ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ไฟน้ำมันเครื่องโชว์บ่อยมากคะ  (อ่าน 5091 ครั้ง)

ออฟไลน์ MU-TU-CU

• *
  • Popular Vote : 0
ช่วงนี้ไฟน้ำมันเครื่องโชว์บ่อยมากคะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 06:40:18 PM »
ช่วงนี้อาการรถแปลกๆ   อีกแล้วคะ

เดิมๆ   สตาร์ตเครื่องตอนเช้าปกติ   ไฟน้ำมันเครื่องโชว์สัก 1 วินาทีก็ดับไป
         แต่ช่วงหลัง  ( สตาร์ตเช้าๆ )  ไฟน้ำมัรเครื่องโชว์นาน  3-5  วินาที   ค่อยดับไป
         น้ำมันเครื่อง  PTT  5w50   ก็เปลี่ยนใหม่ใช้ไม่ถึงพันโล

ช่วงนี้ยิ่งเพี้ยนหนัก    จอดติดไฟแดง   อยู่ๆ  ไฟน้มันเครื่องก็โชว์ขึ้นแบบกระพริบ  2 - 3  ที   แล้วดับ   
หนูก็รีบดับเครื่อง     กลัวเครื่องพัง
วันก่อนนึกว่ามีปัญหาน้ำมันเครื่องรั่ว  เลี้ยวเข้า   B-Quick   เช็คระดับน้ำมัน   ท่อยาง   ซณลต่างๆ  ช่างเขาบอกว่าปกติดี

ช่างลงความเห็นว่า  sensor  น้ำมันเครื่องมีปัญหา    ถ้าจะเบิกศูนย์แจ้งราคามาที่ 5400 บาท  ค่าแรง 1200
รอสั่งของ  4 วันให้เอารถขับไปก่อน   ไม่พังหรอก

เพื่อนๆ  พี่ๆ  แนะนำอย่างไรดีคะ

:bbbear_22:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ช่วงนี้ไฟน้ำมันเครื่องโชว์บ่อยมากคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:49:38 PM »
ปัญหาอยู่ที่ ptt ไม่เชื่อก็กูเกิ้ลสิครับ ประวัติยาวเหยียด

ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยี่ห้อใหม่ เบอร์เดิมตามอู่ซูเลยครับ อาการไม่หายค่อยว่ากันอีกทีครับ

แล้วก้อ บีควิก ไม่ต้องเข้าครับ เข้า0เสรีไทย ไม่ก็อู่ซูบารุดีกว่านะ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: ช่วงนี้ไฟน้ำมันเครื่องโชว์บ่อยมากคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 01:55:36 AM »
ปัญหาอยู่ที่ ptt ไม่เชื่อก็กูเกิ้ลสิครับ ประวัติยาวเหยียด

ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยี่ห้อใหม่ เบอร์เดิมตามอู่ซูเลยครับ อาการไม่หายค่อยว่ากันอีกทีครับ

แล้วก้อ บีควิก ไม่ต้องเข้าครับ เข้า0เสรีไทย ไม่ก็อู่ซูบารุดีกว่านะ

ตามนั้นเลยครับ ศูนย์หรืออู่ซูบารุดีที่สุดครับ ตรงงาน ที่สุดครับ ขอให้โชคดีครับผมมม
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:23:43 AM »
ถ้า oil pressure switch เสียจริง สั่งในebayเลยครับ ตัวไม่ถึงพัน
ตัวนี้ทำหน้าที่ส่งไฟเตือนเฉยๆ ไม่มีอะไรซับซ้อนครับ

ลืมบอกตัวนี้เปลี่ยนง่ายครับไขน้อต 3 ตัว อยู่ใต้ไดชาร์ท ค่าเเรงไม่น่าเกิน 200ตามอู่ทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:30:57 AM โดย MOJOJOJO »

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 02:51:37 PM »
อาการแบบนี้ แค่เปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันเครื่อง แล้วเข้าอู่ซูบารุ ผมว่าน่าจะจบที่ราคาประมานพันกว่าๆ(ไม่รวมค่าน้ำมันเครื่อง)
Ps.ถ้าไม่มีเซอรไพร์
โชคดีคับ

...ดินดาน

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 09:26:52 PM »
ptt ชื่อนี้มีตำนาน ....      ไม่จำเป็นอย่าเสี่ยงใส่เลยคับ พวกรถที่ใช้รอบสูงหรือเครื่องรอบจัด   

ออฟไลน์ aycarshop

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 07:05:39 PM »
ช่วงนี้อาการรถแปลกๆ   อีกแล้วคะ

เดิมๆ   สตาร์ตเครื่องตอนเช้าปกติ   ไฟน้ำมันเครื่องโชว์สัก 1 วินาทีก็ดับไป
         แต่ช่วงหลัง  ( สตาร์ตเช้าๆ )  ไฟน้ำมัรเครื่องโชว์นาน  3-5  วินาที   ค่อยดับไป
         น้ำมันเครื่อง  PTT  5w50   ก็เปลี่ยนใหม่ใช้ไม่ถึงพันโล

ช่วงนี้ยิ่งเพี้ยนหนัก    จอดติดไฟแดง   อยู่ๆ  ไฟน้มันเครื่องก็โชว์ขึ้นแบบกระพริบ  2 - 3  ที   แล้วดับ   
หนูก็รีบดับเครื่อง     กลัวเครื่องพัง
วันก่อนนึกว่ามีปัญหาน้ำมันเครื่องรั่ว  เลี้ยวเข้า   B-Quick   เช็คระดับน้ำมัน   ท่อยาง   ซณลต่างๆ  ช่างเขาบอกว่าปกติดี

ช่างลงความเห็นว่า  sensor  น้ำมันเครื่องมีปัญหา    ถ้าจะเบิกศูนย์แจ้งราคามาที่ 5400 บาท  ค่าแรง 1200
รอสั่งของ  4 วันให้เอารถขับไปก่อน   ไม่พังหรอก

เพื่อนๆ  พี่ๆ  แนะนำอย่างไรดีคะ

:bbbear_22:
ใจเย็นๆครับบางทีสายไฟสวิทแรงดันน้ำมันเครื่องตรงด้านล่างไดชารจ์อาจหลวมหรือลงกราวด์ก็เป็นได้ครับ ลองส่องๆดูขยับๆดูก่อนน่าจะใช่นะอาการแบบเนี่ย