ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค brembo GDB ใส่กับ gc8 ได้ไหมครับ  (อ่าน 6322 ครั้ง)

ออฟไลน์ tentza1

• *
  • Popular Vote : 2
เบรค brembo GDB ใส่กับ gc8 ได้ไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:42:57 PM »
พอดีอยากใส่เบรค brembo ของ gdb แต่ไม่ทราบว่าใส่กับ gc8 ได้ไหมครับ เเล้วราคา 28000ถือว่าแรงไปไหมครับ มือใหม่จริงๆครับ

ออฟไลน์ tentza1

• *
  • Popular Vote : 2
Re: เบรค brembo GDB ใส่กับ gc8 ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:57:45 PM »
ลืมบอกไปผม ใส่ ล้อก้าน วี นะครับ ขอบ17

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: เบรค brembo GDB ใส่กับ gc8 ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:31:40 PM »
ก้านวี ใส่เบรมโบ้gdbได้คร้าบ ใส่อยู่เลย :bbbear_23:

ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:07:56 AM »
ล้อหน้าใส่ได้เลย แต่ล้อหลังต้องแปลงครับ
ล้อหลังต้องซื้ออแดปเตอร์มายึดเบรคใหม่ครับ ไม่ก็ให้อู่ทำเขาจะสั่งตัดกับโรงกลึง ราคาประมาณคู่ละ 2,500.-3,500.-
ส่วนเบรคมือจะดึงแล้วไม่เบรคครับ ผ้าเบรคไม่ถึง ต้องไปอัดผ้าเบรคให้หนาขึ้นครับ

ส่วนราคาเบรมโบ้(สีทอง) คาลิปเปอร์ หน้า/หลัง +ผ้าเบรค+จานเบรค ราคาตลาดจะประมาณ สี่หมื่นกว่าๆครับ

การเลื่อกซื้อต้องคิดเศรษฐศาสตร์ด้วยนิดนึงนะครับ อย่าเอาถูกเข้าว่า
ถ้าได้จานเบรคบางๆ ใกล้หมดมา จานเบรคคู่ละหมื่นกว่า
ผ้าเบรคใกล้หมด ผ้าเบรคเบรมโบ้แท้ หมื่นต้นๆต่อคู่ เลยนะครับ ผ้าเบรคกับจานลองคูณกันเอาเองนะครับว่าเท่าไหร่ถ้าซื้อมาแล้วต้องจ่ายเพิ่มอีก

ถ้าซื้อกันเองอาจหาสี่หมื่นต้นๆ ได้ครับ พ่่อค้าสีหมื่นกลางๆ อันนี้เรื่องธรรมชาติครับค้าขายต้องมีกำไรบ้าง ถ้าดูไม่เป็นก็ยังดีถ้ามีพ่อค้ามีคุณธรรมช่วยดูให้ ถือเป็นค่าวิชาครับ
แต่ผ้าเบรคต้องพอมีอยู่ จานเบรคต้องไม่บาง ถ้ามาหนาๆหมด 5 หมื่นก็คุ้มครับ   :bbbear_32:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 10:11:08 AM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 02:29:46 PM »
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มเติมนะครับ พอดีจะเปลี่ยนเบรคอยู่เหมือนกัน (ผมใช้เบรกหน้า 4 หลัง 2 pot และดุมใหญ่ RA) และมีโครงการเพาะกล้าม คอแดง 4 RA เป็น 300 whp ตอนนี้เริ่มอัพเกรดส่วนประกอบหลายๆอย่างให้สมบูรณ์แล้วเพื่อเตรียมความพร้อมก่อนจูน อยากรบกวนขอความเห็นพี่ๆน้องๆ SSS ในการเลือกเบรคระหว่าง
1.Brembo GDB มือสอง ราคาพร้อมติดตั้งประมาณ 5 หมื่นต้นๆ แต่อาจจะใข้ได้สักพักต้องเปลี่ยนจาก + ผ้าอีกสองหมื่น หรือ
2.Brembo รุ่นเดียวกับ GDB พร้อมจาน  พร้อมสายถักมือหนึ่งครบชุด พร้อมติดตั้งหย่อนแสนนิดๆ หรือ
3.หา Bremobo หรือ AP 4 pots ใหญ่พร้อมจานมือสองเปลียนแทนเฉพาะคู่หน้า ตกประมาณสี่หมื่นกว่า หรือ
4.เปลี่ยนจานก P.MU SCR หรือ Dixel แบบชิ้นเดียวเซาะร่องคู่หน้า พร้อมอัพผ้าเบรกเป็นยี่ห้อเดียวกัน

โดยส่วนตัวมอง 2 กับ 4 ไว้ แต่กลัวเลือกข้อ 4 แล้วเอาไม่อยู่ต้องเสียตังอีกรอบ ส่วนสองคงต้องกัดฟันหน่อย แต่ละท่านมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
PS. พวก caliper มือหนึ่งกับมือสองประสิทธิภาพต่างกันมากมั้ยครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:04:02 PM »
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มเติมนะครับ พอดีจะเปลี่ยนเบรคอยู่เหมือนกัน (ผมใช้เบรกหน้า 4 หลัง 2 pot และดุมใหญ่ RA) และมีโครงการเพาะกล้าม คอแดง 4 RA เป็น 300 whp ตอนนี้เริ่มอัพเกรดส่วนประกอบหลายๆอย่างให้สมบูรณ์แล้วเพื่อเตรียมความพร้อมก่อนจูน อยากรบกวนขอความเห็นพี่ๆน้องๆ SSS ในการเลือกเบรคระหว่าง
1.Brembo GDB มือสอง ราคาพร้อมติดตั้งประมาณ 5 หมื่นต้นๆ แต่อาจจะใข้ได้สักพักต้องเปลี่ยนจาก + ผ้าอีกสองหมื่น หรือ
2.Brembo รุ่นเดียวกับ GDB พร้อมจาน  พร้อมสายถักมือหนึ่งครบชุด พร้อมติดตั้งหย่อนแสนนิดๆ หรือ
3.หา Bremobo หรือ AP 4 pots ใหญ่พร้อมจานมือสองเปลียนแทนเฉพาะคู่หน้า ตกประมาณสี่หมื่นกว่า หรือ
4.เปลี่ยนจานก P.MU SCR หรือ Dixel แบบชิ้นเดียวเซาะร่องคู่หน้า พร้อมอัพผ้าเบรกเป็นยี่ห้อเดียวกัน

โดยส่วนตัวมอง 2 กับ 4 ไว้ แต่กลัวเลือกข้อ 4 แล้วเอาไม่อยู่ต้องเสียตังอีกรอบ ส่วนสองคงต้องกัดฟันหน่อย แต่ละท่านมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
PS. พวก caliper มือหนึ่งกับมือสองประสิทธิภาพต่างกันมากมั้ยครับ
รถของพี่ thor111 ม้าก็ป้วนเปี้ยน300 ก็เห็นใช้4พอร์ท เอาอยู่สบาย แค่ใช้ผ้าดิ๊กเซลtype z

แต่ความรู้สึกของผม4พอร์ตเหมาะกับGC มากกว่า เบรมโบ้เบรคแล้วหัวทิ่มไม่เนียนเหมือน4พอร์ตเลย นำ้หนักเบรคสี่พอร์ตในGC ทำได้ดีกว่าเยอะครับ

ส่วนตัวเชียร์ข้อ1 เบรมโบ้มือสอง  ดูลูกสูบบไม่ตาย ไม่เปนตามด เปลี่ยนชุดซ่อมเบรคหน้าหลัง3พันบาทได้ ประหยัดได้เยอะครับ เอาเงินส่วนต่างไปถอยhks2835 รุ่นวิ่งน้อยจอดนานของเสือดำดีกว่า555

แต่ ถ้างบถึงก็เบิกใหม่ ย่อมดีกว่ามือสองแน่นอน แต่ดีกว่ายังไง ไม่รู้ค้าบอิอิ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:25:19 AM »
รถของพี่ thor111 ม้าก็ป้วนเปี้ยน300 ก็เห็นใช้4พอร์ท เอาอยู่สบาย แค่ใช้ผ้าดิ๊กเซลtype z

แต่ความรู้สึกของผม4พอร์ตเหมาะกับGC มากกว่า เบรมโบ้เบรคแล้วหัวทิ่มไม่เนียนเหมือน4พอร์ตเลย นำ้หนักเบรคสี่พอร์ตในGC ทำได้ดีกว่าเยอะครับ

ส่วนตัวเชียร์ข้อ1 เบรมโบ้มือสอง  ดูลูกสูบบไม่ตาย ไม่เปนตามด เปลี่ยนชุดซ่อมเบรคหน้าหลัง3พันบาทได้ ประหยัดได้เยอะครับ เอาเงินส่วนต่างไปถอยhks2835 รุ่นวิ่งน้อยจอดนานของเสือดำดีกว่า555

แต่ ถ้างบถึงก็เบิกใหม่ ย่อมดีกว่ามือสองแน่นอน แต่ดีกว่ายังไง ไม่รู้ค้าบอิอิ

แหน่ะ ตาโชคมีพาดพิง  :bbbear_14: :bbbear_15:

