ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นเบนซินในห้องเครื่อง  (อ่าน 4311 ครั้ง)

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
กลิ่นเบนซินในห้องเครื่อง
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:04:03 PM »
ก่อนหน้านี้ผมได้กลิ่นเบนซินในห้องเครื่อง จึงได้เอารถไปเปลี่ยนท่อน้ำมันรอบคัน ปรากฏมีอยู่ท่อนึง มีรอยตามดจริง ตรงที่เป็นท่อไหลกลับ อยู่ใต้ท่อ intake อีกที รื้อยากสุดๆ

พอเปลี่ยนได้สักพัก กลิ่นก็มาอีกแล้ว เป็นกลิ่นไอเบนซินจางๆ ได้ไม่ฉุนแต่อย่างใด(ผมมีประสบการณ์ท่อน้ำมันแตกมา  2 ครั้ง ตรงท่อ high press ก่อนเข้ากรองเบนซิน)

อยากสอบถามเพื่อนๆ ว่า มีจุดใดที่ผมต้องสามารถตรวจเช็คเองได้บ้างอีก เพราะผมสองดูแล้ว ไม่มีวี่แววน้ำมันเลย

กลิ่นมันจะฉุนที่สุด แถวๆ กล่องดักไอเบนซิน (chacoal canister) น่ะครับ แล้วกลิ่นจะแรงขึ้น หากพัดลมทำงาน มันเหมือนตีให้กลิ่นขึ้นมา

ปรึกษาด้วยครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: กลิ่นเบนซินในห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:23:37 PM »
ลองจุดไฟแช็คลนไล่เช็คดูครับ ...

:bbbear_15:

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:27:35 PM »
ก่อนหน้านี้ผมได้กลิ่นเบนซินในห้องเครื่อง จึงได้เอารถไปเปลี่ยนท่อน้ำมันรอบคัน ปรากฏมีอยู่ท่อนึง มีรอยตามดจริง ตรงที่เป็นท่อไหลกลับ อยู่ใต้ท่อ intake อีกที รื้อยากสุดๆ

พอเปลี่ยนได้สักพัก กลิ่นก็มาอีกแล้ว เป็นกลิ่นไอเบนซินจางๆ ได้ไม่ฉุนแต่อย่างใด(ผมมีประสบการณ์ท่อน้ำมันแตกมา  2 ครั้ง ตรงท่อ high press ก่อนเข้ากรองเบนซิน)

อยากสอบถามเพื่อนๆ ว่า มีจุดใดที่ผมต้องสามารถตรวจเช็คเองได้บ้างอีก เพราะผมสองดูแล้ว ไม่มีวี่แววน้ำมันเลย

กลิ่นมันจะฉุนที่สุด แถวๆ กล่องดักไอเบนซิน (chacoal canister) น่ะครับ แล้วกลิ่นจะแรงขึ้น หากพัดลมทำงาน มันเหมือนตีให้กลิ่นขึ้นมา

แนะนำว่าเข้าอู่ดีกว่าครับ เรื่องน้ำมันอันตรายอยู่เหมือนกัน
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:30:41 PM »
ลองจุดไฟแช็คลนไล่เช็คดูครับ ...

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 04:32:56 PM »
เรื่องนี้มีอยู่จริงครับ ไม่ได้แซวเอาฮา ......

ยุคสมัยหนึ่งที่ สุกี้ เอ็มเจ ยังไม่เกิด ...

อยากกินสุกี้ ต้องนี่เลย โคดา สยามสแฟร์...

สมัยนั้นยังใช้ เตาแก๊ส......

แม่ผม : น้อง พี่ว่าแก๊สรั่วหรือป่าว พี่ได้กลิ่นแก๊ส   :bbbear_33: :bbbear_33:

พนักงาน : (เดินมาอย่างกระฉับกระเฉง ก้มใต้โต๊ะ จุดไฟแช๊ค ลน ตามสายแก๊สไปมา )   ไม่มีรั่วครับ คุณผู้หญิง  :bbbear_34: :bbbear_34:

ผม กะ แม่ :    ??!!!?? :bbbear_1: :bbbear_1:  :bbbear_41: :bbbear_41: :bbbear_40: :bbbear_40: กินจนเสร็จ จ่ายตังค์    แล้วไม่ได้ไปกินอีกเลย  จนผมเข้ามหาลัย....จึงค่อยได้กลับไปกินอีกครั้ง

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 04:50:30 PM »
เรื่องนี้มีอยู่จริงครับ ไม่ได้แซวเอาฮา ......

ยุคสมัยหนึ่งที่ สุกี้ เอ็มเจ ยังไม่เกิด ...

อยากกินสุกี้ ต้องนี่เลย โคดา สยามสแฟร์...

แม่ผม : น้อง พี่ว่าแก๊สรั่วหรือป่าว พี่ได้กลิ่นแก๊ส   :bbbear_33: :bbbear_33:

พนักงาน : (เดินมาอย่างกระฉับกระเฉง ก้มใต้โต๊ะ จุดไฟแช๊ค ลน ตามสายแก๊สไปมา )   ไม่มีรั่วครับ คุณผู้หญิง  :bbbear_34: :bbbear_34:

ผม กะ แม่ :    ??!!!?? :bbbear_1: :bbbear_1:  :bbbear_41: :bbbear_41: :bbbear_40: :bbbear_40: กินจนเสร็จ จ่ายตังค์    แล้วไม่ได้ไปกินอีกเลย  จนผมเข้ามหาลัย....จึงค่อยได้กลับไปกินอีกครั้ง

หมอครับบ แล้วถ้าวันนั้นสายมันรั่วล่ะ?  :bbbear_15:
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 05:24:30 PM »
รอฟังคับ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 05:36:20 PM »

เอ่อ...คุณแม่อาหมอ แขวนพระอะไรเหรอคับ  :bbbear_38:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:56:43 PM »

หมอครับบ แล้วถ้าวันนั้นสายมันรั่วล่ะ?  :bbbear_15:

นั้นซีนะ ตัน ตอนออกจากร้านมา แม่ยังว่า ถ้ามันรั่ว ... เรา จะตายมั๊ยน้าาาาา

คงไม่มีวันนี้ครับ    :bbbear_47:

หรือ  มันจะเห็นไฟพุ่งๆ ออกมา เป่าก้อดับได้     กะตัน ลองหน่อยจิ  เอาเข็มเจาะสายแก๊ส แล้วลองเปิด  เอาไฟลนดู

จริงอาจไม่ตายก้อได้น้าาาา :bbbear_44:

เอ่อ...คุณแม่อาหมอ แขวนพระอะไรเหรอคับ  :bbbear_38:

ไม่ได้แขวนพระอะไร เลยจ๊ะ ดินดำจ๋า  ใช้โชคชะตาล้วนๆ :bbbear_38: :bbbear_38:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 09:57:32 PM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:33:00 PM »

ผมก็จำได้นะว่าร้านสุกี้ เคยมีข่าวแนวๆนี้ แล้วมันก็เคย ตูมด้วย  :bbbear_15:

แต่นานแล้วอะคับ ไม่รู้ว่าจำผิดป่าว แต่เป็นร้านอาหารนี่แหละ

ส่วนกลิ่นเบนซิน ถ้ามาจากถังชาโคล คงมีเล็ดรอดออกมาบ้าง เพราะคาดว่าน่าจะใช้มาพอสมควร

แต่ถ้ากลิ่นมากเกินไป อาจต้องลองเช็คดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 12:30:24 AM »

ผมก้อเป็นครับนิวเลซีดาน ขับปกติพอจอดจ่ายเงินตามด่านมอเตอร์เวย์, ทางด่วน เปิดกระจกกลิ่นเข้ารถเลย วันนี้เลยไปยกถังน้ำมันลงมาเปลี่ยนมันให้หมด
ทุกท่อเลย (ในห้องเครื่องเปลี่ยนมาได้เดือนละ) ใช้สายยี่ห้อ Jeggs เปลี่ยนเข็มขัดใหม่หมด ค่าเสียหาย 4,600 บาท แต่มันก้อยังคงมีกลิ่นอยู่ ไม่หาย
ได้แต่ความสบายใจว่าชัวร์ ท่อไม่รั่วแน่นอน ผมกำลังสงสัยว่าถ่านชาร์โคลมันอิ่มตัวหรือเปล่า เลยจับกลิ่นไอไม่อยู่ว่าจะลองหาเปลี่ยนดูเหมือนกันครับ หรือ
ว่าวาล์วอะไรมันตัน ปวดหัวเจงเจง :bbbear_27: