ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องท่อแมว2.0 ATและกรองเปลือย ครับ  (อ่าน 3531 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
สอบถามเรื่องท่อแมว2.0 ATและกรองเปลือย ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:11:19 PM »
ถ้าจะเดินท่อใหม่ทั้งเส้นตั้งแต่เฮดเดอร์จะต้องใช้ท่อกี่นิ้วดีครับ ตอนนี้ใช้ท่อที่เคยใส่ในSGT 2.5นิ้วรู้สึกว่าโล่งไปครับ
เลยอยากจะเดินใหม่ ไม่รู้ว่าจะต้องใช้ขนาดเท่าไหร่
แล้วถ้าแมวเดินกรองเปลือย+กั้นห้องจะมีผลเสียอะไรตามมาไหมครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ช้ำใจ ลาจากเทอร์โบ เพราะความงี่เง่าของตัวเอง :bbbear_41:

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
Re: สอบถามเรื่องท่อแมว2.0 ATและกรองเปลือย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:46:22 PM »
ถ้าจะเดินท่อใหม่ทั้งเส้นตั้งแต่เฮดเดอร์จะต้องใช้ท่อกี่นิ้วดีครับ ตอนนี้ใช้ท่อที่เคยใส่ในSGT 2.5นิ้วรู้สึกว่าโล่งไปครับ
เลยอยากจะเดินใหม่ ไม่รู้ว่าจะต้องใช้ขนาดเท่าไหร่
แล้วถ้าแมวเดินกรองเปลือย+กั้นห้องจะมีผลเสียอะไรตามมาไหมครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ช้ำใจ ลาจากเทอร์โบ เพราะความงี่เง่าของตัวเอง :bbbear_41:

ได้กุญแจใหม่แล้วเหรอครับกันต์

:bbbear_25:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
Re: สอบถามเรื่องท่อแมว2.0 ATและกรองเปลือย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:31:48 AM »
ยังเลยคับ เอาเครื่อง2000ไม่โบมาลงก่อนคับ ไม่มีรถใช้อ่าคับ
เรื่องุญแจก็ต้องพยายามหาทางต่อคับผม
เครื่องเก่ายกลงแล้วคับ

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:19:10 AM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผม เดินท่อขนาดเล็กกว่า 2 นิ้วครับ ไม่รู้มีสัก 1.8 มั้่ยหว่า บวกกับหม้อพักไส้ตรงอีกใบ แค่นี้ก็โล่งจะแย่แล้ว

กรองเปลือยไม่แนะนำครับ มีผลทางใจและเพิ่มความสวยงาม กรองอากาศเดิมน่าสนใจกว่า ถ้าอยากเปลี่ยนจริง หา air filter ของ HKS ไม่ก็ K&N มาใส่ในกล่องกรองอากาศเดิมดีกว่าครับ
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ mali

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 05:34:45 PM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผม เดินท่อขนาดเล็กกว่า 2 นิ้วครับ ไม่รู้มีสัก 1.8 มั้่ยหว่า บวกกับหม้อพักไส้ตรงอีกใบ แค่นี้ก็โล่งจะแย่แล้ว

กรองเปลือยไม่แนะนำครับ มีผลทางใจและเพิ่มความสวยงาม กรองอากาศเดิมน่าสนใจกว่า ถ้าอยากเปลี่ยนจริง หา air filter ของ HKS ไม่ก็ K&N มาใส่ในกล่องกรองอากาศเดิมดีกว่าครับ
  ถามต่ออีกนิดครับ แล้วถ้าเป็นแมวเครื่อง 1500 นี่ ใส่กรองเปลือยมีผลดีผลเสียอย่างไรครับ  :bbbear_33:
  ขอบคุณมากครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:32:54 PM »
etgrong maew 2.0 at need
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:03:20 PM »

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:29:04 AM »
  ถามต่ออีกนิดครับ แล้วถ้าเป็นแมวเครื่อง 1500 นี่ ใส่กรองเปลือยมีผลดีผลเสียอย่างไรครับ  :bbbear_33:
  ขอบคุณมากครับ  :bbbear_19:

ข้อเสียตามความเห็นของผมนะครับ

- กำลังเครื่องอาจลดลง ถ้าไม่ได้มีการกั้นห้องกั้นความร้อนให้กรองเปลือย
- ฝุ่นเข้าเครื่องมากกว่ากรองปกติ ส่งผลเสียต่อ air mass sensor และอายุน้ำมันเครื่อง

ส่วนข้อดีคือ สวย เสียงดูดอากาศเพราะ กำลังเครื่องอาจเพิ่มขึ้นถ้าติดตั้งของดีไม่ดูดอากาศร้อนเข้าไป

กล่องกรองกากาศเดิมๆ เหมาะสมมากอยู่แล้วในการดักอากาศเย็นเข้าเครื่องครับ อย่าไปเปลี่ยนเลย ถึงไม่สวยแต่มีประโยชน์นะ ถ้าอยากเปลี่ยน ใส่แค่ filter สำเร็จรูปดีกว่า ใช้กล่องกรองเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:34:06 AM โดย [T]hanan[U]n »
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 09:33:56 PM »
ข้อเสียตามความเห็นของผมนะครับ

- กำลังเครื่องอาจลดลง ถ้าไม่ได้มีการกั้นห้องกั้นความร้อนให้กรองเปลือย
- ฝุ่นเข้าเครื่องมากกว่ากรองปกติ ส่งผลเสียต่อ air mass sensor และอายุน้ำมันเครื่อง

ส่วนข้อดีคือ สวย เสียงดูดอากาศเพราะ กำลังเครื่องอาจเพิ่มขึ้นถ้าติดตั้งของดีไม่ดูดอากาศร้อนเข้าไป

กล่องกรองกากาศเดิมๆ เหมาะสมมากอยู่แล้วในการดักอากาศเย็นเข้าเครื่องครับ อย่าไปเปลี่ยนเลย ถึงไม่สวยแต่มีประโยชน์นะ ถ้าอยากเปลี่ยน ใส่แค่ filter สำเร็จรูปดีกว่า ใช้กล่องกรองเดิม

ขอบคุณมากเลยครับ  :bbbear_19: :bbbear_19: