ผู้เขียน หัวข้อ: คำแนะนำเทอร์โบ  (อ่าน 7814 ครั้ง)

ออฟไลน์ seanelsker

• *
  • Popular Vote : 2
คำแนะนำเทอร์โบ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:30:00 PM »
พอดี เทอร์โบ ผมเพิ่งได้พังตามสภาพเนื่องจากผมไม่อยากเอาไปซ่อม เลยต้องการที่จะเปลี่ยนใหม่ อยากจะทราบว่าควรเปลี่ยนเป็นเทอร์โบตัวไหนดีครับเอาให้แบบสุดของมันที่จะใส่ได้ในอินเตอร์บน หรือ อินเตอร์เดิม v4 ครับ ตอนแรกใช้ vf22 อยากได้เทอร์โบที่มาหนักกว่าเดิม รถผม Hi boost 1.2 ไม่กล้าเกินกว่านั้นแล้วแต่ต้องการให้มันแรงกว่าเดิมยังไง รบกวน ชาวซู ช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับบบ *-*

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: คำแนะนำเทอร์โบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 06:43:28 AM »
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=95695.0

แรงแน่ๆแถมใช้ยาวๆเลย :bbbear_17:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 06:46:44 AM »
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=95695.0

แรงแน่ๆแถมใช้ยาวๆเลย :bbbear_17:
ลูกนี้แหละแหล่ม  ว่าแต่พวกเทอร์โบซิ่งเนี่ยมีรุ่นไหนอีกบ้างครับที่เป็น bolt on เลยแล้วยังใช้อินเตอร์บนอยู่ได้ครับ  ขออนุญาตถามต่อจาก จขกท นะครับ :bbbear_19:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:01:44 AM »
ลูกนี้แหละแหล่ม  ว่าแต่พวกเทอร์โบซิ่งเนี่ยมีรุ่นไหนอีกบ้างครับที่เป็น bolt on เลยแล้วยังใช้อินเตอร์บนอยู่ได้ครับ  ขออนุญาตถามต่อจาก จขกท นะครับ :bbbear_19:

เพียบเลยครับ ... 

รวมทั้ง อีตัวข้างบนด้วยยย

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:36:02 AM »
ลองตั้งเป้าก่อนการตัดสินใจ
1. งบประมาณและราคา
- ตั้งงบไว้เท่าไหร
- ค่าแรง
- จูนกล่องใหม่
- ถ้าเป็นเบอร์โทแต่ง แบบbolt on บางรุ่นอาจจะต้องมีแก้ไขเพิ่มเติมอีกบางอย่าง
- แต่ถ้าอยากใช้ตระกูลVFเหมือนเดิม แต่หันไปคบtwin scroll ก็อาจจะต้องมีค่าแก้ไขเพิ่มเติมเหมือนกัน

2. ชอบความแรงแบบไหน เพราะเทอร์โบแต่ละตัวก็มีCharactor แตกต่างกันไป
- ต้น กลาง แบบจี๊ดจาด, กลาง ปลาย มาหนัก แต่รอหน่่อย etc
- การเลือกTurboที่เหมาะกับการขับของเราสำคัญนะครับ

3. ความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์และองค์ประกอบของรถ และ คนจูน
- เซ็ตเครื่องเหมือนกัน จูนกล่องต่างกัน ก็ต่าง
- เช็ตเครื่องมาเยอะ จูนกล่องไม่ดี ก็ต่าง

4. ลองไปดุข้อมูลเก่าจากหัวข้อ: === รวมข้อมูล turbo สําหรับซูบารุครับ ===
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=59741.0

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:41:41 AM »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 01:56:16 PM »
ยังมีเทอร์โบ ลูกอื่นอีกไหมครับ *-* อยากใช้เวลาตัดสินใจพรุุ่งนี้จะเปลี่ยนแล้วครับผม

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:15:58 PM »
ยังมีเทอร์โบ ลูกอื่นอีกไหมครับ *-* อยากใช้เวลาตัดสินใจพรุุ่งนี้จะเปลี่ยนแล้วครับผม

ชั่วโมงนี้ ถ้าไม่แคร์เสียงบ็อกเซอร์ที่จะหายไปผมว่า  VF37 VF42 ก็น่าสนใจครับ เท่าที่ได้ลองขับมา ถ้าท่านเจ้าของกะทู้ชอบความต่อเนื่อง มาเร็ว กดเป็นมาๆ คิดว่าน่าจะถูกใจครับ ไม่ต้องเชื่อผมซะทีเดียวครับ ใจเย็นๆ มีโอกาสหรือมีเวลา ลองนั่งรถเพื่อนๆที่ใส่เทอโบรุ่นต่างๆดูครับ แล้วเดี๋ยวท่านเจ้าของกะทู้ก็จะพบความชอบของท่านเองว่าเป็นแบบไหนครับ เครื่องเดิม VS เครื่องเดิม เทอโบจะเป้นตัวกำหนดนิสัยของเครื่องนะครับ ขอให้โชคดีและได้เทอโบที่ ขับแล้วถูกใจจริงๆนะครับ  :bbbear_43: :bbbear_43:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:23:33 PM »
ต้องดูข้อจำกัดสำหรับทอร์โบแต่ละตัวด้วยนะครับ