เรื่องของน้ำหนักเบรคต้องบอกว่าอยู่ที่ผ้าเบรคที่ใช้ครับ เป็นเรื่องนานาจิตตัง เพราะคาแรกเตอร์ของผ้าเบรคแต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกัน จะเบรคจึ๊กหรือจะเบรคได้ตามน้ำหนักเท้า ก็แล้วแต่ชอบนะครับ

ส่วนถามว่า Brembo กับ 4 Pots......ยังไง Brembo ก็เบรคดีกว่าอยู่แล้วเพราะลูกสูบ+จาน ใหญ่กว่าตั้งเยอะ แต่ก็ต้องแลกกับน้ำหนักตัวที่มากขึ้น

ลองดูพวกชุดเบรคที่เป็นจานแต่ง 2 ชิ้นเป็นทางเลือกด้วยครับ

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 12:17:22 PM »
งั้นผ้าเบรคชุดใหม่ต้องดิ๊กเซลหน้าและหลัง ผ่อนกะตะบู๋ยาวๆเลย :bbbear_13:

ออฟไลน์ aycarshop

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:51:19 PM »
ก้านวี ใส่เบรมโบ้gdbได้คร้าบ ใส่อยู่เลย :bbbear_23:

ชอบจริงคันเนี่ย :bbbear_17:

ออฟไลน์ Monkey Vtec

• *
  • Popular Vote : 0
  • ชอบจิงๆ เจ้า Suby เนี่ย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 01:42:44 PM »
ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ
อยากใส่ Brembo ให้กับ Forester 2.0 โฉมปัจจุบัน
รบกวน แนะนำของใหม่มีที่ไหนบ้างครับ (งบประมาณ?)
หรือถ้าของมือ 2 ควรใช้ของรุ่นไหนครับ

ขอบคุณมากๆครับ

:bbbear_4:
Smile Center Dental Clinic

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 02:56:35 PM »
แหน่ะ ตาโชคมีพาดพิง  :bbbear_14: :bbbear_15:

เรื่องของน้ำหนักเบรคต้องบอกว่าอยู่ที่ผ้าเบรคที่ใช้ครับ เป็นเรื่องนานาจิตตัง เพราะคาแรกเตอร์ของผ้าเบรคแต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกัน จะเบรคจึ๊กหรือจะเบรคได้ตามน้ำหนักเท้า ก็แล้วแต่ชอบนะครับ

ส่วนถามว่า Brembo กับ 4 Pots......ยังไง Brembo ก็เบรคดีกว่าอยู่แล้วเพราะลูกสูบ+จาน ใหญ่กว่าตั้งเยอะ แต่ก็ต้องแลกกับน้ำหนักตัวที่มากขึ้น

ลองดูพวกชุดเบรคที่เป็นจานแต่ง 2 ชิ้นเป็นทางเลือกด้วยครับ

ดูจากอัตราการบูสแล้ว รถลุงต่อไม่น่าจะ300นะ............น่าจะเกิน.........

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 03:34:18 PM »
Brembo ของGDB คู่หน้าใส่กับGCได้เลยครับ รูน็อตจะตรงกับคอม้าเดิมๆเลย แต่คู่หลังต้องทำAdaptorครับ แนะนำว่าควรหาร้านฝีมือดีๆ ที่ทำแล้วได้เซ็นเตอร์ก็จะใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาครับ ส่วนราคา28,000นี่ถูกมากครับ ถ้าลูกสูบกับซีลยางยังสภาพดีอยู่นะครับ
.

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:53:50 PM »

สำหรับ 300 ม้า ใช้ 4 pot เดิมยังไหวสบายครับ เพียงแต่เลือกใช้ผ้า+จาน ที่ดี รองรับกับกำลังของเครื่องยนต์ที่เพิ่มมากขึ้น เท่านี้ก็เพียงพอ ประหยัดเงืนไปซื้อคาลิเปอร์ได้หลายหมื่น

อย่างที่อาจารย์ต่อบอกไว้ คาแรกเตอร์ของเบรคแต่ละยี่ห้อก็ช่วยให้เราตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ว่าต้องการแบบไหน เบรคได้ตามน้ำหนักเท้า หรือ แบบ on-off ก็อยู่ที่เราต้องการ

ถ้าเป็นผมแนะนำ จะตามนี้ครับ

1. เปลี่ยนผ้า+จาน
2. น้ำมันเบรค
3. เปลี่ยนยางที่ดี ส่วนนี้สำคัญมาก ยางดีหรือไม่ดี ส่งผลไปถึงเบรคว่าอยู่ไม่อยู่ได้เลยทีเดียว
4. สายถัก

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor