ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่อง ไฟ ไฟ  (อ่าน 3707 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
ปัญหาเรื่อง ไฟ ไฟ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 03:22:27 PM »
สวัสดีครับ ปรึกษาหน่อยครับ
รถผมมีอะไรแปลกๆเกี่ยวกับระบบไฟน่ะครับ

1. เวลาเข้าเกียร์ถอย บางครั้ง เหมือนไฟตก (สังเกตว่า Defi มันจะดับ แ้ล้วติดใหม่อีกครั้ง)
2. เวลาเปิดไฟเลี้ยว ไฟหน้าปัด และ ไฟที่ Defi จะหรี่ กระพริบ ตามจังหวะไฟเลี้ยว
3. ไฟหน้าไม่สว่างเท่าที่ควร (เปลี่ยนหลอดแล้วก็ไม่หาย)
4. กระจกไฟฟ้าไม่ค่อยมีแรงขึ้น ลองเปลี่ยนมอเตอร์ แกะแผงดูแล้ว ไม่ได้เกิดจากความฝืด

ควรไล่เช็คตรงไหนก่อนดีครับ ยังไม่มีงบวางหัวใหม่ตอนนี้ จะไล่ wiring ใหม่ทั้งคัน เคยถามก็เป็นหมื่นเลย สู้วางหัวใหม่ดีกว่ามั้ยเนี่ย
ขอตำแหน่งเช็คละเอียดๆด้วยนะครับ ว่าสายดิน อะไรตรงไหนยังไง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 03:45:46 PM โดย saran_1st »

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
Re: ปัญหาเรื่อง ไฟ ไฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 04:13:53 PM »
น่าจะไดชาร์ดนะครับ
ลองติดเครื่องแล้วถอดขั้วแบตวิ่งดูก็ได้ครับเอาแค่ในหมู่บ้านแล้วยังเป็นอยู่เปล่า
จำกระทู้เก่าได้ประมานว่าไดชาร์ดเริ่มเสียครับ
หรืออีกอย่างพวกฟิวต่างอาจมีขี้เกลือจับทำให้ไฟเดินไม่เรียบเอาsonixฉีดไล่เลยครับ
ผิดถูกประการใดขออภัยนะครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 04:22:13 PM »
ขั้วแบดไม่แน่นก็เป็นไปได้นะ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 04:26:44 PM »
น่าจะไดชาร์ตอีกเสียงครับ ไม่ทราบว่ามี volt meter หรือป่าวครับ ถ้ามีลองวัดขั้วแบตดูตอนสตาร์ทเครื่องไฟวิ่งอยู่เท่าไรถ้าปกติ น่าจะอยู๋แถวๆ 13-14 volt ครับ แต่ง่ายสุดสตาร์ทเครื่องแล้วถอดขั้วแบตเลยถ้าเครื่องดับก็ไดเสื่อมละครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 04:36:33 PM »
ตอนไดชาร์จผมจะไป มันจะขึ้นสัญลักษณ์เบรคมือ กะแบท กระพริบๆเรื่อยๆ

แต่ผมว่า กัดฟันวายริ่งใหม่ดีกว่า จบแน่นอนเพราะจำได้ว่าเคยมีปัญหาสายไฟใช่มะครับ

หรือไหนๆมันเหมือนว่างเครื่องใหม่ ก็เปิดเครื่องโอเวอร์ฮอลไปเรย ใช้ยาวเลยทีนี้ :bbbear_35:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ poppi_ftw

• *
  • Popular Vote : 2
  • F.T.W.
    • Fuck-Stock
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 04:50:25 PM »
ตอนไดชาร์จผมจะไป มันจะขึ้นสัญลักษณ์เบรคมือ กะแบท กระพริบๆเรื่อยๆ

แต่ผมว่า กัดฟันวายริ่งใหม่ดีกว่า จบแน่นอนเพราะจำได้ว่าเคยมีปัญหาสายไฟใช่มะครับ

หรือไหนๆมันเหมือนว่างเครื่องใหม่ ก็เปิดเครื่องโอเวอร์ฮอลไปเรย ใช้ยาวเลยทีนี้ :bbbear_35:

เห็นด้วยครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว  :bbbear_38: กัดฟันเปิดเครื่องเช็คความเรียบร้อย wiring สายไฟใหม่ไปเลยครับ ใช้งานยาวๆ กันไปเลย  :bbbear_25:
I don't care what everyone else believe...

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 06:18:54 PM »
เช็คสภาพแบตเตอร์รี่ก่อน(วัดกำลังไฟที่ผลิตได้)แล้วตามด้วยความแน่นของขั้วครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 02:45:16 PM »
ขอบคุณครับ เด๋วมาอัพเดต

พี่โชคจำแม่นแหะ 55
วายริ่งนี่เปนอาทิตย์ป่ะครับ กลัวลงแดงไม่ได้ขับอิม

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:46:47 PM »
ขอบคุณครับ เด๋วมาอัพเดต

พี่โชคจำแม่นแหะ 55
วายริ่งนี่เปนอาทิตย์ป่ะครับ กลัวลงแดงไม่ได้ขับอิม
ยังขับได้ก็ขับไปก่อนสิครับ ระหว่างนี้เก็บตังค์โอเวอร์ฮอลเลย ไหนๆก็ยกแล้วเนอะ
ก็เหมือนวางเครื่องอ่ะ ประมาน3อาทิตย์ กลั้นใจสู้ไปเลย :bbbear_34:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:59:30 PM »
ยังขับได้ก็ขับไปก่อนสิครับ ระหว่างนี้เก็บตังค์โอเวอร์ฮอลเลย ไหนๆก็ยกแล้วเนอะ
ก็เหมือนวางเครื่องอ่ะ ประมาน3อาทิตย์ กลั้นใจสู้ไปเลย :bbbear_34:

:bbbear_34:

ออฟไลน์ หมูป่า

• ไม่มีอะไรจะให้ใคร นอกจากความรู้ที่พอจะมีบ้างให้แก่ใคร
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:30:33 PM »
พี่ปุ๊ยคิดเหมือนผมไหม อุปกรณ์ใดที่ทำงานไม่เต็มที่ ไม่ไฟเมนหลักบวกหรือลบมาไม่เต็มกระแส ก็มีโอกาสเป็นเช่นนี้ ผมว่าลองไล่จากอุปกรณ์นั้นย้อนไปจนถึงฟิวส์หลัก แม้กระทั่งกราวด์ เดี๋ยวก็เจอจุดไฟตกหรือช็อตลงกราวด์ ยกขั้วแบตวิ่งผมว่าเหมือนโยนฟืนเข้ากองไฟครับ :bbbear_15: ขออภัยผู้รู้ทุกท่านครับ :bbbear_48: