ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง Roll Cage/Roll Bar ครับ  (อ่าน 5435 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
ขอถามเรื่อง Roll Cage/Roll Bar ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 12:51:31 PM »
คำถามที่1
ครับผมสงสัยมาซักพักแล้วเรื่อง Roll cage Roll Bar แบบขับน๊อตกับแบบเชื่อม ต่างกันเยอะมั้ยครับ
ไปอ่านในเวปนอก บอกว่าแบบขันน๊อตช่วยบ้างบอกมีไว้เท่ เถียงกัน 100กว่าหน้า
พอดีเพิ่งสั่งแบบขันน๊อตไปของCUSCOเผื่อจะsafeขึ้น รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ออกความคิดเห้นกันได้เต็มที่เลยนะครับ

ขอบคุณครับบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 02:06:46 PM โดย SUBANU »

ออฟไลน์ MIDBULL

• *
  • Popular Vote : 11
  • " อย่าเข้าใกล้ อะไหล่แพง "
2 ) บางแสน 19-23ธค.'55 ครับผม
*น่าจะสัปดาห์ต่อหลังงาน ROC เลยคับ
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
ติดตั้งถูกต้องทั้งคู่ ก็ต่างกันพอสมควรนะ เชื่อมแข็งแรงกว่า รับแรงดีกว่า รถนิ่ง และแข็งกว่า แต่รถบ้านจะเชื่อมเลยก็กระไรอยู่ แบบขันน็อตถ้าติดตั้งถูกต้องก็แข็งแรงพอสมควรนะ ดีกว่าไม่มี ไส่แล้วรถแข็งเป็นแผ่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่คงไม่เท่าแบบเชื่อมตาย :bbbear_32:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ขอถามเรื่อง Roll Cage/Roll Bar ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 04:13:21 PM »
เชื่อมแข็งกว่า ถ้าให้ดีต้องยันซุ้มล้อหน้าเลย ถ้าไม่ขายรถก็จัดเลย555
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
 :bbbear_34:
ติดตั้งถูกต้องทั้งคู่ ก็ต่างกันพอสมควรนะ เชื่อมแข็งแรงกว่า รับแรงดีกว่า รถนิ่ง และแข็งกว่า แต่รถบ้านจะเชื่อมเลยก็กระไรอยู่ แบบขันน็อตถ้าติดตั้งถูกต้องก็แข็งแรงพอสมควรนะ ดีกว่าไม่มี ไส่แล้วรถแข็งเป็นแผ่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่คงไม่เท่าแบบเชื่อมตาย :bbbear_32:

ตามที่พี่หยกว่าเลยครับ แต่ขอเสริมอีกนิดครับ  การใส่โลบาร์ทำให้การขับรถกระด้างขึ้น แต่ก็ได้มาซึ่งการกระชับและแน่นขึ้นในเวลาเข้าโค้งหรือโยนเปลียนเลนอย่างแน่นอน แต่ก็มีข้อเสียเหมือนกันถ้าในกรณีที่เกิดอุบ้ติเหตุในบางกรณีเช่น ในกรณี รถพลิกคว้ำ ผู้ประสบเหตุในรถมีาโลบาร์ แล้วคาดเข็มขัดนิรภัย ก็จะช่วยได้เยอะมาก  แต่ในกรณีที่มีการชนตรงๆมีการเสียรูปทรงของรถในส่วนหน้าและหลังคาด้านบนย่นลงมา ทำให้โลบาร์ ในส่วนด้านบนที่พาดอยู่ระหว่าเสาเอด้านซ้ายและขวายุบมาฟาดหัวของคนนั้งด้านหน้า (เห็นได้บ่อยในรถซิ่งที่มีโลบาร์แล้วประสบอุบัติเหตุ) แต่ถ้าจะให้เซฟตี้จริงๆก็ต้องคาดเข็มขัดแล้วใส่หมวกกันน๊อค(อย่างรถแข็งที่ใช้วิ่งในสนามแข่ง) แต่ใครจะบ้าใส่หมวกแล้วขับรถบนถนนปกติ   ดังนั้นทางออกคือการเลือกโลบาร์ที่เหมาะส้มกับการใช้งาน (ไม่นับเอาหล่อเอาเทนะครับ)  เช่นถ้าในกรณีรถบ้านวิ่งถนนแต่อยากให้รถมีความแข็งแรงมากขึ้นก็ลองดูแบบ 4จุดและ8จุด แบบไม่มีเสาเอ เช่น HKS Kansai SERVICE, Jspeed, ผมว่าแบบนี้น่าจะเหมาะกับรถบ้านมากว่าแบบที่มีเสาเอ นะครับ แต่ถ้าจะทำลงสนามวิ่งก็จัดเต็มแบบ  CARBING,SAFETY21 เลยครับ   ซึ่งผมก็เป็นอีกคนที่อยากใส่โลบาร์เหมือนกันแล้วก็หาข้อมูลมาพอประมาณจากการถามช่างที่มีประสบการณ์การทำรถแข็งและพี่ๆที่แข็งรถ จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่กล้าใส่ทั้งๆที่ได้ซื้อมาแล้ว  555 ได้แต่ใส่ตัวที่เป็น REAR CROSS Bar ของ DO-Luck ซึ่งใส่แล้วก็ทำให้รถแน่นขึ้นพอควร    นี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยครับ    :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
:bbbear_34:
ตามที่พี่หยกว่าเลยครับ แต่ขอเสริมอีกนิดครับ  การใส่โลบาร์ทำให้การขับรถกระด้างขึ้น แต่ก็ได้มาซึ่งการกระชับและแน่นขึ้นในเวลาเข้าโค้งหรือโยนเปลียนเลนอย่างแน่นอน แต่ก็มีข้อเสียเหมือนกันถ้าในกรณีที่เกิดอุบ้ติเหตุในบางกรณีเช่น ในกรณี รถพลิกคว้ำ ผู้ประสบเหตุในรถมีาโลบาร์ แล้วคาดเข็มขัดนิรภัย ก็จะช่วยได้เยอะมาก  แต่ในกรณีที่มีการชนตรงๆมีการเสียรูปทรงของรถในส่วนหน้าและหลังคาด้านบนย่นลงมา ทำให้โลบาร์ ในส่วนด้านบนที่พาดอยู่ระหว่าเสาเอด้านซ้ายและขวายุบมาฟาดหัวของคนนั้งด้านหน้า (เห็นได้บ่อยในรถซิ่งที่มีโลบาร์แล้วประสบอุบัติเหตุ) แต่ถ้าจะให้เซฟตี้จริงๆก็ต้องคาดเข็มขัดแล้วใส่หมวกกันน๊อค(อย่างรถแข็งที่ใช้วิ่งในสนามแข่ง) แต่ใครจะบ้าใส่หมวกแล้วขับรถบนถนนปกติ   ดังนั้นทางออกคือการเลือกโลบาร์ที่เหมาะส้มกับการใช้งาน (ไม่นับเอาหล่อเอาเทนะครับ)  เช่นถ้าในกรณีรถบ้านวิ่งถนนแต่อยากให้รถมีความแข็งแรงมากขึ้นก็ลองดูแบบ 4จุดและ8จุด แบบไม่มีเสาเอ เช่น HKS Kansai SERVICE, Jspeed, ผมว่าแบบนี้น่าจะเหมาะกับรถบ้านมากว่าแบบที่มีเสาเอ นะครับ แต่ถ้าจะทำลงสนามวิ่งก็จัดเต็มแบบ  CARBING,SAFETY21 เลยครับ   ซึ่งผมก็เป็นอีกคนที่อยากใส่โลบาร์เหมือนกันแล้วก็หาข้อมูลมาพอประมาณจากการถามช่างที่มีประสบการณ์การทำรถแข็งและพี่ๆที่แข็งรถ จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่กล้าใส่ทั้งๆที่ได้ซื้อมาแล้ว  555 ได้แต่ใส่ตัวที่เป็น REAR CROSS Bar ของ DO-Luck ซึ่งใส่แล้วก็ทำให้รถแน่นขึ้นพอควร    นี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยครับ    :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:
ขอบคุณทุกคำตอบเลยครับ ไครมีคำแนะนำอะไรอีกเชฺญเลยนะครับ

