ผู้เขียน หัวข้อ: ตาเหยี่ยว คอขาว กับ คอแดง ต่างกันเยอะมากมั้ยครับ  (อ่าน 4911 ครั้ง)

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
เรียนสอบถาม หากมีผู้ใดเคยใช้ทั้งสองแบบ

ระหว่าง เครื่องคอขาว เกียร์ออโต้ มี +- ที่พวงมาลัย

กับ เครื่องคอแดง 6 speed

ทั้งสองอย่าง ในบอดี้เหยี่ยว วิ่งต่างกันเยอะมากมั้ยครับ

:bbbear_19: :bbbear_25:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: ตาเหยี่ยว คอขาว กับ คอแดง ต่างกันเยอะมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:45:33 PM »
เท่าที่ได้ลองขับมาถ้าเกียธรรมดาด้วยกัน ต่างกันพอสมควรครับ แต่คอขาวจะมาเร็วกว่า แต่มาเบากว่า สั้นกว่าคอแดงมาช้ากว่า แต่ยาวกว่า หนักกว่าพอสมควรครับ
 :bbbear_43:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: ตาเหยี่ยว คอขาว กับ คอแดง ต่างกันเยอะมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:37:03 PM »
เท่าที่เคยสัมผัส จากเหยี่ยวออโต้+F-Con บูส1.3 กับหมูเครื่องเหยี่ยววีลิมิเต็ด6สปีด แฟลชแล้ว บูส1.4
คอแดงแมนนวลยังไงก็แรงกว่า กดปุ่บมาปั้บ พรวดพราด ดึงเงิบ ส่วนออโต้จะออกแนวมายาวๆ มาเรื่อยๆ ดึงไม่หมดสักที ส่วนชิฟเองก็ทำให้ต่อเกียร์ดีขึ้นนะ แต่ชอบที่สุดก็เวลาคันเร่งจมแล้วชิฟเอง มันจะรีตาทไฟช่วยลดภาระเกียร์ออโต้ อันทำให้เกิดเสียง พรึดดดดด ดูเป็นเสน่ห์อีกอย่าง :bbbear_19:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:00:23 PM »
เรียนสอบถาม หากมีผู้ใดเคยใช้ทั้งสองแบบ

ระหว่าง เครื่องคอขาว เกียร์ออโต้ มี +- ที่พวงมาลัย

กับ เครื่องคอแดง 6 speed

ทั้งสองอย่าง ในบอดี้เหยี่ยว วิ่งต่างกันเยอะมากมั้ยครับ

:bbbear_19: :bbbear_25:

ถ้าตามตัวเลือกที่ถามมา

ต่างเยอะครับ ในความรู้สึกของผมนะครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 07:46:00 PM »
ของผมเปลี่ยนจากคอขาวจูนเป็น 270 แล้วมาขับคอแดงต่อ รู้สึกได้ชัดทันที เอาแบบความรู้สึกทั่วๆไปนะครับ ไม่ลงรายละเอียดสเปค
พอมาขับคอแดง พอเหยียบไปอ้าวทำไมยังไม่มาหว่า ต้องเหยียบไปอีกนิดนึงแต่พอมาแล้วดึงหนักกว่าคอขาวอีก แต่ตอนเหยียบคันเร่งคอขาว เหยียบไปนิดเดียวอ้าวมันมาแล้ว แต่ดึงน้อยกว่ากันเยอะแบบรู้สึกได้ แต่ก็มาแบบไหลๆได้เหมือนกัน อึดใจเดียว 200 แล้ว
เมื่อเอามาใช้ในการจราจรคับคั่งหรือตัวเมือง 2 คันนี้ ก็ต่างกันอีก คอขาวขับสบายกว่า เดินคันเร่งง่ายกว่ามาเร็วไม่ต้องรอ เปลี่ยนเกียร์น้อยกว่า สบายเท้าซ้ายกว่า

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 08:58:24 PM »
เคยใช้ทั้งคู่ ถามว่า เอามาใช้งานหรือเอามาแข่ง ถ้าเอามาใช้งานคอขาวออโต้ก็เหลือๆ ขับสบายกว่าไหลๆ ออกตัวจากไฟแดงเร็วกว่า ถึงจุดหมายเร็วกว่า
ส่วนเหยี่ยวคอแดง 6 speed ใส้ในจะต่างกันเกือบทุกชิ้นทนบูส 1.5 สบายๆ แคมองศาสูงกว่า ฟิวจะคล้ายๆรถแข่งทีโมมาแล้วจากโรงงาน คลัชจะแข็ง ช่วงรถติดก็เมื่อยพอสมควร ปล่อยคลัชเลี้ยงรอบไม่ดีดับได้ ต้องฝึกอยู่นาน คนทั่วไปมาลองขับครั้งแรกแม้ขับเกียร์ธรรมดามานาน ออกตัวดับทุกราย จะออกตัวให้เร็วก็ต้องเปลี่ยนเกียร์เร็วๆ ประมาณเกียร์ละ วิ ถ้าชอบก็มันละคราบ 0-180 ใช้ระยะทางที่สั้นมากๆ สรุปว่าแรงและเร็วกว่าคอขาวพอสมควร แล้วทำไมถึงจุดหมายช้ากว่าคอขาวออโต
เพราะแต่ละไฟแดง หรือช่วงรถติด ท่านต้องสวมวิญญาณนักแข็งในการออกตัว สับเกียร์ให้เหมาะสม ถึงจะออกตัวได้ดี รอบปลายก็ต้องเหยียบแบบจริงจัง เนื่องจากเกียร์เป็นแบบ close ratio แม้เกียร์ 6  ก็ไม่ไหล เช่นความเร็ว 130 ต้องเหยียบแบบตั้งใจเพื่อรักษาความเร็ว เผอเมื่อไหร่ความเร็วจะลดทันทีตามเท้าเรา ต่างกับคอขาวออโต
140 , 150 ไหลๆ ไม่ต้องตั้งใจมาก ออกตัวก็กดคันเร่งค้างไว้ เกียร์ก็จะใส่ให้เองแบบมืออาชีพ เหมือนกันทุกๆการออกตัว จึงถึงจุดหมายเร็วกว่า ถ้าคอแดงตั้งใจทุกเกียร์จัดเต็มตลอดเส้นทางก็เร็วเหมือนกัน แต่ก็เหนื่อยๆ ถ้าสนุก ก็จัดไป

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 11:22:11 PM »
ของผมเปลี่ยนจากคอขาวจูนเป็น 270 แล้วมาขับคอแดงต่อ รู้สึกได้ชัดทันที เอาแบบความรู้สึกทั่วๆไปนะครับ ไม่ลงรายละเอียดสเปค
พอมาขับคอแดง พอเหยียบไปอ้าวทำไมยังไม่มาหว่า ต้องเหยียบไปอีกนิดนึงแต่พอมาแล้วดึงหนักกว่าคอขาวอีก แต่ตอนเหยียบคันเร่งคอขาว เหยียบไปนิดเดียวอ้าวมันมาแล้ว แต่ดึงน้อยกว่ากันเยอะแบบรู้สึกได้ แต่ก็มาแบบไหลๆได้เหมือนกัน อึดใจเดียว 200 แล้ว
เมื่อเอามาใช้ในการจราจรคับคั่งหรือตัวเมือง 2 คันนี้ ก็ต่างกันอีก คอขาวขับสบายกว่า เดินคันเร่งง่ายกว่ามาเร็วไม่ต้องรอ เปลี่ยนเกียร์น้อยกว่า สบายเท้าซ้ายกว่า

ผมว่า ของพี่ถ้าเครื่องมาอยุ๋ในเหยี่ยวเรียบร้อยแล้ว น่าจะวิ่งกว่านี้อีกหน่อยครับ ^^ ตอนที่เราลองกัน มันอยู่ในบอดี้เลกาซี่เนี่ยะ คาแรกเตอมันก็อีกแบบนึงครับ เดี๋ยวรถพี่เส็ดยังไง ขอลองนั่งอีกซักครั้งนะครับ อยากรู้ความเปลี่ยนแปลงครับพ๊มมม
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 12:46:07 AM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

คอขาวเกียร์ออโต้ แบบมี +- หากเราเจอเหตุการณ์ฉุกเฉิน กดลดเกียร์ลงมาเพื่อรอจังหวะสวนคันเร่ง เกียร์ตอบสนองดีมั้ยครับ

หรือถ้าจะเล่นๆ บ้าง มันจะน่าเกลียดมั้ยครับ ซึ่งตรงนี้คาดว่าน่าจะต่างจากคอแดงเยอะอยู่เหมือนกัน

อัตราการกิน คาดว่าน่าจะพอๆ กับคอแดง คงไม่ต่างกันมาก

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ที่ถามนี่ พอดีเห็น GC ลงคอขาว เกียร์ทริป ลงขายไว้ อยากไปดู อยากลอง แต่กะหาข้อมูลตัดสินใจก่อนน่ะครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:20:21 AM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

คอขาวเกียร์ออโต้ แบบมี +- หากเราเจอเหตุการณ์ฉุกเฉิน กดลดเกียร์ลงมาเพื่อรอจังหวะสวนคันเร่ง เกียร์ตอบสนองดีมั้ยครับ

หรือถ้าจะเล่นๆ บ้าง มันจะน่าเกลียดมั้ยครับ ซึ่งตรงนี้คาดว่าน่าจะต่างจากคอแดงเยอะอยู่เหมือนกัน

อัตราการกิน คาดว่าน่าจะพอๆ กับคอแดง คงไม่ต่างกันมาก

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ที่ถามนี่ พอดีเห็น GC ลงคอขาว เกียร์ทริป ลงขายไว้ อยากไปดู อยากลอง แต่กะหาข้อมูลตัดสินใจก่อนน่ะครับ

ก็โอเคนะครับ ถ้าลดเกียร์ลงมาแล้วรอบมันเข้าไปอยู่ในช่วงติดบูสพอดี
ยิ่งถ้าเป็น TD04 เดิมน่าจะตอบสนองดีนะ คันที่ผมลองเขาเปลี่ยนเทอโบมา ใหญ่กว่า 04 เลยมีรอรอบบ้าง

ส่วนอัตราการกินน้ำมันในเมือง 6-7 โลลิตรครับ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:49:08 PM »
เคยใช้ทั้งคู่ ถามว่า เอามาใช้งานหรือเอามาแข่ง ถ้าเอามาใช้งานคอขาวออโต้ก็เหลือๆ ขับสบายกว่าไหลๆ ออกตัวจากไฟแดงเร็วกว่า ถึงจุดหมายเร็วกว่า
ส่วนเหยี่ยวคอแดง 6 speed ใส้ในจะต่างกันเกือบทุกชิ้นทนบูส 1.5 สบายๆ แคมองศาสูงกว่า ฟิวจะคล้ายๆรถแข่งทีโมมาแล้วจากโรงงาน คลัชจะแข็ง ช่วงรถติดก็เมื่อยพอสมควร ปล่อยคลัชเลี้ยงรอบไม่ดีดับได้ ต้องฝึกอยู่นาน คนทั่วไปมาลองขับครั้งแรกแม้ขับเกียร์ธรรมดามานาน ออกตัวดับทุกราย จะออกตัวให้เร็วก็ต้องเปลี่ยนเกียร์เร็วๆ ประมาณเกียร์ละ วิ ถ้าชอบก็มันละคราบ 0-180 ใช้ระยะทางที่สั้นมากๆ สรุปว่าแรงและเร็วกว่าคอขาวพอสมควร แล้วทำไมถึงจุดหมายช้ากว่าคอขาวออโต
เพราะแต่ละไฟแดง หรือช่วงรถติด ท่านต้องสวมวิญญาณนักแข็งในการออกตัว สับเกียร์ให้เหมาะสม ถึงจะออกตัวได้ดี รอบปลายก็ต้องเหยียบแบบจริงจัง เนื่องจากเกียร์เป็นแบบ close ratio แม้เกียร์ 6  ก็ไม่ไหล เช่นความเร็ว 130 ต้องเหยียบแบบตั้งใจเพื่อรักษาความเร็ว เผอเมื่อไหร่ความเร็วจะลดทันทีตามเท้าเรา ต่างกับคอขาวออโต
140 , 150 ไหลๆ ไม่ต้องตั้งใจมาก ออกตัวก็กดคันเร่งค้างไว้ เกียร์ก็จะใส่ให้เองแบบมืออาชีพ เหมือนกันทุกๆการออกตัว จึงถึงจุดหมายเร็วกว่า ถ้าคอแดงตั้งใจทุกเกียร์จัดเต็มตลอดเส้นทางก็เร็วเหมือนกัน แต่ก็เหนื่อยๆ ถ้าสนุก ก็จัดไป

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

อ่านแล้ว นึกภาพออกเลยครับ