ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความคิดเห็น Subaru  (อ่าน 17467 ครั้ง)

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: ข้อความคิดเห็น Subaru
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:11:54 PM »
เด็ดเลย คำนี้

จริงครับ ว่ามีคนใช้อยู่พอสมควร

ส่วนมากจะอยู่ตามเมืองใหญ่ๆ แต่ที่ผมทำงานอยู่(พิษณุโลก) คิดว่าไม่น่าจะมีครับ เพราะเดือนหน้าจะครบหนึ่งปีที่อยู่ที่นี่ ไม่เคยเห็นซูเลยสักคันครับ

พลอยทำให้ผมคิดไปด้วยว่า ถ้าผมหามาใช้ที่พื้นที่นี้ จะมีช่างที่ไหนเซอร์วิสได้บ้าง น่าเป็นห่วงกะตรงนี้แหละครับ

รักซู ครับ  :bbbear_13: :bbbear_13:

ผมเคยใช้อยู่ ยโสธร มีสองคัน ผม กะ น้องขับ จีซี   

ไปใช้อยู่มุกดาหาร  มีผมอยู่คันเดียว

แล้วย้ายไปที่มหาสารคาม   มี พี่กบ จอห์นนี่ TS  แล้วโอเล  กะ จีซีเก่าๆเดิม

ซูบารุ เซอร์วิสง่ายครับ ยกเว้น จัดหนัก ก้อคงต้องเข้า กทม.

ที่ไปอยู่มา ไกลก่าพิดโลกอีก 555

ออฟไลน์ SPICY-1

• *
  • Popular Vote : 4
  • FLT-4-PWR
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 03:18:15 PM »
Subaru ที่เมือง ไทยเนี่ย ....  คนพูดไม่ขับ คนขับไม่พูด 

คนใช้ไม่พูด คนพูดไม่ใช้   น่าสนใจ มากๆ  เพราะผมขับซูบารุ แม้ไม่นาน ก้อมีคนมาคุยกับผมมากหน้าหลายตา

ซูบารุยาก อย่างงั้น แพงอย่างนี้   นานา   ผมเลยถามว่า ใช้ซูบารุ เหมือนกันหรือครับ ก้อตอบแบบเดียวกัน ว่า ไม่เคย...

รถ ที่แต่งๆแล้วบอกว่า......สู้ไม่ได้

รถบ้านในคราบรถแข่ง  หรือรถแข่งในคราบรถบ้าน 

มาเถอะครับ  ซูบารุ บ้านเรา เยอะ รับรอง มีเพื่อน 24 ชม.

เครื่อง เหยี่ยว เครื่องหมู 2.0 ก้อไม่ internal forged นะครับ ยังหวดขึ้นไปได้ ไม่พังด้วย ยกเว้น รถผม

ส่วนเรื่องร้อน 2.5 ต้องร้อนตามนิสัย short block เดียวกัน ขยาย จนรบกวนทางน้ำ ก้อร้อนหน่อย

ส่วน heat soak นั้น ถ้า มุ่งหมายแค่350 นั้น top mount ที่ประเทศไทย ดินแดนสวรรค์ นี้ สบายๆครับ

ขอบคุณมากครับพี่เสือ ผมก็คิดว่า Subaru มันเป็นรถที่ขับสนุกไม่ใช่ว่าต้องเร็วและแรง Subaru ซ้อมก็ไม่ยากมากผมเลยชอบจุดนี้ เทียบกับ EVO แล้วผมว่า Subaru ไม่ปวดหัวเหมือน EVO เวลาซ้อม
ผมนึกว่า STi มันมา forged ซะอีกสงสัยผมต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติม

อ๋ออออ จำได้ละ พี่ที่เคยมาถามเรื่อง จะเอารถกลับจากเมกา ใช่มั้ยครับ
สรุปว่าสุดท้ายแล้ว แยกส่วนมายังไงครับ เสียภาษีพอๆกับตอนที่คิดกันเล่นๆตอนนั้นมั้ย
ผมคงส่งรถมาทั้งคันแต่คงไม่เร็วๆนี้ครับ คุณ saran มีโครง GD ไหมครับถ้ามีบอกด้วยนะครับยังหาอยู่ถ้ารู้จักใครที่มีบอกด้วยนะครับ

แหม ชักอยากเจอแล้วซิ ผม โชคครับ :bbbear_16:
ถ้าได้ไปกรุงเทพฯเดี๋ยวเจอกันที่ meeting ก็ได้ครับ

ผมพูดผิดไปจริงน่าจะพูดว่า "ทำไมไม่นิยมขับ?" แต่ก็ข้ำใจรถค่อนค่างแพงที่มันไม่มี image ผมค้านครับคนส่วนใหญ่ดูยี่ห้อที่ไทยไม่มี Subaru ขับกันเยอะก็ดีนะผมว่ามัน unique ขับสนุกเร็วกว่ารถที่ราคาเท่าๆกันไม่แพ้รถ Europe

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 04:01:31 PM »
เด็ดเลย คำนี้

จริงครับ ว่ามีคนใช้อยู่พอสมควร

ส่วนมากจะอยู่ตามเมืองใหญ่ๆ แต่ที่ผมทำงานอยู่(พิษณุโลก) คิดว่าไม่น่าจะมีครับ เพราะเดือนหน้าจะครบหนึ่งปีที่อยู่ที่นี่ ไม่เคยเห็นซูเลยสักคันครับ

พลอยทำให้ผมคิดไปด้วยว่า ถ้าผมหามาใช้ที่พื้นที่นี้ จะมีช่างที่ไหนเซอร์วิสได้บ้าง น่าเป็นห่วงกะตรงนี้แหละครับ

รักซู ครับ  :bbbear_13: :bbbear_13:

:bbbear_19: ตรงไหนของพิษโลกคับ  ไปบ่อยมากอะ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 04:21:44 PM »
เห็นด้วยกับพี่หมอน้ำตาเสือดำเลยครับ คนพูดไม่ขับ คนขับไม่พูด

ผมว่าเดี๋ยวนี้ในไทยไม่น้อยเลยะครับ พักหลังมานี้ไปที่ไหนก็มักเจออยู่บ่อยๆครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 04:28:24 PM »

:bbbear_19: ตรงไหนของพิษโลกคับ  ไปบ่อยมากอะ

ผมกำลังหาซุอยู่สักคันอ่ะครับ แต่ผมกังวลตรงที่ว่า ที่นี่จะไม่มีอู่เซอร์วิส ซูเลย

ถ้าอยู่เชียงใหม่ ผมก็ยังมั่นใจอยู่ เพราะที่โน่นยังมีอู่ให้เซอร์วิส แต่พิดโลกผมไม่รู้จักเลย

ผมทำงานในห้างดังในพิษณุโลกครับ

ถ้าแวะมาพิดโลก ขอยลโฉมรถหน่อยละกันครับ

:bbbear_16: :bbbear_16: :bbbear_16:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 05:56:10 PM »
"พี่เสือ" พูดโดนใจม๊วกกกกก 555

คนที่พูดคือพวกที่ไม่เคยขับครับ คนที่ขับก็พูดเหมือนกัน (ถ้าไม่รู้จักวิธีดูแล!!!)

รถทุกยี่ห้อ มีดีทุกคัน อยู่ที่โชคชะตาและความชอบของเราว่าไปทางไหนครับ

ซูบารุถ้าใช้เป็น ใช้กันลืมครับ ไม่จุกจิกไรเลย

รถเราใช้เอง ขับเอง คนที่ค้านไม่ได้มาช่วยเราออกตัง ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ

:bbbear_35:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 05:57:22 PM »
"พี่เสือ" พูดโดนใจม๊วกกกกก 555

คนที่พูดคือพวกที่ไม่เคยขับครับ คนที่ขับก็พูดเหมือนกัน (ถ้าไม่รู้จักวิธีดูแล!!!)

รถทุกยี่ห้อ มีดีทุกคัน อยู่ที่โชคชะตาและความชอบของเราว่าไปทางไหนครับ

ซูบารุถ้าใช้เป็น ใช้กันลืมครับ ไม่จุกจิกไรเลย

รถเราใช้เอง ขับเอง คนที่ค้านไม่ได้มาช่วยเราออกตัง ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ

:bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ PunTam

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:05:30 PM »

:bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ ball_gc8kk

• *
  • Popular Vote : 1
  • 115 Power Haus
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:20:43 PM »
ผมใช้ GC8 อยู่ขอนแก่น ใช้ทำงานทุกวัน ซัดทุกวัน...555

ซ่อมเองบ้างที่ 115 Power Haus เท่าที่จะสั่งอะไหล่ได้
เครื่องพัง 3 รอบ ลากเข้าซ่อมที่พี่เล็กวัชรพล

ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่...และไม่คิดจะเปลี่ยน

LoVe Subaru.....

ออฟไลน์ b_zestup

• ซูบารุคือชีวิต จะขับมันจนกว่าจะไม่มีแรงเหยียบคลัตช์ ถ้าหมดแรงก้อจะขับเกียร์ออโต้ 555
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:58:39 PM »
คนไทยที่ไม่นิยมซูบารุก้อคงเป็นรุ่นประมาณคุณแม่ผมแหละคับ  :bbbear_43: :bbbear_43: กับผู้หญิงอีกหลายๆคน

เพราะคนไทยส่วนใหญ่ที่ผมกล่าวมาผมว่าค่อนข้างจะบ้าแบรนด์อะคับ ต้องเบ็นซ์ ต้องบีเอ็ม ถึงจะโก้หรู

แต่เมืองนอกผมก้อเห็นเค้าใช้กันเยอะแยะนะคับซูบารุเนี่ย ผมว่าเค้ามองถึงสมรรถนะของรถมากกว่าอะคับ

แต่ยังไง ผมก้อยังเป็นคนไทยอีกหนึ่งคน ที่รักซูบารุมากมายคับ  :bbbear_31: :bbbear_31: :bbbear_31:

ออฟไลน์ c_providence

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 09:45:23 PM »
ขอบคุณมากครับพี่เสือ ผมก็คิดว่า Subaru มันเป็นรถที่ขับสนุกไม่ใช่ว่าต้องเร็วและแรง Subaru ซ้อมก็ไม่ยากมากผมเลยชอบจุดนี้ เทียบกับ EVO แล้วผมว่า Subaru ไม่ปวดหัวเหมือน EVO เวลาซ้อม
ผมนึกว่า STi มันมา forged ซะอีกสงสัยผมต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติม
ผมคงส่งรถมาทั้งคันแต่คงไม่เร็วๆนี้ครับ คุณ saran มีโครง GD ไหมครับถ้ามีบอกด้วยนะครับยังหาอยู่ถ้ารู้จักใครที่มีบอกด้วยนะครับ
ถ้าได้ไปกรุงเทพฯเดี๋ยวเจอกันที่ meeting ก็ได้ครับ

ผมพูดผิดไปจริงน่าจะพูดว่า "ทำไมไม่นิยมขับ?" แต่ก็ข้ำใจรถค่อนค่างแพงที่มันไม่มี image ผมค้านครับคนส่วนใหญ่ดูยี่ห้อที่ไทยไม่มี Subaru ขับกันเยอะก็ดีนะผมว่ามัน unique ขับสนุกเร็วกว่ารถที่ราคาเท่าๆกันไม่แพ้รถ Europe

แอบมาอ่านดูครับ

ตามความเห็นของผม ผมคงโชคดีกว่าหลายๆท่านที่ขับSubaruด้วยกัน เพราะ
ที่บ้านมี Evo9+Subaru อู่ด้วยกันเลยมีข้อเปรียบเทียบครับ

เมื่อเปรียบเทียบหลายๆด้านแล้วด้วยรถทั้ง2คันของผม โมละจัดหนักกันทั้ง2คันครับ
Subasu จากพี่ทวียานบิน กับ Evo9 จากอาจารย์ตุ๋ย Mitsusport
ถ้าเทียบเม็ดเงินที่ลงไปเท่าๆกัน ม้าจากSubaru ราคาแพงกว่า ม้าจากEvo อย่างมากมายเลยครับ
Evo9 ดุดันมากครับ เปลี่ยนแค่ Turbo + Cam + Gasket + Fuel Injection + Fuel Pump + Reflash เล่นม้ามา 450++
Feeling การขับขี่ ดหมือนรถไม่ค่อยเกาะกับพื้นถนน
เทียบกับ Subaru ทำเยอะมากๆ ท่อนล่าง+ท่อนบนทั้งตัว ยังวิ่งสู้ไม่ได้ครับ
แต่ผมชอบขับ Subaru มากกว่าครับ ได้อารมณ์มากๆ เทียบกับ Evo9 แลัวสุภาพกว่าครับ เกาะถนนบอดเยี่ยม ซุ่มเสียงที่เร้าอารมณ์
สุดท้าย ขอเทใจให้ Subaru ครับ

เรื่องของ Avcs นั้น มีย่อมดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ มันทำให้ชดเชยกำลังที่เสียไปในรอบต้นๆของรถได้มากครับ
Avcs ก็เหมือน Mivec ของ 4G63 แหละครับ ยิ่งรถที่ใส่แคมองศาสูงๆ+ลิฟเยอะๆ เห็นผลแต่นอนครับ

ออฟไลน์ LoukGolF

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:05:46 PM »
ผมใช้ GC8 อยู่ขอนแก่น ใช้ทำงานทุกวัน ซัดทุกวัน...555

ซ่อมเองบ้างที่ 115 Power Haus เท่าที่จะสั่งอะไหล่ได้
เครื่องพัง 3 รอบ ลากเข้าซ่อมที่พี่เล็กวัชรพล

ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่...และไม่คิดจะเปลี่ยน

LoVe Subaru.....

อยู่แถวไหนครับ ผมควบ อิม ไปบ่อยมาก ครับ ขอนแก่น
มีแวว จะไปอีกเร็วๆนี้คับ
Enjoy With SUBARU Impreza.

ออฟไลน์ LoukGolF

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:13:35 PM »
Subaru ที่เมือง ไทยเนี่ย ....  คนพูดไม่ขับ คนขับไม่พูด 

คนใช้ไม่พูด คนพูดไม่ใช้   น่าสนใจ มากๆ  เพราะผมขับซูบารุ แม้ไม่นาน ก้อมีคนมาคุยกับผมมากหน้าหลายตา

ซูบารุยาก อย่างงั้น แพงอย่างนี้   นานา   ผมเลยถามว่า ใช้ซูบารุ เหมือนกันหรือครับ ก้อตอบแบบเดียวกัน ว่า ไม่เคย...

รถ ที่แต่งๆแล้วบอกว่า......สู้ไม่ได้

รถบ้านในคราบรถแข่ง  หรือรถแข่งในคราบรถบ้าน 

มาเถอะครับ  ซูบารุ บ้านเรา เยอะ รับรอง มีเพื่อน 24 ชม.

เครื่อง เหยี่ยว เครื่องหมู 2.0 ก้อไม่ internal forged นะครับ ยังหวดขึ้นไปได้ ไม่พังด้วย ยกเว้น รถผม

ส่วนเรื่องร้อน 2.5 ต้องร้อนตามนิสัย short block เดียวกัน ขยาย จนรบกวนทางน้ำ ก้อร้อนหน่อย

ส่วน heat soak นั้น ถ้า มุ่งหมายแค่350 นั้น top mount ที่ประเทศไทย ดินแดนสวรรค์ นี้ สบายๆครับ

+1 ให้พี่เสือดำคับ

คราวก่อน ผมโดน vios สวนตั้งแต่เกียร์3 ไล่ยังไงก็ไม่ทัน วิ่ง200+ มันยังเยียบเบรค รอเลย  รถผม คอแดง v.4 vf30 ยังโดนเลย แต่มาคิดดู รถเราเดิม แต่เค้าคงแต่งมาเยอะมากครับ
ผมก็ไม่ซีเรียสไร เพราะเรามันรถเดิมๆ คับ
Enjoy With SUBARU Impreza.

ออฟไลน์ SPICY-1

• *
  • Popular Vote : 4
  • FLT-4-PWR
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:05:32 PM »

คิดเหมือนกันเลยครับ หวังว่าผมคงไม่ได้เป็นคนในหมู่เคยขับแต่พูด ที่ไม่รู้จักดูแล

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 06:27:47 AM »
ใครที่บอก Subaru จุกจิก แปลว่าเขาไม่เคยสัมผัสเลย ผมว่า ซูบารุเป็นรถที่ขับดี และไม่ได้จุกจิกอะไรเลย เมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆ หรือรถยุโรปรุ่นปีเดียวกัน
ผมเล่นรถมาก็เยอะนะครับ เยอะเกินอายุไปมากเหมือนกัน ขับรถมาก็ตั้งแต่ 18 ตั้งแต่ได้ใบขับขี่ก็เริ่มจับนู่นใส่นี่แล้ว เล่นรถยุโรปมาก็สี่ค่ายครับ
สุดท้าย ผมว่า ซูบารุนี่แหละ ได้ฟิลหลายๆอย่างเหมือนรถยุโรป (ถ้ามองเรื่องการเซ็ทติ้งและการขับขี่นะ) แต่ซ่อมบำรุงเหมือนรถญี่ปุ่น

และเท่ห์มั๊ย ? ไอ้เรื่องอิมเมจ มันอยู่ที่มุมมองนะ บางคนโดยเฉพาะหญิงอาจจะเฉยๆ แต่ถ้าเป็นผู้ชายเห็นมักจะกรี๊ดสลบ.....
(มันดันทะลึ่งแตกต่างจากรถยุโรปอีตรงนี้.....หญิงไม่เข้าใจตุ้มจริงๆ...)

แต่เนื่องจากว่าบ้านผมอยู่แถวนิชดาธานี เจอพี่ๆฝรั่งบ่อย มีวันไปส่งพัสดุตรง โอเอซิส ก็มีฝรั่งพ่อลูก นั่งทานพิซซ่าในร้านสโกซี่
ผมก็จอดข้างๆ ร้านเขาแหละ เห็นทั้งลูกทั้งพ่อ ชี้ใหญ่ อ่านจากปาก "โอ๊ววว ซูบารุ อิมเพรสซ่า เอสทีไอ....ดูสิดูสิ..." ไอ้ตัวลูกมันพูดชวนพ่อมัน
เจอบ่อยที่ฝรั่งส่วนมากชอบ รถซูบารุ ที่พัทยาก็เคยเจอเดินมาถ่ายรูปที่รถเฉยเลย แต่คนไทยอาจจะไม่ค่อยสนใจรถค่ายนี้สักเท่าไหร่ มันก็แปลกเนอะ
หรือจะพูดไงดีหล่ะ เราพวกเรามันเป็นประเภท โกอินเตอร์....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 06:28:53 AM โดย signifer »
ไม่สุด....แต่สะดุดตา