ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเบรคแล้วมันเป็นจํ้าๆที่จาน  (อ่าน 5897 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
เวลาเบรคแล้วมันเป็นจํ้าๆที่จาน
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 02:51:11 AM »
แบบนี้มันปกติมั้ยครับ สังเกตุดูเป็นตลอด ถ้าเหยียบแบบมีน้ำหนักนิดหน่อย หรือเบรคแรงๆก็เป็น
EJ20K

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
Re: เวลาเบรคแล้วมันเป็นจํ้าๆที่จาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 04:01:03 AM »
ผมคิดว่าถ้าไม่เป็นหน้าจานไม่เรียบก็เป็นที่ผ้าเบรคไม่เรียบครับ

• *
  • GC8E2DD
Re: เวลาเบรคแล้วมันเป็นจํ้าๆที่จาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:36:54 AM »
ผมคิดว่าถ้าไม่เป็นหน้าจานไม่เรียบก็เป็นที่ผ้าเบรคไม่เรียบครับ
แบบนี้ต้องเจียจานหรือเปล่าครับ
มีอีกอาการคือถ้ากระทืบเบรคแรงๆมันจะมีเสียงกึกๆๆ จะรู้สึกมาถึงปลายเค้าเลยครับ  :bbbear_40:

งงมาก เพราะเบิกใหม่ทั้งคู่เลยนะครับเนี่ย T^T
EJ20K

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:46:35 AM »
ถ้าเบิกใหม่ มันต้องรอสักพักให้ผ้ากับจานจับกันให้สนิทก่อน ถึงจะเบรคแรงๆได้ ลองถามตู๋ดิ๊กเซลเป็นแนวทางสิครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:46:47 AM »
แบบนี้ต้องเจียจานหรือเปล่าครับ
มีอีกอาการคือถ้ากระทืบเบรคแรงๆมันจะมีเสียงกึกๆๆ จะรู้สึกมาถึงปลายเค้าเลยครับ  :bbbear_40:

งงมาก เพราะเบิกใหม่ทั้งคู่เลยนะครับเนี่ย T^T

เสียงกึกๆ ที่ว่าเวลากระทืบลงไปเป็นอาการตอบสนองของ ABS หรือเปล่าครับ หรือมีเสียงเพิ่มเติมมาจาก ABS อีก

:bbbear_33:

• *
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:48:08 AM »
ถ้าเบิกใหม่ มันต้องรอสักพักให้ผ้ากับจานจับกันให้สนิทก่อน ถึงจะเบรคแรงๆได้ ลองถามตู๋ดิ๊กเซลเป็นแนวทางสิครับ

ตู๋น่าจะให้ข้อมูลได้ดีครับ ลอง PM ถามดูครับ

:bbbear_34:

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:51:57 AM »
ตอนแรกก็คิดอย่างนั้นครับ แต่นี่ผมใช้มาหกเดือนกว่าๆแระ ไม่หายซักที
เคยเอาเข้าไปให้ช่างดู เค้าก็เอากระดาษทรายขัดๆผ้าเบรคดูแล้ว ผลคือเหมือนเดิมครับ ไม่หาย  :bbbear_40:
EJ20K

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:53:33 AM »
เสียงกึกๆ ที่ว่าเวลากระทืบลงไปเป็นอาการตอบสนองของ ABS หรือเปล่าครับ หรือมีเสียงเพิ่มเติมมาจาก ABS อีก

:bbbear_33:
คือรู้สึกว่ามันเยอะกว่าปกติพอสมควรครับ เทียบกับก่อนเปลี่ยนจาน+ผ้า
คุณตู๋นี่ user อะไรเหรอครับ?  :bbbear_33:
EJ20K

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:00:11 AM »
คือรู้สึกว่ามันเยอะกว่าปกติพอสมควรครับ เทียบกับก่อนเปลี่ยนจาน+ผ้า
คุณตู๋นี่ user อะไรเหรอครับ?  :bbbear_33:

Tabuu ครับ เค้าเป็นตัวแทนเบรค Dixel กับหม้อน้ำ KOYORAD ประจำประเทศไทย ข้อมูลวิชาการชัดเจน ครบดีครับ ผมเองก็ชอบถามเค้าบ่อยๆ

