ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ Forester ครับ  (อ่าน 6278 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuTae

• *
  • Popular Vote : 0
กำลังจะซื้อ Forester ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:11:26 PM »
สวัสดีครับ  :bbbear_19:

แบบว่ากำลังจะหารถใต้ท้องสูงๆ(เผื่อหนีน้องน้ำ) ที่เกาะถนนครับ เพิ่งขาย Fortuner ไป และไม่ค่อยชอบ CRV เรื่องวัสดุภายใน และความแข็งแรงของตัวถัง
เลยมามองที่ Forester ยิ่งตอนนี้ราคาเหลือ ไม่เกิน 1.7 ล้าน และได้เครื่องตัวใหม่ด้วย

พี่ๆชาวสยามซูบารุ ว่า Forester น่าสนใจไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สวะ.

• *
  • Popular Vote : 32
Re: กำลังจะซื้อ Forester ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:18:53 PM »
ดันครับๆ

รอพี่ๆท่านอื่นมาให้เหตุผล

:bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:38:38 PM »
เหมือนอ่านที่ไหนแว้บๆว่ามีโปรอยู่นะครับ ลดราคากี่แสนไม่รู้นี่แหละ รู้สึกว่าเฉพาะ forester กับ outback ลองถามเซลดูนะครับ

ออฟไลน์ Beerrl

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:57:30 PM »
ผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน
ตอนนี้เปรียบเทียบอยู่หลายตัวเหมือนกัน
ขอไปลองขับก่อนนะครับแล้วจะมาวิเคาระห์ต่อให้ฟังครับ

แต่จากอ่านจากข้อมูล ผมว่าตอนนี้ห่วงแค่เรื่องอัตราเร่ง กับ การกินน้ำมันครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:10:35 PM »
ซื้อเลยครับ ขับแล้วไม่ชอบ เอามาปล่อยต่อถูกๆ แถวๆนี้ก้อได้ครับ

ตะแรก ภริยาของเสือดำ ก้ออยากได้ forester หล่อนจะเอาไว้บรรทุก ลูกๆเสือ  เพราะ scirocco มันเข้าออกยาก

เลยพาไปดู ที่มอเตอร์ (ที่มีแต่) อิมเมจ :bbbear_42:

ได้ทดลองขับ ด้านหลังศูนย์... ทั้ง forester outback และ legacy ก้อชอบใจ....แต่ราคาสูง    :bbbear_38:

สุดท้าย มาพบ Honda freed  ครับ ราคาถูก ตอบโจทย์มากกว่า  :bbbear_34:

ตอบโจทย์ ผม กะ เมีย กะ ลูกๆ  แต่ ไม่ตอบของ จขกท ครับ :bbbear_43:

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:52:04 PM »
สวัสดีครับ  :bbbear_19:

แบบว่ากำลังจะหารถใต้ท้องสูงๆ(เผื่อหนีน้องน้ำ) ที่เกาะถนนครับ เพิ่งขาย Fortuner ไป และไม่ค่อยชอบ CRV เรื่องวัสดุภายใน และความแข็งแรงของตัวถัง
เลยมามองที่ Forester ยิ่งตอนนี้ราคาเหลือ ไม่เกิน 1.7 ล้าน และได้เครื่องตัวใหม่ด้วย

พี่ๆชาวสยามซูบารุ ว่า Forester น่าสนใจไหมครับ

ขอบคุณครับ

ถ้ารับค่าน้ำมันใด้ก็เอาเลยครับ   รถดี  เห้นด้วยครับ   แต่ถ้าจะลุยน้ำจริง  ช่วงล่างมันสูงจริง แต่เครื่องมันอยุ่ เตี้ยนะ เสียววว... พวก แนวฟอจูนเนอ ปาเจโรปอต อะไรพวกนั้นอาจจะลุยน้ำสูงๆดีกว่าครับ... อะไหล่ถูกด้วยครับ
ผมเอาพวกแนวพื้นฐานกระบะไปลุยน้ำมาหลายทีไม่มีปัญหา  แต่ ไม่ทราบว่าใครเคยเอา forester ไปลุยน้ำแบบ 50 - 60 cm มาบ้างครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:03:39 PM »
ฝรั่งพาน้องForesterลุยนำ้ กับข้อคิดต่างๆ
http://www.subaruforester.org/vbulletin/f102/how-deep-can-you-go-41257/

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:46:52 PM »
Suv ตอนนี้ผมให้ forester เลยครับ ราคาล้านกลาง ได้รถนำเข้าญี่ปุ่น ผมว่าคุ้มครับ
รองลงมา แคปติว่า ดีเซล ก็น่ามองครับ แต่ผมว่าใหญ่เทอะทะไปนิด

รอได้ลองรอ cx-5 ของมาสด้า ไม่แน่ใจปลายปีจะได้เห็นป่าว เครื่อง sky active ด้วยครับ

ที่สำคัญ ทดลองขับก่อนซื้อครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 07:05:20 PM »
วันนี้ไปทดลองขับ Forester มาแล้วครับ  :bbbear_32:
อัตราเร่งดีมาก
วงเลี้ยวแคบมากๆ
ช่วงล่าง Firm ดี
เกียร์ 4 ทดไว้ต่ำ ขับทางไกลน่าจะประหยัด
การเก็บเสียงใช้ได้เลย
ทัศนะวิสัยดีมาก
เบรกทำได้ดี

แต่.... สำหรับผม เบาะนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ และภายในแคบไปนิด
กำลังตัดสินใจว่า เพิ่มงบไป Outback ดี หรือไม่ก็ยุบโครงการซื้อรถไปก่อน  :bbbear_33:

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 08:38:47 PM »
ใจจริง ชอบ forester
มีอีกตัวสมรรถนะไกล้เคียงforester แต่ภายใน หรูและสบายกว่า
volvo xc ไงครับ เพิ่งรู้จากเพื่อนว่าอะไหล่ถูก(ถ้าไปซื้อที่แหล่ง) ยกตัวอย่าง เครื่อง 2.0 turbo 3x,xxx ผมเข้าใจผิดมานาน นึกว่ารถยุโรปอลั่ยแพง ยี่ห้ออื่นไม่รู้ แต่ยี่ห้อนี้ถูกครับ
เป็นอีกตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ Beerrl

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:02:34 PM »
วันนี้ไปทดลองขับ Forester มาแล้วครับ  :bbbear_32:
อัตราเร่งดีมาก
วงเลี้ยวแคบมากๆ
ช่วงล่าง Firm ดี
เกียร์ 4 ทดไว้ต่ำ ขับทางไกลน่าจะประหยัด
การเก็บเสียงใช้ได้เลย
ทัศนะวิสัยดีมาก
เบรกทำได้ดี

แต่.... สำหรับผม เบาะนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ และภายในแคบไปนิด
กำลังตัดสินใจว่า เพิ่มงบไป Outback ดี หรือไม่ก็ยุบโครงการซื้อรถไปก่อน  :bbbear_33:

เห็นด้วยเลยครับ ไปลองมาเหมือนกันครับ
แต่ผมว่าถ้าเทียบกับ suv เบนซิน เครื่อง 2000cc NA ผมว่าช่วง 0-50 ใช้ได้เลย แต่จังหวะ click down ต้องกดคันเร่งเยอะมาก
แต่ถ้าเทียบกับเครื่องดีเซลอย่าง captiva ดีเซล ผมว่ายังสู้ไม่ได้ครับ รวมถึงถ้าเทียบกับ tucson ดีเซล ผมว่าคนละเรื่องเลย
ช่วงล่าง ขับสนุกครับ ขาดความนุ่มไปหน่อย
เบรคดีเลยทีเดียว
อัตราการกินน้ำมัน จากรถคันที่ลองขับอยู่ที่ 12L/100km หรือ 8.3km/l

แล้วไปลองเทียบกับ outback แล้ว ผมว่า outback ให้ความสบายมากกว่า เครื่องแรงกว่า แต่ค่อยๆขึ้น ไม่ดึงแบบforester เพราะ เกียร์ CVT ครับ
ถ้าเป็นผู้ใหญ่ หรือ คนที่ชอบความหรู สบายๆ ลุยได้ outback ดีกว่าเยอะครับ แต่ราคาต่างกัน 6แสน

สรุปเลยครับ
ถ้างบถึง ชอบระบบ การขับขี่ ของ Subaru ผมว่าไปที่ outback เลยครับ
แต่ถ้าชอบ Subaru ลุยๆได้ ช่วงล่าง เบรค ระบบขับเคลื่อนดีมาก ขับสนุก แต่ไม่ค่อยแรงเมื่อเทียบกับ ดีเซล หรือ เครื่องใหญ่กว่า เน้นคุณภาพ Forester ก็เป็นทางเลือกที่ดีตัวหนึ่งครับ

สำหรับผมเองลองขับมาหลายคันในรถแบบ suv มาหลายคัน forester เป็น หนึ่งในรถที่ขับสนุกคันหนึ่ง ถ้าไม่ติดเรื่องราคาขายต่อ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:15:27 PM »
สงสัยอาจต้องรอ Outback Minor Change ครับ มิน่าทำไมถึงให้ส่วนลด 3แสน
http://www.subaru.com/vehicles/outback/index.html

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:26:08 PM »
สงสัยอาจต้องรอ Outback Minor Change ครับ มิน่าทำไมถึงให้ส่วนลด 3แสน
http://www.subaru.com/vehicles/outback/index.html

เห็นราคาในลิ้งค์แล้วปวดใจ :bbbear_11:

ออฟไลน์ neraphan

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:39:33 PM »
โปรโมชั่นดีๆๆถามน้องเซลได้เลยคะ0839883041 0816662224ค่ะ suparu pattaya ka :bbbear_23: