ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ ข้อควรระวังจากการขับหรือก่อนปิดฝากระโปรงรถ  (อ่าน 4652 ครั้ง)

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานผมนำเจ้าลูกชายไปซ่อมระบบแอร์ เนื่องจากแอร์ไม่เย็น ทั้งที่เพิ่งเติมน้ำยา
ปรากฎว่าตู้แอร์รั่วคับ และคอมก็เริ่มแย่แล้ว เลยจัดการเปลี่ยนทั้งคอม ทั้งตู้  :bbbear_38:
รอจนเสร็จ ก็ขับรถกลับบ้าน จากลาดพร้าวไปบางนา ขับไปก็ไม่มีอะไร จนกระทั่ง...
บนมอเตอร์เวย์ ( ขับประมาณ 100-110 km/hr.) จู่ก็ได้ยินเสียงดังมาจากห้องเครื่อง
เสียงเหมือนอะไรกำลังหมุนและมีของแข็งมาขัด  แก็กๆๆๆๆๆ   แก็กๆๆๆๆๆ เป็นระยะ 
เลยหาที่จอดข้างทาง เพราะเสียงมันน่ากลัวมาก นึกว่าคงมีอะไรติดล้อ
 คิดแม้กระทั่งทับหมา หรือทับคนป่าววะ   :bbbear_10:  คิดว่าจอดแล้วลงไปดู แต่.......
จอดแล้ว เสียงยังดังอยู่คับ  คิดในใจ  Ship หายแล้ว !!!!   :bbbear_1:

พอดีแฟนผมเขาเอ่ะใจ ว่าเพิ่งไปซ่อมแอร์มา เขาไม่รู้เรื่องรถหรอกคับ แต่จิตปรุงแต่งตามประสาผู้หญิง
เลยพูดออกมาว่า " แอร์เจ๋งอีกป่าว? ลองปิดแอร์ซิ " ผมก็คิดในใจ "เกี่ยวไรฟระ?" (แต่ไม่พูดนะคับ)
ก็ลองปิดแอร์ ปรากฎว่า เฮ้ย!!!! เสียงหาย !!!  :bbbear_42:
แต่มอเตอร์เวย์รถใหญ่เยอะ และวิ่งกันเร็ว ประกอบกับเสียงหายแล้ว ผมจึงขับต่อไปก่อน
แล้วไปจอดดูที่ปั๊มถนนกิ่งแก้ว เปิดฝากระโปรงมา ทั้งตกใจและโล่งใจ  :bbbear_38:
ที่ค้ำฝากระโปรงคับ มันหลุดไปตีกับลูกรอกคอมแอร์ รอยน้ำมันหล่อลื่นที่ลูกรอกกระจายอยู่
ลูกรอกใหม่ๆที่เพิ่งเปลี่ยนเป็นรอยถลอก ...
ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร
-ช่างใส่ไม่ลงล็อกก่อนปิดฝากระโปรง
-หรือมันหลุดขณะขับมาเพราะรถเรามันกระด้าง
ถ้าไปเจอตอนซัดหนักๆ หรือในสนามนี่ หลอนแน่ๆคับ  :bbbear_15:

เลยเอามาแชร์คับ ระวังกันด้วยนะคับ ...พี่น้องชาวซู

....ดินดาน  :bbbear_32:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 09:59:23 AM โดย JC »

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
ฝาครอบสายพานน่ะ เช็ดบ้างนะ  อี๋ว่ะ แนน :bbbear_10:

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
อ่านแล้วหนาวเลย ค้ำฝาของผมก็คลอนๆ อยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

:bbbear_48:

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
ฝาครอบสายพานน่ะ เช็ดบ้างนะ  อี๋ว่ะ แนน :bbbear_10:
แหมๆๆๆ คุณอาว์ก็ ไม่ค่อยได้ขับเลยฮะ เมื่อวานเพิ่งเอาออก ตอนนี้ปิ้งแล้วจ้า  :bbbear_34:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
ผมก็เคยเปนครับ เล่นเอาหลอนไปหลายวันอยู่

ออฟไลน์ Mcrae555

• *
  • Popular Vote : 20
  • Rally Driver
เคยเป็นเหมือนกันคับ เสียงดังมากมากมากมากเลย ดังมาถึงในรถ ตอนนั้นคิดอย่างเดียว อะไรพังอีกวะ  :bbbear_13:

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
เคยเป็นเหมือนกันครับพี่ บ่าว อาการแบบนี้ เสียงดังน่าตกใจแหละ  แต่ของชายเป็นลูกยางที่ติดไม้เค้าฝากระโปลงกับไม้เค้ามันใส่ไม่เค้าที่ เวลาเราเอาไม้เค้าใส่กลับไว้ที่เก็บแล้วปิดฝากระโปลง ฝามันลงมาตีไม้เค้าทำให้ไม้เค้าหลุดออกมาเวลารถวิ่งและตกหลุมหรือว่ากระแทกแรงๆมันจะหลุดไปตีกับหนัาคอมแอร์ เสียงดัง  เก็กๆ...เก็กๆ หน้าขี้ขลาดแรง เวลาวิ่งเร็วๆ

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
มันต้องมีลวดสีดำๆไว้รัดอีกทีครับ แค่ตัวล๊อคมักเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
ผมก็เคยเป็นครับ ไอ้ตัวเหล็กค้ำฝาโปรงมันหลุดมาทั้งอันเลย
เพราะอู่มันใส่มาไม่แน่น   
ตอนแรกคิดว่าท่อหลุด
แล้วสีกับพื้นเลยรีบจอด   
เปิดฝาโปรงดูเลยรู้เลย
 :bbbear_38:

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
รถรุ่นพี่ผมก็เคยเป็นแต่ไม่หนักเท่า จกท.นะครับระวังกันด้วยนะ :bbbear_34:
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
รถรุ่นพี่ผมก็เคยเป็นแต่ไม่หนักเท่า จกท.นะครับระวังกันด้วยนะ :bbbear_34:

เสาน่าไปงาน flush ป่ะ

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
ผมเองก็เคยเจอเสียงแปลกๆ ครับ หลังจากออกจากอู่ไปได้ไม่นาน เราก็ว่าแก๊กๆๆๆ เสียงอะไร

เปิดมาดู โอ้ววว ประแจ ตัวบะเร้อ

:bbbear_40:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันครับแนน..    :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
โอวหลอนนน ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ

ถามหน่อยครับ

ลูกยาง ที่หุ้ม ไม้ค้ำฝา นี่ควรจะเลื่อนไปให้มันอยู่ตรงตำแหน่งตัวล็อค สีเหลืองๆ ป่ะครับ
ผมชอบเลื่อนไว้กลางๆไม้อ่ะ เอาไว้จับ มันไม่ร้อนดี 55