ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบอาการและแนวทางแก้ไขหน่อยนะครับ  (อ่าน 4077 ครั้ง)

ออฟไลน์ gegung

• *
  • Popular Vote : 2
    • DD SUPPORT
  เวลาขับเร็วๆ(ประมาณ 130-150)แล้วจอดจะมีควันขึ้น ก็เลยเปิดฝากระโปรงดู สังเกตเห็นควันลอยออกมาจากด้านล่างเครื่อง
ก้มลงไปดูมันมีคราบน้ำมันเครื่่องเยิ้มๆ เหมือนไหลลงมาจากด้านบนแล้วโดนท่อไอเสีย    ผมสันนิษฐานว่ามาจากปะเก็นฝาครอบ
วาล์วหมดสภาพ แล้วน้ำมันเครื่องมันซีมลงมาหรือเปล่า   ไม่แน่ใจเพื่อนๆคนไหนมีประสบการณ์ชี้แนะผมหน่อยนะครับ แต่ถ้าเวลา
ขับช้าๆควันจะแทบไม่มีเลย

-รถผมวิ่งมา 110,000 โลแล้วเจ้าของเก่าวางเครื่องมากตอน 90,000 โล เป็นเครื่่องคอแดง คอยล์ตรง
-ถ้าต้องการอะไหล่ พวกปะเก็น ยางหุ้มเพลา ยางหุ้มแร็ค หาซื้อที่ไหนดีครับ

พอดีพึ่งใช้รถได้ประมาณ 3 เดือน ไม่มีข้อมูลรบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
Re: รบกวนสอบอาการและแนวทางแก้ไขหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:35:52 PM »
อยู่แถวไหนครับ ตามศูนย์ซูบารุก็มี หรือไม่ก็ร้านพี่คี้ก็ได้ครับ แถวกระทรวงสาธารณสุข ฝั่งถนนติวานนท์
อ้อ แล้วอาการน้ำมันเครื่องหยดอาจมาจากซีลแคมชาร์ฟก้ได้นะครับ (เคยเป็น) :bbbear_25:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:38:33 PM โดย BD4 TwinTurbo »

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
Re: รบกวนสอบอาการและแนวทางแก้ไขหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:49:11 PM »
ถ้าผ่านแถวบางนา ก้อลองแวะมาดูคับ 085-355-8090 Zigcom
Glad to drive it. Subaru

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:54:17 PM »
  เวลาขับเร็วๆ(ประมาณ 130-150)แล้วจอดจะมีควันขึ้น ก็เลยเปิดฝากระโปรงดู สังเกตเห็นควันลอยออกมาจากด้านล่างเครื่อง
ก้มลงไปดูมันมีคราบน้ำมันเครื่่องเยิ้มๆ เหมือนไหลลงมาจากด้านบนแล้วโดนท่อไอเสีย    ผมสันนิษฐานว่ามาจากปะเก็นฝาครอบ
วาล์วหมดสภาพ แล้วน้ำมันเครื่องมันซีมลงมาหรือเปล่า   ไม่แน่ใจเพื่อนๆคนไหนมีประสบการณ์ชี้แนะผมหน่อยนะครับ แต่ถ้าเวลาน
ขับช้าๆควันจะแทบไม่มีเลย

-รถผมวิ่งมา 110,000 โลแล้วเจ้าของเก่าวางเครื่องมากตอน 90,000 โล เป็นเครื่่องคอแดง คอยล์ตรง
-ถ้าต้องการอะไหล่ พวกปะเก็น ยางหุ้มเพลา ยางหุ้มแร็ค หาซื้อที่ไหนดีครับ

พอดีพึ่งใช้รถได้ประมาณ 3 เดือน ไม่มีข้อมูลรบกวนหน่อยนะครับ

ผมเคยเป็นครับ น้ำมันเคร่ืองซึมมาจากฝาครอบวาล์วแล้วก้อหยดมาโดน header ครับ มันจะเป็นตอนขับเร็ว รอบสูงหน่อย จอดติดไฟแดงมีควันลอยเอื่อยออกมาจาก scoope พร้อมกับกล่ินน้ำมันเครื่องไหม้ๆ ก็เลยไปจัดการเปล่ียนใหม่หมดเลยครับ  โดนไป 2-3 พันเน่ียแหละครับ จำไม่ได้แล้ว ส่วนพวกอะไหล่ผมมักจะไปซื้อกับเฮียคี้ แถวติวานนท์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:56:30 PM โดย Ozvvan13 »

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 01:24:15 PM »
เร่งแก้ไขนะครับ

ไฟลุกนะ  :bbbear_42:

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 07:01:42 PM »
ผมก็เพิ่งได้รถมาประมาณ 3-4 เดือนเหมือนกัน ลองดูพวกซีลยางฝาสูบครับ เคยเจออาการที่ว่ามาตอนเอารถมาใหม่ๆแล้ว เอาไปเช็คทีแรกเจอน้ำมันซึมหยดเหมือนกันสาเหตุอาจเกิดจาก
1. ซีลยางเสื่อม
2. เปลี่ยนซีลยางแล้วประกอบไม่พอดี หรือประกอบช้าพอกาวมันแห้งก่อนจะใส่ (ผมเจอข้อนี้)
3. ซีลยางไม่ตรงรุ่น ถ้าเครื่องเป็น Type RA ให้แนะนำหาซีลยางตรงรุ่นจะดีกว่า ซึ่งลองเทียบดูแล้วด้านขอบนอกจะกว่าครับ ของตัว STI พอใส่แทนกันได้แต่มันจะเป๊ะมากครับ ถ้าใส่ไม่ดีจะเจอปัญหาตามข้อสอง
ส่วนอะไหล่ไปหาเฮียคี้ได้เลยครับมีของ อ้อ แล้วจะเปลี่ยนทั้งนี้ซื้อซีลฝาสูบให้ครบชุดเลยประมาณสองพันกว่าบาท เปลี่ยนทีใช้ลืมเลย
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:18:48 PM »
ขอบคุณเพื่อนๆที่แนะนำนะครับ แต่ว่า
คือผมอยู่พิษณุโลกอ่ะสิครับ คิดหนักเลยอ่ะทีนี้ ไม่รู้ว่า
จะหาซื้ออะไหล่มาทำเองดี หรือว่าขับไปให้ที่กทม.ทำดี
แล้วถ้าแนะนำให้ไหนๆก้อต้องเปลี่ยนแล้วมีรายการอะไร
บ้างที่้เราควรเปลี่ยนไปเลยทีเดียว รบกวนแ่นะนำหน่อยครับผม

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:39:39 PM »
ไฟไหม้เอาง่ายๆนะครับ

• *
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:20:07 PM »
ขอบคุณเพื่อนๆที่แนะนำนะครับ แต่ว่า
คือผมอยู่พิษณุโลกอ่ะสิครับ คิดหนักเลยอ่ะทีนี้ ไม่รู้ว่า
จะหาซื้ออะไหล่มาทำเองดี หรือว่าขับไปให้ที่กทม.ทำดี
แล้วถ้าแนะนำให้ไหนๆก้อต้องเปลี่ยนแล้วมีรายการอะไร
บ้างที่้เราควรเปลี่ยนไปเลยทีเดียว รบกวนแ่นะนำหน่อยครับผม

ถ้าพอขับได้ ก้อน่าจะขับมาคับ แต่ขับแบบเซฟที่สุดอ่ะคับ อย่าซัด และหมั่นจอดเพื่อตรวจเช็คบ่อยๆ ว่าแต่ที่ ชม. ก้อมีอู่ที่ดูแลอิมนะคับ ลองดูว่าางไหนใกล้กว่ากัน

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:34:41 PM »
เอาขึ้นSlide on เข้าอู่เลยดีกว่าครับปลอดภัย

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:55:54 PM »
รถผมก็เป็นครับ เห็นน้ำมันเครื่องหยดแถวๆ เทอโบ มานานแล้ว  เวลาจอดจะมีกลิ่นเหมือนคลัชไหม้ เปิดฝากระโปงมาจะเห็นควันขาวๆ ลอยมาแถวๆ เทอโบ

เพิ่งจะเห็นจะๆตอนวันอาทิ ตอนไป โบนันซ่า   :bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:58:44 PM โดย kamikaze_ho »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:11:52 AM »
รถผมก็เป็นครับ เห็นน้ำมันเครื่องหยดแถวๆ เทอโบ มานานแล้ว  เวลาจอดจะมีกลิ่นเหมือนคลัชไหม้ เปิดฝากระโปงมาจะเห็นควันขาวๆ ลอยมาแถวๆ เทอโบ

เพิ่งจะเห็นจะๆตอนวันอาทิ ตอนไป โบนันซ่า   :bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27:

เอาเข้ามาให้ดูหน่อยดิ๊

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:46:05 AM »
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆมากนะครับ ตอนนี้สั่งอะไหล่จากพี่คี้มาแล้ว เดี๋ยวลองจัดการเองก่อน
ไม่ไหวถึงจะส่งโรงหมอแระครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 07:04:00 AM »
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆมากนะครับ ตอนนี้สั่งอะไหล่จากพี่คี้มาแล้ว เดี๋ยวลองจัดการเองก่อน
ไม่ไหวถึงจะส่งโรงหมอแระครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม
:bbbear_34:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