ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลอง XV มาแร้ววววว  (อ่าน 4892 ครั้ง)

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ไปลอง XV มาแร้ววววว
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 06:19:19 PM »
แย้มราคาค่าตัวมาแล้วครับ 1.35 ลบ.  ราคาถูกมากครับ เพราะผลิตที่มาเลเซีย จากปกติที่ซูฯราคาสูงน้ำเข้าทั้งคันจากญี่ปุ่น

ทดลองขับมาแล้วครับ เป็นเกียร์ CVT 6 speed ต่างกับ Forester ที่เป็น 4 speed

ตัวลูกสูบจะเล็กลงแต่เพิ่มช่วงชัก เขาว่าเพื่อให้อัตราเร่งตีนต้นดีขึ้น แต่ประหยัดน้ำมัน

สายพานราวลิ้นไม่มีแล้วครับ ฝาครอบปิดตายเลย เนื่องจากใช้เป็นโซ่แทน เขาว่าในเมือง 12 กม./ลิตร ต่างจังหวัดถึง 18 กม./ลิตร

ประหยัดพอๆกับยาริส,แจ๊ส จอมัลติฟังค์ชั้่นจะเปลี่ยนเป็นนาฬิกาดิจิตอลครับ และไม่มีซันรูฟ มี Paddle Shift

แอร์แบ็คเหลือแค่ 3 ใบครับ คู่หน้ากับบริเวณเข่าคนขับ ตัด Sideairbag ออก

ส่วนการลองขับความรู้สึกและบรรยายแบบชาวบ้านๆ นะครับ เทียบกับฟอร์เรสเตอร์ 4 speed XV ออกตัวดีกว่าจริงๆ

ส่วนความนุ่มนวล คล้ายๆกัน การขับขี่และพวงมาลัยหรือความรู้สึกคล้ายๆกัน  ว่ิงเร็ว 140 -160 ก็นิ่มๆ เงียบๆ ครับ (เซลล์ว่าสุดได้210)

ยางรู้สึกจะเป็นดอกสปอร์ตนิดนึง(ขอบ 17") จะมีเสียงเมื่อวิ่งผ่านรอยต่อถนนสะท้านขึ้นมานิดนึงครับ (แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเพราะลมยางหรือเปล่า)

ส่วนตัวเคยเล่นหมดแล้วครับ GC, GF, เหยี่ยว Sti, หมู S204, Legacy BP ไม่เคยเล่นตัวเดียวก็คือ Forester เลยไม่รู้ว่าปกติ Feeling มันเป็นอย่างไร

ซึ่งถ้าเทียบกับ legacy ผมว่า XV มันนิ่มกว่า วิ่งบางทีก็มียวบ โคลงกว่านิดหน่อย อัตราเร่งไม่เทียบเพราะไม่มีเทอร์โบ

โดยรวมเรื่องการขับขี่ก็โอเคครับ แต่ไม่ได้ประทับใจอะไรเป็นพิเศษ เพราะรถสมัยนี้รุ่นใหม่ก็เทคโนโยลีใหม่ ทำให้แรงๆ และก็เงียบๆ กันหมดแล้ว

แต่ชอบเรื่องการดีไซน์กับภายในพอสมควรครับ  :bbbear_26:  แต่รู้สึกว่ามันเป็นรถบ้านมากขึ้น ไม่ค่อยรู้สึกถึง Feeling Sport ของ Subaru

โดยรวมๆ ก็คือผมยังแยกความแตกต่างไม่ออกกับพวกรถแนวเดียวกัน ที่ราคาพอๆกันครับ

ถ้าเรื่องราคาผมว่าน่าเล่นมากครับ กับ Subaru ราคานี้ 

อยากได้ความเห็นจากเพื่อนๆครับ กะลังเบื่อๆ เจ้า Fortuner TRD 3.0 พอดีอ่ะครับ ใช้มาหลายปีแล้ว อยากได้ Subaru สไตล์นี้ไว้ใช้งานอยู่พอดี

แต่พอมาคิดเรื่องการขายต่อและราคา ซึ่งคนเล่นซูจะรู้ว่า Legacy, Forester จะขายยาก และนานมากกว่าจะเจอเนื้อคู่ ก็ทำให้ลังเลนิดหน่อย

เพื่อนๆมีความเห็นหรือข้อเสนอแนะรบกวนด้วยครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 12:44:00 AM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ บุคคลทั่วไป

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ไปลอง XV มาแร้ววววว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:17:16 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลยังไม่มีเวลาไปดูตัวจริงซักที

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:23:35 PM »
 :bbbear_16:

แจ่มอ่ะ... ชอบมาก ยอดขายปีหน้าคงพุ่งเกิน 200% ตามคาดแหงๆ ก็รถบ้านดีๆนี่เอง

ออปชั่นที่ให้คงตามนี้ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=95095.0

ตอนไปลองขับที่เสรีไทย เกียร์ CVT เทียบกับ outbac/legacy ออกตัวได้ดีกว่าแต่ไม่ดึงเท่า โดยรวมแล้วชอบมาก เสียดายออปชั่นห่วยไปหน่อย Multi-display ก็ไม่ให้ ส่วนเรื่องชื่อเสียงด้านความปลอดภัยที่ดังในยุโรป อเมริกา อาจเสียชื่อได้เพราะให้แอร์แบ๊กมาแค่ 3 ใบ  อีกอย่างรอตัวประกอบมาเลย์ว่าจะเนี้ยบแค่ไหน ยังไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ขอรอดูตัวจริงน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:25:48 PM โดย medic1669 »
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:54:06 PM »
 :bbbear_17: :bbbear_2:

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 06:36:33 AM »
สวยดีครับ หากเพิ่มออพชั่นให้อีกสักรุ่น บวกแสนแล้วให้ครบๆ ก็จะแจ่มเลยตรับ

:bbbear_9: