ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจมีสิทธยึดใบขับขี่ไหมครับ  (อ่าน 2152 ครั้ง)

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
ตำรวจมีสิทธยึดใบขับขี่ไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 03:43:30 AM »
ตามหัวข้อเลยครับพอดีไปอ่านเจอบางคนก็บอกว่าได้ บางคนก็บอกไม่ได้ เลยงงๆครับ

พอดีเจอประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีมา

ขอบคุณพี่ๆครับบ :bbbear_4:

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
Re: ตำรวจมีสิทธยึดใบขับขี่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 03:49:54 AM »
คิดว่าไม่น่าได้ แต่กลัวเราไม่ไปจ่ายเลยเอาใบขับขี่เราไป
เพราะล่างใบสั่งตรงที่ให้เราเซ็นมันเขียนว่าใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่
ส่วนมากที่มันจะเอาคือมันจะให้เรายัดเงินแหละคับ

ล่าสุดผมโดนข้อหาใบขับขี่หักครึ่งแต่ยังไม่ขาดจากกัน มันบอกเอกสารไม่สมบูรณ์หอกอะไรไม่รู้
เลยให้มันไปเลยได้ใบสั่งมา เพราะผมมี2ใบ เคยแจ้งหายไว้ก่อนหน้าแล้วรอบนึง
ถ้าโดนยึดอีกทีก็เอาใบสั่งให้ต่อไปเรื่อยๆละไม่มีการจ่ายละ

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
Re: ตำรวจมีสิทธยึดใบขับขี่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 04:49:37 AM »
ถ้าว่าตาม ป.แพ่ง ตำรวจไม่มีสิทธิยึดครับ
แต่ตาม พรบ จราจรทางบก พศ 2522 บางมาตราได้ให้อำนาจเอาไว้
ยึดเลยคงไม่ได้ครับทำได้เพียงแค่นำไปเก็บไว้ชั่วคราวเท่านั้นและต้องออกใบแทนให้
สรุป ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่ได้ครับ

ออฟไลน์ PR22

• Thank you
  • *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:20:27 AM »

ที่ด่านตำรวจไม่มีสิทธิ์ยึดแต่เขาจะอ้างด้านหลังใบสั่งจะมีคำชี้แจงว่าให้นำส่งเจ้าพนักงานสอบสวนภายใน 8 ชม. ครับ เราต้องไปรับกลับพร้อมจ่ายค่าปรับ อย่างนี้เข้ารัฐ
หากจ่ายที่ด่านนั้นเข้าใครวะ? :bbbear_46:

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 01:12:35 PM »
ลองเปิดดู พรบ จราจร มาตรา 140
เค้าให้อำนาจตำรวจในการยึดใบขับขี่ไว้ชั่วคราวครับ คำชี้แจงด้านหลังใบสั่งนั่นก็มาจากมาตรานี้ครับ
ปัญหาการปฎิบัติงานของตำรวจส่วนมากมาจากการไม่เข้าใจกฎหมายอย่างแท้จริง ประชาชนถึงเดือนร้อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 01:15:20 PM โดย maiyalap »

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:22:48 AM »
ถ้าเค้าจะยึดจริงๆเค้าก็ยึดได้หมดแหล่ะครับ เพราะกฎหมายก็เปิดช่องไว้ให้ตำรวจด้วย เช่น บางข้อก็ว่าขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าพนักงาน ซึ่งไอ้ดุลยพินิจนี่แหล่ะคือปัญหา ไม่เหมือนกันซักคน สรุปถ้าไม่เบื่อต้องเถียงกับพวกเค้าก็จ่ายตังค์ไป จบ แต่ถ้าทนไม่ไหวจริงๆก็ไปหาของติดตัวเอาไว้บ้างก็ดีครับ