Article > Article

สอบถามเรื่องการใช้น้ำมันE85ครับ

<< < (3/3)

monster@tack:
น้ำมันยังไม่สเถียร น้ำมันเครื่องเสียเร็ว

nuntawatvip:
แล้วต้องเปลี่ยนถังน้ำมันจากโลหะเป็น ถังไฟเบอร์ด้วยหรือป่าวครับ

เพิ่มๆๆ

"แก๊สโซฮอล์ กับประโยชน์ที่จะได้รับ นอกจากราคาแก๊สโซฮอล์จะถูกกว่าน้ำมันเบนซินธรรมดา ซึ่งช่วยประหยัดการใช้น้ำมันและเงินตราต่างประเทศในการซื้อน้ำมันไปได้มากแล้ว แก๊สโซฮอล์ยังช่วยลดปริมาณมลพิษจากท่อไอเสียและมลพิษในอากาศ เพราะสามารถลดปริมาณไฮโดรคาร์บอนมอนนอกไซด์ลงได้ถึง 30% ทำให้การเผาไหม้ของเครื่องยนต์สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
แก๊สโซฮอล์สามารถเติมได้กับรถยนต์และรถจักรยานยนต์ทุกรุ่นตามที่ผู้ผลิตแนะนำโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการปรับแต่งเครื่องยนต์ และสามารถเติมผสมกับน้ำมันเชื้อเพลิงที่เหลืออยู่ในถังได้เลยไม่ต้องรอให้น้ำมันหมดถังก่อน และหากไม่มีจุดเติมแก๊สโซฮอล์ก็สามารถเปลี่ยนไปเติมน้ำมันเบนซินทั่วไปได้ทันทีเช่นกัน เพราะแม้ว่าสารเติมแต่งค่าออกเทนที่กำหนดให้มีในการเติมน้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว ออกเทน 95 โดยทั่วไปนั้น จะเติม MTBE (Methyl Tertiary Butyl Ether) แต่สำหรับแก๊สโซฮอล์ที่จะใช้ Ethyl Alcohol 99.5% ทดแทนในปริมาณ 10% แต่คุณสมบัติในการใช้งานกับเครื่องยนต์ยังคงเหมือนกันทุกประการ
นอกจากนี้ การผลิตแก๊สโซฮอล์ยังถือเป็นการใช้ประโยชน์จากพืชผลทางการเกษตรในประเทศให้เกิดประโยชน์สูงสุด เพราะไม่ว่าจะเป็นอ้อย มันสำปะหลัง ข้าว ข้าวโพด สามารถนำมาเป็นวัตถุดิบในการผลิตแอลกอฮอล์ได้ทั้งหมด ช่วยลดงบประมาณในการแทรกแซงราคาสินค้าเกษตรลงได้ถึงหนึ่งหมื่นล้านบาท

ผลเสียที่อาจเกิดขึ้นจากการเติมแก๊สโซฮอล์ 95
เนื่องจากแก๊สโซฮอล์ 95 เป็นน้ำมันเชื้อเพลิงที่ได้จากการผสมระหว่าง เอทานอล หรือ เอทิลแอลกอฮอล์ ซึ่งเป็นแอลกอฮอล์บริสุทธิ์ 99.5% ผสมกับน้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว ในอัตราส่วนเบนซิน 9 ส่วน เอทานอล 1 ส่วน
1.คุณสมบัติของแอลกอฮอล์ คือระเหยเร็ว ทำให้เกิดหยดน้ำในถัง อาจทำให้ถังน้ำมันเกิดสนิมและผุเร็วกว่าที่ควรจะเป็น อาจทำให้เกิดการอุดตันในระบบน้ำมันเชื้อเพลิง
2.ควรเติมแก๊สโซฮอล์ 95 สลับกับเบนซิน 95 เนื่องจากในแก๊สโซฮอล์ไม่มีสารหล่อลื่นบ่าวาวล์เหมือนในเบนซิน 95 จึงทำให้เกิดการสึกหรอที่บ่าวาวล์มากขึ้น
3.จากการใช้งานจริงอัตราการเร่งลดลงในช่วง 0 ? 100 กม./ชม. ต้องใช้เวลาเพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับเบนซิน 95 จึงเป็นเหตุให้ต้องเหยียบคันเร่งมากขึ้น ทำให้เกิดการสิ้นเปลืองน้ำมันเพิ่มขึ้นตามไปด้วย เครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้น เกิดการสึกหรอเร็วขึ้น
4.การเติมเอทานอล ลงในเบนซิน 95 มีผลต่อคุณสมบัติบางประการของวัสดุประเภทยางที่ใช้เป็นระบบเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์มากกว่า
5.การเติมเอทานอล ลงในเบนซิน 95 มีผลต่อคุณสมบัติบางประการของวัสดุประเภทพลาสติก ที่ใช้เป็นระบบเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์
6.อัตราการกินน้ำมันของรถ เปรียบเทียบระหว่าง แก๊สโซฮอล์ 95 กับ เบ็นซิน 95 จากการใช้จริง

ก่อนหน้านี้ เติมเบ็นซิน 91 จำนวน 40 ลิตร วิ่งได้ระยะทาง = 400 กม.
เบ็นซิน91 จำนวน 40 ลิตร ราคาลิตรละ 35.14 บ. เป็นงิน = 1405.60 บาท

ปัจจุบัน เติมแก๊สโซฮอล์95 จำนวน 40 ลิตร วิ่งได้ = 360 กม.
แก๊สโซฮอล์95 จำนวน 40 ลิตร ราคาลิตรละ 31.54 บ. เป็นเงิน = 1261.60 บาท

ดังนั้นการเติมแก๊สโซฮอล์95 ประหยัดเงิน (เท่ากับ 1405.60 - 1261.60) = 144 บาท
แต่... ระยะทางจะหายไป (เท่ากับ 400 ? 360) = 40 กม.

(ต้องเติม แก๊สโซฮอล์95 เพิ่มอีก 4.44 ลิตร จึงจะวิ่งได้ 400 กม. = เติมเบ็นซิน91 จำนวน 40 ลิตร)

สรุป ต้องเติมแก๊สโซฮอล์95 จำนวน 44.44 ลิตร เป็นเงิน = 44.44x31.84 = 1401.63 บาท

ผลต่างคือ : ระยะทาง 400 กม. เติมแก๊สโซฮอล์95 = 1401.63 บาท
ระยะทาง 400 กม. เติมเบ็นซิน91 = 1405.6. บาท

กลายเป็นว่าต้องเสียเงินเพิ่ม 140.03 บาท จากการเติมแก๊สโซฮอล์95 เพื่อที่จะให้วิ่งได้ 400 กม. (เท่ากับเติมเบ็นซิน 91) "

อันนี้ผมได้ลองทดสอบระหว่างน้ำมันเบนซิน 91 กับ แก๊สโซฮอล 91 กับ 95 (ไนโตรพลัส-วีเพาเวอร์)  มาแล้วด้วยการวิ่ง ไป-กลับ กทม. - เชียงใหม่ รถที่ใช้ทดสอบ โตโยต้านิววีออส เครื่อง 1500 cc. 1NZ-FE เดิมๆ วิ่งด้วยน้ำมันเบนซิน 91 ไป-กลับ กทม. - เชียงใหม่ ได้เฉลี่ย 21-22 กม/ลิตร ด้วยความเร็วคงที่แต่ไม่เกิน 100 กม./ชม. รอบที่ 2 รถที่ใช้ทดสอบ โตโยต้า ยาริส เครื่อง 1500 cc. 1NZ-FE เดิมๆ วิ่งด้วยน้ำมันแก๊สโซฮอล 91 กับ 95 (ไนโตรพลัส-วีเพาเวอร์) ไป-กลับ กทม. - เชียงใหม่ ได้เฉลี่ย 17-18 กม/ลิตร  ด้วยความเร็ววคงที่แต่ไม่เกิน 100 กม./ชม. **ทั้งสองรอบคนขับคนเดียวกันคือผมเองครับ** เป็นอันแน่ชัดแล้วว่าน้ำมันเบนซินสามารถวิ่งได้ระยะทางไกลกว่าน้ำมันแก๊สโซฮอล นอนแน่ๆ 555

Skc_kit:

--- อ้างจาก: desire ที่ พฤศจิกายน 09, 2012, 04:14:25 AM ---พอดีผมไปถูกใจอิมตัวgc6 ของพี่่ี่ที่รู้จักกันนะครับ ไม่ทราบว่าถ้าหากผมจะจูนรถให้ใช้ e85 ได้ หลักๆนี้ต้องเปลี่ยนหรือทำอะไรเพิ่มเติมบ้่างรึเปล่าครับ ของพี่ชายผมเค้าเป็นคอแดง ขยายความจุเป็น2.2 แล้วนะครับถ้าผมจำไม่ผิด รบกวนพี่ๆช่วยให้ข้อมูลด้วยนะครับ พอดีอยากเปลี่ยนคัน แต่โดนติเรื่องกินน้ำมันกับใช้ได้แค่โซฮอล 95นะครับ เลยมองถึงการจูนใช้ E85 นะครับ

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ หากเปลี่ยนทุกอย่างจูนทุกอย่างเป็น E85 แล้ว หากต้องการสลับมาใช้เป็นโซฮอล95 บ้่างสามารถทำได้รึเปล่าครับ เพราะบางทีต้องออกต่างจังหวัด E85 เหมือนจะหาเติมไม่ได้นะครับ. แล้วจะส่งผลเสียอะไรต่อเครื่องยนต์หรือระบบต่างๆในรถมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ อยากขับอิมจริงๆ แต่ตังส่วนตัวยังมีไม่ถึงซื้อเหยี่ยวหรือหมูนะครับ :bbbear_8:

--- End quote ---

Linkนี้เลยคับ
http://e85hpplus.com/

kamolwat_t:
กำลังมีโปรเจค ชุดคิต e85/e20 กล่องจะคุมทั้งไฟและน้ำมัน และจูนเป็นรุ่นๆไปบนไดโน่  ครับ....  (ถ้าเครื่องทำมาแล้วว่ากันอีกทีนะครับ)

ถ้ามีอะไรอัพเดทจะมาแจ้งนะครับ  :bbbear_32:

bon eg6:

--- อ้างจาก: kamolwat_t ที่ เมษายน 15, 2013, 09:01:22 PM ---กำลังมีโปรเจค ชุดคิต e85/e20 กล่องจะคุมทั้งไฟและน้ำมัน และจูนเป็นรุ่นๆไปบนไดโน่  ครับ....  (ถ้าเครื่องทำมาแล้วว่ากันอีกทีนะครับ)

ถ้ามีอะไรอัพเดทจะมาแจ้งนะครับ  :bbbear_32:

--- End quote ---
รอฟังอยู่ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version