ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นในการติดซีนอนให้ GC  (อ่าน 4418 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ขอความเห็นในการติดซีนอนให้ GC
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 06:40:58 PM »
ขอรบกวนถามท่านที่ติดซีนอลให้ GC หน่อยครับ ว่าเทียบกับหลอดแบบเดิม แสงที่ส่องลงถนนมันสว่างกว่ามากรึเปล่า แล้วระยะการส่องสว่างมันดีขึ้นหรือไม่ครับ พอดีเพิ่งเปลี่ยนหลอด piaa 4300K มา มันสว่างกว่าของติดรถก็จริง แต่เวลาขับเร็วๆแล้วมองไกลๆไม่เห็นเลย ลังเลที่จะกลับไปคบซ๊นอน
ผมมีประสบการณ์ติด xenon 6000K (สีขาวไม่ติดฟ้า) ในซีวิคแล้วรู้สึกเวลาขับจริงมันไม่สว่าง แต่มองข้างนอกแล้วรู้สึกสว่างกว่าของเดิม (อาจเป็นเพราะแสงฟุ้ง) ต้องปรับไฟให้ต่ำไม่ไปแยงตาชาวบ้าน พอวิ่งตจว.มันก็ไม่ค่อยเห็น แต่กับ E240 W210 xenon โรงงานอีกคันนี่ดูข้องนอกก็ไม่ได้สว่างอะไร แต่ขับแล้ววิสัยทัศน์ดี (โคมไม่ใช่ projector)  อีกคัน C180K W203 กลัวใส่ซีนอนแล้วไม่สว่าง ไปซื้อหลอด (OSRAM หรือ Phillip นี่แหละ) รุ่น Night breaker มาก็สว่างขึ้นอย่างชัดเจน
เลยอยากขอความเห็นท่านที่ใส่อยู่ครับ เน้นการใช้งานเป็นหลัก เรื่องสวนเป็นรองครับ

หมายเหตุ: ผู้ขับอายุไม่ได้มาก (ยังไม่แก่)  ประสาทตาปกติ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
Re: ขอความเห็นในการติดซีนอนให้ GC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 07:18:52 PM »
ซีน่อนสว่างกว่าหลอดฮาโลเจนแน่นอนครับ แต่ถ้าติดในโคมที่ไม่ได้ออกแแบบมาสำหรับหลอดซีน่อนแสงจะกระจาย แทนที่แสงจะลงถนน ก็ไปส่องฟ้า

ถ้าจะติดในโคมเดิมๆแนะนำให้หา projector ที่ทำมาใช้กับไฟซีน่อนมาใส่ครับ (ต้องเป็นBixenonนะครับ เพราะโคมเดิม GC ไฟสูงต่ำอยู่หลอดเดียวกัน)

จะของติดรถยี่ห้ออื่นก็ได้ หรือของจีนเดี๋ยวนี้มีเป็นชุดคิท เท่าที่เห็นมาคนติดมา cutoff ใช้ได้ครับจะคมไม่ฟุ้ง แสงส่องลงถนน ดีกว่าเอาโคมเดิมไปยัดซีน่อนเฉยๆครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: ขอความเห็นในการติดซีนอนให้ GC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:16:56 PM »
ซีน่อนสว่างกว่าหลอดฮาโลเจนแน่นอนครับ แต่ถ้าติดในโคมที่ไม่ได้ออกแแบบมาสำหรับหลอดซีน่อนแสงจะกระจาย แทนที่แสงจะลงถนน ก็ไปส่องฟ้า

ถ้าจะติดในโคมเดิมๆแนะนำให้หา projector ที่ทำมาใช้กับไฟซีน่อนมาใส่ครับ (ต้องเป็นBixenonนะครับ เพราะโคมเดิม GC ไฟสูงต่ำอยู่หลอดเดียวกัน)

จะของติดรถยี่ห้ออื่นก็ได้ หรือของจีนเดี๋ยวนี้มีเป็นชุดคิท เท่าที่เห็นมาคนติดมา cutoff ใช้ได้ครับจะคมไม่ฟุ้ง แสงส่องลงถนน ดีกว่าเอาโคมเดิมไปยัดซีน่อนเฉยๆครับ

หมายถึงเอา projector ที่ขายกันตามหน้าหนังสือแต่งรถ ประกบกับโคมเดิมหรอครับ ตอนแรกเคยคิดแบบนั้น แต่เค้าบอกว่าต้องเจาะโคมเดิม ถอดออกก็ไม่เหมือนเดิม และกลัวมันจะหมดความคลาสสิคน่ะครับ -_-" สงสัยต้องเสียเงินเปลี่ยน Halogen อีกชุดซะแระ

ถ้ามีใครใส่ซีนอนใน GC แล้วพอจะกรุณาให้ผมได้ลองนั่งตอนกลางคืนจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:43:14 PM »
ถ้าเอาของOEMติดรถรุ่นอื่นมาต้องเจาะครับ แต่จากที่เคยทำ ใช้projector hella E55 ติดรถพวก Audi Eclass Poesche

เจาะแค่4รูๆละไม่เกิน5มม ฝาหลังใช้ของเดิมได้ ปรับสูงต่ำได้เหมือนเดิม

แต่ถ้าของจีนไม่ต้องเจาะครับ เป็นสำเร็จรูปใส่ที่หลอดเดิมได้เลย แต่ทั้ง2อันต้องแกะโดมออกมาทำนะครับ  หรือจะหาหลอดฮาโลเจนดีๆก็แล้วแต่ครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:35:01 PM »
ผมใส่ทั้งไฟหน้า กับ สปอร์ตไลท์ครับ

ผมตั้งไฟหน้าให้ต่ำลงกว่าปกตินิดหน่อย แสงไม่แยงตา เพราะก่อนตั้งไฟ โดนลิฟท์ไฟ ด่าก็เคยโดน

หลังจากตั้งไฟต่ำลง ไม่เคยโดนด่าอีกเลย  แถมลำแสงยังสว่างและไกลกว่าฮาโลเจนเยอะครับ

ปล. สปอร์ตไลท์ผมไม่ตั้งใหม่. แต่เอาไว้ซิ่ง หรือเปิดแทนไฟสูงครับ สว่างกว้่างดี(แต่แยงตา เปิดแค่บางทีครับ)
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:43:09 PM »
พี่โชคครับ ติดซีนอนในสปอร์ทไลท์ยังไงเหรอครับ

ผมซื้อh3 มาติดแล้วมันไม่ได้ มันติดวาบเดียวแล้วก็ดับครับ

เลยคาสายทิ้งไว้อย่างงั้น

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:49:43 PM »
พี่โชคครับ ติดซีนอนในสปอร์ทไลท์ยังไงเหรอครับ

ผมซื้อh3 มาติดแล้วมันไม่ได้ มันติดวาบเดียวแล้วก็ดับครับ

เลยคาสายทิ้งไว้อย่างงั้น
สปอร์ตไลท์มันไม่ใช่h11เหรอ แต่ไม่แน่ใจแฮะ เอาเปนว่าผมทำร้านBP พระราม4อะครับ :bbbear_43:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:52:06 PM »
ผมว่าซีน่อน ต้องไม่เกิน 5000 k ถึงจะสว่างพอดีๆ ไม่หายไปกับสายฝน เมื่อฝนตก หรือฟุ้งออกไปหมดนะครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:54:22 PM »
ผมว่าซีน่อน ต้องไม่เกิน 5000 k ถึงจะสว่างพอดีๆ ไม่หายไปกับสายฝน เมื่อฝนตก หรือฟุ้งออกไปหมดนะครับ
ใช่ๆ ของผมประมานนั้น ร้านบอก5-6พันเค สีออกเหลือง ขาว อมฟ้า งงมะอิอิ :bbbear_27:

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:57:39 AM »
k ยิ่งมากยิ่งไม่ชัดครับ เพราะแสงมันสะท้อนกลับมาน้อย
รถโรงงาน ค่าประมาณ 4000-5000 ทั้งนั้น
ของที่ขายกันชุดนึงถูกๆจะไม่มีหลอดค่า 5000k ขายครับ นอกจากจะเบิกของ oem ซึ่งราคาแพง
ถ้าอยากได้ไฟที่สว่างกว่าเดิมและมองเห็นได้ชัด ก็ควรคบ 4300k หรือ 5000k(แสงประมาณisuzu) ถ้าหาได้
แต่เน้นชัดผมแนะนำ 4300k ครับ แสงใกล้เคียงหลอดเดิมแต่สว่างกว่าฮาโลเจนแน่นอน
รถยุโรปที่แสงมันออกอมฟ้านิดๆมันมาจากโคมครับไม่ใช่หลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 12:59:04 AM โดย maiyalap »

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 04:25:46 AM »
หลอดHalogenทั่วไปจะมี60w-100wแน่นอน100wสว่างกว่า

ส่วนไฟXENONจะมี35Wกับ55Wครับ
55Wจะสว่างกว่า
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 07:42:50 AM »
เราเห็นชัด แต่ชาวบ้านเดือดร้อน ผมเลือกที่จะไม่ทำครับ
โคมเดิมไม่ได้ออกแบบมาสำหรับซีน่อน
หา Halogen ที่เป็นพวก Hi effency มีหลายตัว มาใส่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ poppi_ftw

• *
  • Popular Vote : 2
  • F.T.W.
    • Fuck-Stock
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:21:29 AM »
ตามที่ได้เคยติดมากับรถฟอร์จูนเนอร์นะครับ ติดที่ BP พระราม4 ของ Zenco ใช้มา 5ป๊บัลลาต ไม่เสีย แต่หลอดสีเฟดไปหนนึงแล้วครับ
4300K => ออกสีขาวอมเหลือง (อันนี้บางคนบอกแสงที่ออกมาสีไม่สวย แต่ชัดมากครับ ฝนตกก็ยังชัด)  :bbbear_34:
6000K => ออกสีขาวนวล (อันนี้ฝนตกก็ยังพอถูไถได้ครับ แต่สู้ 4300 ไม่ได้)  :bbbear_47:

ส่วนสีนี้ ใส่กับ jazz ge
8000K => ออกสีขาวอมฟ้า (อันนี้ฝนตกนี่ ใบ้กินเลยครับ มองอะไรไม่เห็นเลย ยิ่งเจอทางมืด ที่ไม่ได้ตีเส้นด้วยแล้ว ไปไม่เป็นเลยครับ)  :bbbear_40:

ตอนนี้อิมใส่ 4300 อยู่ครับ  :bbbear_19:
I don't care what everyone else believe...

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 11:16:24 AM »
โคมไฟหน้าอิมถ้าตั้งไฟหน้าอย่างเหมาะสมไม่ค่อยแยงตานะครับเนื่องจากมีหมวกบังหลอดในโคม ส่วนมากที่แสงฟุ้งๆโคมไม่มีหมวกครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 11:56:47 AM »
โคมไฟหน้าอิมถ้าตั้งไฟหน้าอย่างเหมาะสมไม่ค่อยแยงตานะครับเนื่องจากมีหมวกบังหลอดในโคม ส่วนมากที่แสงฟุ้งๆโคมไม่มีหมวกครับ
ใช่ครับ เอาเป็นว่า ตั้งไฟต่ำลงหน่อย ขับรถสวนกันถนนสองเลน ไม่โดนด่าแล้วกันครับ ฟันธง