Article > Article

ปัญหา สตาร์ทเครื่องแล้วดับเอง

<< < (2/2)

ValenDear:
ลองสตาร์ทไว้เฉยๆ สิครับ ยังไม่ต้องทำอะไร รถมันดับมั้ยครับ

mystic:
แนะนำว่า ถ้าเป็ํนไปได้ เข้าอู่ครับ  จากอาการที่พิมมาข้างต้นเนี่ยะ มี3อย่างครับพี่ คิดว่า น่าจะเป้น ตัวแปรที่เกิดปัญหานี้คือ 1.แอร์โฟล ผมเคยเป็นครับ ตอนแรกก็คิดว่าปั๊มติ๊ก แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ 2.isc วาวล์ กับ ลิ้นปีกผีเสื้อครับ 3.ปั๊มติ๊ก ถ้าบิดกุญแจสตาร์ทแล้วจะมีเสียงปั๊มติดทำงานอยุ๋ ก็แสดงว่า ไม่ใช่ครับ

kick191:
อาการเหมือนผมเลยครับ ของผมปั้มติ๊กเสีย มันสตารผ์ติดเพราะมีน้ำมันค้างท่อ ผมถอดปั้มออกมาดู และต่อตรงใช้งานอยู(่ ครับ

ruspu_tin:
อาการเดียวกับผมคับ..ลองเปลี่ยนแอร๊โฟรยังคับ..ผมเปลี่ยนแล้วหายเลย
แต่ให้ดี..หาอู่ซูบารุใกล้บ้านดีกว่าครับ..ชัวร์กว่าเยอะ :bbbear_34:

SPICY-1:
ลอง check อะไรง่ายๆก่อนนะครับ

1. ลองทำความสะอาด MAF sensor กับ filter ดูครับ
2. ดูระดับน้ำมันเครื่องและสี
3. ดูสาย(หลอด/ถ่อ)จาก air box/intake ถึง valve cover ดูว่าเสียบเข้าอยู่หรือว่ามันหลุดออก
4. ดูหัวเทียนครับว่า ดมแล้วมีกลิ่นอปลกหรือเปล่า สีและรูปที่หัวเทียนเป็นลักษณะยังไง

บางทีน้ำมันที่ใช้อยู่มันไม่ดี
ลองไล่อย่างที่คุณ nnet บอกครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version