:bbbear_19:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:07:17 AM »
ตอนแรกก็คิดอย่างนั้นครับ แต่นี่ผมใช้มาหกเดือนกว่าๆแระ ไม่หายซักที
เคยเอาเข้าไปให้ช่างดู เค้าก็เอากระดาษทรายขัดๆผ้าเบรคดูแล้ว ผลคือเหมือนเดิมครับ ไม่หาย  :bbbear_40:

ตู๋บอก ดิ๊กเซลสิพี่ หายเรย555
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ TRN

• *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:45:08 AM »
ผมใส่จานรุ่นนี้ครับ ผ้าก็เบิกใหม่ติดตั้งพร้อมกัน (ผ้าเป็นรุ่น B-spec) เท่าที่คุยกับตัวแทนเค้าบอกว่าแลคเกอร์สีดำ ๆ ที่เคลือบจานมาจะทำให้มีอาการสั่นบ้างในช่วงแรกที่ใช้  ทางตัวแทนบอกให้ค่อย ๆ ใช้ในช่วง 1000 กม.แรกแล้วอาการสั่นจะหายไปเอง ให้สังเกตเมื่อคราบดำ ๆ ที่จานหายไปก็แสดงว่าผ้ากับจานจับกันสนิทแล้ว  นี่เป็นข้อมูลที่ผมได้รับฟังมาจากตัวแทนจำหน่ายนะครับ  โทรถามพี่อีกคนที่ใช้จานรุ่นนี้เเหมือนกัน เค้าก็ยืนยันว่ามันเป็นแบบนี้แหละแต่ของเค้าประมาณ 500 กม.ก็หายสั่นแล้ว

พอรู้แบบนี้ก็ไม่คิดอะไรมากครับ ใช้ไป ๆ  1000 กม.ก็แล้ว 2000 กม.ก็แล้วยังไม่หายสั่นเลย แต่ยอมรับว่ามันสั่นน้อยลงนะ คือจะสั่นเฉพาะตอนเบรคหนัก ๆ เท่านั้น ถ้าเบรกไม่หนักมากเหมือนขับในชีวิตประจำวันธรรมดาก็ไม่มีอาการอะไร  แต่เนื่องจากทำไมมันไม่หายสั่นซักทีเลยกลับไปที่ตัวแทน เค้าก็ลอง ถอดจานมาย้ำน็อตที่ฮับกลางทุกตัวว่าสนิทมั้ย แล้วก็เจียรล้างหน้าให้รอบนึง ก็รู้สึกว่าดีขึ้นแต่เวลาเบรคหนัก ๆ ก็ยังสั่นอยู่ดี สุดท้ายก็บอกว่ามันยังมีคราบแลคเกอร์อยู่ที่จานเลย ให้ลองใช้ต่ออีกหน่อยเดี๋ยวก็หาย คราวนี้ช่วยไม่ได้ก็ใช้ต่อไปอีกซักพัก สั่นก็่ช่างมัน เอาลงแทรคหวดไปเต็ม ๆ อีก 2 ครั้ง  แล้วจู่ ๆ มันก็หายสั่นไปเองครับ คราวนี้ happy สุด ๆ  กล้าเบรคเต็ม ๆ ซักที ยอมรับเลยว่ามันเป็นหนึ่งในชุดผ้ากับจานที่ผมพอใจมากเปรียบเทียบกับรุ่นหรือยี่ห้ออื่น ๆ ที่เคยได้ลองใช้

เนื่องจากผมใช้รถคันนี้น้อยมาก กว่ามันจะหายสั่นเลยใช้เวลาหลายเดือน จำไม่ได้ว่านานเท่าไหร่นะครับ แต่ก็น่าจะประมาณ 6 เดือนหรือนานกว่านี้นิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 11:45:35 AM โดย TRN »

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:47:27 AM »
ไม่ทราบจานบางแล้วรึเปล่าครับ

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 12:11:44 PM »
ไม่ทราบจานบางแล้วรึเปล่าครับ
จานเบิกมาใหม่ครับ พร้อมผ้าเบรค HC+ 0~800c
ใส่มาตอนช่วงต้นปี ใช้มาน่าจะเกือบๆหมื่นโลฯแล้ว

คือเบรคธรรมดาหน่ะไม่เป็นไรหรอกครับ หนึบดี แต่ถ้าเบรคแรงๆมันจะสั่นมากๆ แต่น้อยลงกว่าตอนแรกเยอะครับ แต่ผมใช้รถคันนี้ทุกวัน ใช้ยังไงก็ไม่หายซักที
แต่ไม่ว่ากรณีไหนลงมาดูแล้วก็จะเห็นเป็นจ้ำๆที่จาน
EJ20K

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 12:13:50 PM »
Tabuu ครับ เค้าเป็นตัวแทนเบรค Dixel กับหม้อน้ำ KOYORAD ประจำประเทศไทย ข้อมูลวิชาการชัดเจน ครบดีครับ ผมเองก็ชอบถามเค้าบ่อยๆ

:bbbear_19:
จำได้แล้วครับ เจอวันที่มิตตี้งที่ลาบ101 แล้วเค้ากลับก่อนป่าวนะ  :bbbear_33:
EJ20K

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 12:16:19 PM »
ผมใส่จานรุ่นนี้ครับ ผ้าก็เบิกใหม่ติดตั้งพร้อมกัน (ผ้าเป็นรุ่น B-spec) เท่าที่คุยกับตัวแทนเค้าบอกว่าแลคเกอร์สีดำ ๆ ที่เคลือบจานมาจะทำให้มีอาการสั่นบ้างในช่วงแรกที่ใช้  ทางตัวแทนบอกให้ค่อย ๆ ใช้ในช่วง 1000 กม.แรกแล้วอาการสั่นจะหายไปเอง ให้สังเกตเมื่อคราบดำ ๆ ที่จานหายไปก็แสดงว่าผ้ากับจานจับกันสนิทแล้ว  นี่เป็นข้อมูลที่ผมได้รับฟังมาจากตัวแทนจำหน่ายนะครับ  โทรถามพี่อีกคนที่ใช้จานรุ่นนี้เเหมือนกัน เค้าก็ยืนยันว่ามันเป็นแบบนี้แหละแต่ของเค้าประมาณ 500 กม.ก็หายสั่นแล้ว

พอรู้แบบนี้ก็ไม่คิดอะไรมากครับ ใช้ไป ๆ  1000 กม.ก็แล้ว 2000 กม.ก็แล้วยังไม่หายสั่นเลย แต่ยอมรับว่ามันสั่นน้อยลงนะ คือจะสั่นเฉพาะตอนเบรคหนัก ๆ เท่านั้น ถ้าเบรกไม่หนักมากเหมือนขับในชีวิตประจำวันธรรมดาก็ไม่มีอาการอะไร  แต่เนื่องจากทำไมมันไม่หายสั่นซักทีเลยกลับไปที่ตัวแทน เค้าก็ลอง ถอดจานมาย้ำน็อตที่ฮับกลางทุกตัวว่าสนิทมั้ย แล้วก็เจียรล้างหน้าให้รอบนึง ก็รู้สึกว่าดีขึ้นแต่เวลาเบรคหนัก ๆ ก็ยังสั่นอยู่ดี สุดท้ายก็บอกว่ามันยังมีคราบแลคเกอร์อยู่ที่จานเลย ให้ลองใช้ต่ออีกหน่อยเดี๋ยวก็หาย คราวนี้ช่วยไม่ได้ก็ใช้ต่อไปอีกซักพัก สั่นก็่ช่างมัน เอาลงแทรคหวดไปเต็ม ๆ อีก 2 ครั้ง  แล้วจู่ ๆ มันก็หายสั่นไปเองครับ คราวนี้ happy สุด ๆ  กล้าเบรคเต็ม ๆ ซักที ยอมรับเลยว่ามันเป็นหนึ่งในชุดผ้ากับจานที่ผมพอใจมากเปรียบเทียบกับรุ่นหรือยี่ห้ออื่น ๆ ที่เคยได้ลองใช้

เนื่องจากผมใช้รถคันนี้น้อยมาก กว่ามันจะหายสั่นเลยใช้เวลาหลายเดือน จำไม่ได้ว่านานเท่าไหร่นะครับ แต่ก็น่าจะประมาณ 6 เดือนหรือนานกว่านี้นิดหน่อยครับ
อาการนี้แหละครับเป๊ะเลย...เดี๋ยวจะลองเอาจานไปเจียดูละกันครับ
ไม่ทราบว่าเจียมาแล้วนานมั้ยครับกว่าจะหาย
EJ20K