะทำให้ลื่นได้

เว้นแต่ว่ามันสึกลงไปลึกมากๆจริงๆ แต่ช่างเค้าน่าจะแก้ได้นะ

ขอให้เจอต้นตอปัญหานะครับ  :bbbear_16:

• *
    • กรองอากาศ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:35:31 AM »
เกียร์ 1 กับเกียร์ถอย ส่วนใหญ่ก็เป็นกันนะครับ

บูชคันเกียร์ป่าว ลองโยกๆด้ามเกีียร์ดู ถ้ามันหลวมๆก็อาจมีส่วนนะครับ

ดูไปดูมา ไม่น่าเกี่ยวกับปั๊มคลัชครับ เพราะถ้าเกี่ยวกับพวกปั๊ม มัน

ก็ไม่น่าทำให้รอบสูงลื่นได้ครับ ส่วนบูชคันเกียร์ เกี่ยวกับการเข้าเกียร์เท่านั้น

ไม่เกี่ยวกับการที่คลัชมันลื่นอะครับ เรื่องลื่นให้ช่างหาสาเหตุน่าจะดีกว่า

เพราะเค้าเห็นสภาพอุปกรณ์ต่างๆ  ส่วนฟลายวีลมีร้าวนิดๆก็ไม่น่าจะทำให้ลื่นได้

เว้นแต่ว่ามันสึกลงไปลึกมากๆจริงๆ แต่ช่างเค้าน่าจะแก้ได้นะ

ขอให้เจอต้นตอปัญหานะครับ  :bbbear_16:

ใช่ครับหัวเกียร์หลวมนิดๆ เข้าแล้วไม่กลึบๆ ส่วนช่างก็ผมกับเพื่อนๆนี่แหละครับ นั่งมึนกันเองอยู่  :bbbear_25: :bbbear_14: ที่ยังไม่แน่ใจคือ หวีคลัชซึ่งไม่รู้จะทดสอบว่ามันล้ารึเปล่า แต่คลัชรถผมค่อยข้างนิ่มขับสบายครับ ไม่แน่ใจว่ามันจะล้ารึเปล่า