ตัวผมเองผมสั่ง 13จุดไปอะครับ เพราะเดี๋ยวนี้เริ่มห่วงชีวิตมาขึ้น กะไว้ว่าจะขับเร็วเฉพาะในสนามแล้ว
พอมาอ่านก็เริ่มลังเลแต่ไม่ทันแล้วสั่งไปแล้วครับ  :bbbear_27: จะได้เก็บเหมือนกันมั้ยเนี่ย 55

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
Re: ขอถามเรื่อง Roll Cage/Roll Bar ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:06:08 PM »
ระวังไม่เหลือที่ให้แต่งน่ะ... ทำจนครบทุกจุดแล้ววว  :bbbear_44:
Proud to drive the WRX !!!

ออฟไลน์ rzb12

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:06:55 PM »

แบบที่หยกว่าเลยครับนุ....ดูง่ายๆ การใส่ค้ำหน้า-หลัง ค้ำล่างหน้า-หลัง มันก็มีวิธีใส่ถ้าถูกต้องมันก็แข็งแรงเหมือนกัน แต่โรล์บาร์ขับน๊อตยังไงก็สู้โรล์เคจแบบเชื่อมไม่ได้ครับ ต่อให้กี่จุดก็ตาม เพราะการขับน๊อตต่อให้ขันด้วยแรงปอน์ิดที่ถูกต้องมันก็ยังมีจังหวะให้ตัวได้นิดหน่อย แต่การเชื่อมทุกจุดการให้ตัวของโรล์เคจแทบไม่เหลือเลยครับ อาการรถจะคล้ายๆ พวก Spot Body แต่ไม่ใส่โรล์บาร์อ่ะครับ แต่อันนั่นมันก็ยังให้ตัวได้เพราะเสา A-C Pillar ยังใ้ห้ตัวได้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 02:19:40 AM »
ผมเคยไปถามพี่ทวี แกเคยบอกว่า
ถ้าเป็นแบบขันน้อตมันจะไม่ช่วยมากเท่าไหร่ในแง่ของความแข็งแรงครับ แต่เห็นเค้าบอกว่าถ้าเป็นแบบเชื่อม แข็งแรงๆ รถมันแทบจะอยู่ได้ด้วยตัว โรลบาลเองเลยครับ แต่ต้องทำแทบจะทั้งคันเลยค (แต่ว่าที่ผมเห็นแบบเชื่อมมันอยู่ในรถสนามอะครับ)
 ถูกผิดยังไงขออภัยด้วยครับบ :bbbear_48:

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:43:30 AM »
rollbar ต้องคู่กับเบาะหลังแข๊งรางเตี้ยครับ เพราะเบาะเดิมสูงทำให้หัวเราอยู่ในระยะของ rollbar พอดี  พอใส่เบาะหลังแข๊งรางเตี้ย หัวเราจะต่ำลงมาจากเดิมประมาณคืบนึงได้เลยครับ

ใส่เบาะกับรางเตี้ยเหมือนได้โช๊คดีๆมาชุดนึงเลยนะครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา