ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหารบกวนปรึกษาครับ  (อ่าน 1892 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
มีปัญหารบกวนปรึกษาครับ
« เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 01:26:29 PM »
ใช้ Gc เครื่องตากลม Auto Triptronic ติด LpG วิ่งมาแล้ว ตอนได้มาเลขไมล์ 90000 เอาไปติด LPG แล้ววิ่งไป 60000 กว่า
มีปัญหาตอนใช้ น้ำมันครับ เครื่องสั่น รอบ Swing ไม่มีแรง อาการหนักช่วงเช้าๆ ตอนเครื่องเย็น พอร้อนพอวิ่งได้ แต่เหมือนไม่มีแรง รอบขึ้นช้า พอตัดเป็น LPG แล้ววิ่งปรกติเนียนดีครับ
เป็นมา4-5 เดือนแล้ว แต่ช่วงนี้อาการหนัก เล่นเอา พารานอยด์ กลัวอาการมันจะลุกลาม ตั้งแต่เริ่มเป็น ก็แก้มาเรื่ิอยมีรายละเอียดดังนี้

1 เปิดฝาทำ Valve เรียบร้อย ไม่มีรั่ว
2 เปลี่ยนหัวฉีดน้ำมัน
3 เปลี่ยน pump ติ๊ก ทดสอบแรงดันแล้ว ปรกติ

รถคันนี้เคยสูบแตกตอนได้มาใหม่ๆ เลยต้องเปลี่ยน short block แต่เนื่องจาก Short block ที่ได้มามีปัญหาเรื่อง invoice ผมเลยต้องเปลี่ยน Shot block อีกครั้งเมื่อเดือนที่แล้ว โดยเครื่องที่ได้มาใหม่ผมได้เปลี่ยนลูก แหวน ชาพท์ ก่อนที่จะประกอบ

ตอนนี้เหลือแต่ท่อนบนเท่านั้นที่ยังไม่เปลี่ยน

ขอสอบถามประสพการณ์ของท่านๆครับ แนะนำหน่อย ผมไม่อยากขายมันแต่ถ้าเข้าอู่ทุกเดือนอย่างนี้ก็ไม่ไหว เสียสุขภาพจิตครับ ที่ทำรถมาก็ตั้งใจจะใช้ยาว ไม่เคยประหยัดเรื่องค่าซ่อมและดูแล แต่สิ่งที่ได้รับกลับมาเล่นเอาเครียดดดดด

ขอบคุณครับ

• *
Re: มีปัญหารบกวนปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 01:37:23 PM »
เพิ่มเติมครับ Air flow ลองเปลี่ยนแล้ว ท่อไอเสียเคยรั่วตรง up pipe แก้แล้ว ลองเปลี่ยนกล่องดูแล้ว ตอนนี้คิดจะลองเปลี่ยนท่อนบนดู ถ้าไม่หายคงต้องเปลี่ยนอู่ หรือเปลี่ยนรถ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 02:20:55 AM »
O2 sensorเสียรึเปล่าครับลองไปเสียบOBDดูก่อน
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:06:52 PM »
น้ำมันที่อยู่ในถังเป็นน้ำมันอะไรครับ ถ้าเป็นแก๊สโซฮอลทิ้งค้างถังไว้นานๆ จะเสื่อมสภาพครับโดยมากมักเจอปัญหาระเหยเป็นน้ำ ลองใช้น้ำมันจนหมดถังแล้วเติมน้ำมันถังใหม่แล้วสังเกตุอาการดูอีกครั้งครับ ถ้าหายสาเหตุก็มาจากน้ำมันนี่แหละครับเพราะรถที่ใช้แก๊สจะใช้น้ำมันค่อนข้างน้อยส่วนใหญ่เติมกันทีใช้นานกว่าจะหมดถัง ถึงแม้ว่าจะเติมเป็นเบนซินล้วนๆ ก็มีอาการน้ำมันเสื่อมสภาพได้นะครับ ไม่ได้เกิดเฉพาะกับแก๊สโซฮอลเพียงอย่างเดียวเพียงแต่เบนซินล้วนๆ จะเสื่อมสภาพช้ากว่าเท่านั้นเอง

ขอให้โชคดี :bbbear_35:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:14:21 PM »
ขอบคุณครับ
O2 เปลี่ยนเมื่อปลายปีที่แล้วครับ
ส่วนน้ำมัน ผมเติม 95 ธรรมดา เฉลี่ยจะใช้เดือนละประมาณ 2000 บาท ครับ ไม่ได้วิ่ง LPG เพียวๆ
ตอนนี้กำลังไล่พวกท่อนบน สายไฟ ลิ้นปีกผีเสื้อ โดยละอียดครับ เดี๋ยวจะสั่งให้ตรวจพวก ที่เปลี่ยนไปแล้วด้วย

แล้วจะมารายงานผลครับ