เช่น บางตัวเปลี่ยนใส่ได้ทันที บางตัวต้องเปลี่ยนเฮด เปลี่ยน front pipe, down pipe หรือจำเป็นต้องจูนด้วย

ลองดูตามที่พี่ปิ๊กแนะนำครับ ตั้งเป้าก่อนว่าอยากได้แบบไหน งบเท่าไร ข้อจำกัดอะไรบ้าง

แล้วจะได้ของที่ถูกใจแน่นอนครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:34:19 PM »
รถมีกล่อง fcon แล้วครับ ปั้มติ๊กทุกอย่างระบบน้ำมันกับ แรงดันทำหมดแล้วครับ แต่ที่ไม่อยากเปลี่ยนคือเฮดเดอร์นะครับพอดีที่บ้านเค้าไม่ค่อยชอบเสียงดังแค่นี้ผมก็โดนไปเยอะ 55 แต่ผมต้องการเทอร์โบที่ ม้าลงล้อเยอะๆครับ แต่ไม่เปลี่ยน เฮดเดอร์ หรือ ฟรอนไป  แล้วก็ใส่ในอินเตอร์เดิมได้น่ะครับ ยังไงช่วยหน่อยครับ  ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:38:26 PM »
รถมีกล่อง fcon แล้วครับ ปั้มติ๊กทุกอย่างระบบน้ำมันกับ แรงดันทำหมดแล้วครับ แต่ที่ไม่อยากเปลี่ยนคือเฮดเดอร์นะครับพอดีที่บ้านเค้าไม่ค่อยชอบเสียงดังแค่นี้ผมก็โดนไปเยอะ 55 แต่ผมต้องการเทอร์โบที่ ม้าลงล้อเยอะๆครับ แต่ไม่เปลี่ยน เฮดเดอร์ หรือ ฟรอนไป  แล้วก็ใส่ในอินเตอร์เดิมได้น่ะครับ ยังไงช่วยหน่อยครับ  ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

ต้องการม้าลงล้อเยอะๆ นี่คือต้องการเท่าไรครับ 

ในใจต้องการม้าเท่าไร

คลัชล่ะครับ ตอนนี้เป็นตัวไหน อย่างไร ตัวนี้สำคัญนะครับ ในการจะส่งกำลังจากเครื่องไปสู่ล้อ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:51:30 PM »
ครัชทองแดงครับผม ต้องการ สัก 400 อ่าครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:58:12 PM »
เอาม้าจากเครื่องลงพื้น ก็ควรเน้นไปทางช่วงล่างด้วยครับ

ครัช เกียร์ โช๊ค ยาง ท่อ

ส่วนเทอร์โบก็ตามที่สมาชิกแนะนำมา แต่ ให้ใส่ประโคมของลงไปเทพแค่ใหน ถ้าคนจูนมันดีแต่โม้ ของทีใส่ไปรองรับ400+ อาจเหลือ 320

อย่าลืมว่ารถจะแรงไม่แรง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับของอย่างเดียว คนจูนก็สำคัญ

ที่สำคัญ เราต้องรู้จักรถเราให้ดีที่สุด :bbbear_19:

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 03:27:41 PM »
เอาม้าจากเครื่องลงพื้น ก็ควรเน้นไปทางช่วงล่างด้วยครับ

ครัช เกียร์ โช๊ค ยาง ท่อ

ส่วนเทอร์โบก็ตามที่สมาชิกแนะนำมา แต่ ให้ใส่ประโคมของลงไปเทพแค่ใหน ถ้าคนจูนมันดีแต่โม้ ของทีใส่ไปรองรับ400+ อาจเหลือ 320

อย่าลืมว่ารถจะแรงไม่แรง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับของอย่างเดียว คนจูนก็สำคัญ

ที่สำคัญ เราต้องรู้จักรถเราให้ดีที่สุด :bbbear_19:
ประสบการณ์โดยตรง เจ็บมาเยอะ อิอิ :bbbear_11: :bbbear_20:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:02:53 PM »
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=94258.msg446001#msg446001

ชุดนี้สนไหมครับ VF 42 มาครบชุดเลย ใส่กับคอแดง Ver4 คอยล์กลาง ร้อยน็อต ใส่อินเตอร์บนเดิมๆ

Twinscroll พร้อมแปลงใส่กับ Single Scroll ราคาพิเศษนะครับ ครบๆเลย เทอร์โบสภาพดีมาก ราคานี้หาไม่มีครับ  :bbbear_32:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 05:06:55 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0