ผู้เขียน หัวข้อ: Hub Ring พลาสติกหรือเหล็กกลึง ดีกว่ากัน  (อ่าน 4669 ครั้ง)

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
Hub Ring พลาสติกหรือเหล็กกลึง ดีกว่ากัน
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 05:46:13 PM »
มีใครเคยใช้พลาสติก Hub Ring ไม๊ครับ เทียบกันกับเหล็กกลึงอะไรดีกว่ากันครับ
http://www.automagwheel.com/Main-Goods/Hubring.html

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: Hub Ring พลาสติกหรือเหล็กกลึง ดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 06:38:39 PM »
เคยใส่แต่เป็นมิเนียมอะครับ
ใช้มาปีนึง เริ่มร้าวแล้ว

เข้ามารอฟัง

ออฟไลน์ BoxerSound

• *
  • Popular Vote : 1
Re: Hub Ring พลาสติกหรือเหล็กกลึง ดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 06:52:34 PM »
เคยใส่แต่เป็นมิเนียมอะครับ
ใช้มาปีนึง เริ่มร้าวแล้ว

เข้ามารอฟัง

สั่นไม๊ครับ เวลาขับเร็วหลังจากใส่

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 07:27:12 PM »
กับ SUBARU  ล้อ  BBS  ตรงรุ่น   เลยไม่ได้ใส่

แต่กับ Camry  กับล้อ RAYS  ต้องใส่   ไม่งั้นเจ้าเข้า   สั่น....สั่น....สั่น.....
อลูมิเนียมน่าจะทนกว่าพลาสติกครับ

ตามร้านแม๊กซ์ทั่วไป  มีบริการอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 11:26:42 PM »
สั่นไม๊ครับ เวลาขับเร็วหลังจากใส่

ของผม ก่อนใส่กับหลังใส่ ไม่รู้สึกถึงความต่างแหะ (ไม่เกิน 210)

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:46:03 AM »
มีเป็นพลาสติกด้วยหรอครับ  :bbbear_33:

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:59:16 AM »
ซูบารุ น๊อต 5 รู
ล้อไม่ใหญ่มาก ถ้าไม่ใส่ ฮับ จากประสพการณ์ ไม่ค่อยสั่นครับ(ถ้าล้อดี ยางดี ด้วยนะ)
เพราะน๊อตล้อ 5 ตัว ใส่ล้อเข้าไป ค่อยๆขันปอนด์ กวดให้แน่นๆ เท่าๆกัน(ถ้าจำไม่ผิด 76 ปอนด์)
ค่อนข้าง ได้เซนเตอร์ ดีกว่า พวก น๊อต สี่รู ครับ

ฮับใช้มิเนียมดีกว่า  มีหลายยี่ห้อ ครับ
หาอันที่ทำมาพอดี สำหรับดุม และ ล้อ ด้วยนะ
ส่วนมาก ร้านล้อใหญ่ๆ จะมีเยอะ
ร้านเล็กๆ ชอบใส่ให้แบบไม่พอดี  ขอใช้ไป แตกร้าว เพราะมันไม่พอดี
ถ้าจำไม่ผิด  ขนาดฮับ มีหน่วยเป็น"จุดทศนิยม" ครับ

ผมเคยถอดล้อรถ น้องที่มาหาผม  ถอดน๊อตล้อออกหมดแล้ว ขยับล้อออก
ฮับริ่ง ร่วง ลงมาเลย  ใส่แบบนี้เหมือนไม่ใส่  เพราะไม่ฟิตติดคอ หรือติดล้อเลย
มีอีกราย ถอดน๊อตออกหมด  โอ้ว แน่นปั่ก ไม่ขยับ
มือโยกล้อยังไงล้อยังไม่ขยับ  นั่งถีบล้อ เอาค้อนปอนด์ตีแก้มยาง กว่าล้อจะหลุดออกจากดุม
ล่อไป สองข้าง  ครึ่ง ชั่วโมง ปรากฏว่า ฮับริ่ง ใส่มาผิดเบอร์
พอขันน๊อตล้อเข้าไปในคอดุม มันก็ดันกดแน่นเข้าไปในคอดุม ครับ

ส่วนมากที่แตกร้าว  เพราะใส่มามันไม่พอดี หรือทำมาไม่ดี
ถ้าพอมีเวลา และรู้จักโรงกลึง  จ้างทำใหม่เลยครับ

ฮับพลาสติก ไม่เคยใช้  ไม่กล้าครับ

ผิดถูกยังไง รอผู้รู้ มาตอบต่อไปละกัน
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ BoxerSound

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:11:43 PM »
ซูบารุ น๊อต 5 รู
ล้อไม่ใหญ่มาก ถ้าไม่ใส่ ฮับ จากประสพการณ์ ไม่ค่อยสั่นครับ(ถ้าล้อดี ยางดี ด้วยนะ)
เพราะน๊อตล้อ 5 ตัว ใส่ล้อเข้าไป ค่อยๆขันปอนด์ กวดให้แน่นๆ เท่าๆกัน(ถ้าจำไม่ผิด 76 ปอนด์)
ค่อนข้าง ได้เซนเตอร์ ดีกว่า พวก น๊อต สี่รู ครับ

ฮับใช้มิเนียมดีกว่า  มีหลายยี่ห้อ ครับ
หาอันที่ทำมาพอดี สำหรับดุม และ ล้อ ด้วยนะ
ส่วนมาก ร้านล้อใหญ่ๆ จะมีเยอะ
ร้านเล็กๆ ชอบใส่ให้แบบไม่พอดี  ขอใช้ไป แตกร้าว เพราะมันไม่พอดี
ถ้าจำไม่ผิด  ขนาดฮับ มีหน่วยเป็น"จุดทศนิยม" ครับ

ผมเคยถอดล้อรถ น้องที่มาหาผม  ถอดน๊อตล้อออกหมดแล้ว ขยับล้อออก
ฮับริ่ง ร่วง ลงมาเลย  ใส่แบบนี้เหมือนไม่ใส่  เพราะไม่ฟิตติดคอ หรือติดล้อเลย
มีอีกราย ถอดน๊อตออกหมด  โอ้ว แน่นปั่ก ไม่ขยับ
มือโยกล้อยังไงล้อยังไม่ขยับ  นั่งถีบล้อ เอาค้อนปอนด์ตีแก้มยาง กว่าล้อจะหลุดออกจากดุม
ล่อไป สองข้าง  ครึ่ง ชั่วโมง ปรากฏว่า ฮับริ่ง ใส่มาผิดเบอร์
พอขันน๊อตล้อเข้าไปในคอดุม มันก็ดันกดแน่นเข้าไปในคอดุม ครับ

ส่วนมากที่แตกร้าว  เพราะใส่มามันไม่พอดี หรือทำมาไม่ดี
ถ้าพอมีเวลา และรู้จักโรงกลึง  จ้างทำใหม่เลยครับ

ฮับพลาสติก ไม่เคยใช้  ไม่กล้าครับ

ผิดถูกยังไง รอผู้รู้ มาตอบต่อไปละกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joke cs

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 04:23:33 PM »
ผมใช้เป็น สเตนเลส อ่ะครับเพราะถ้าใช้มีเนียมไปสักพักมันจะเป็นตระกันอ่ะครับ ส่วนดีรึเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจครับ