ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้ว่า ผิดปกติ! (กระทู้แอบโง่ มาขอคำแนะนำครับ)  (อ่าน 4371 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
หลังจากที่ผมซื้อ impreza GC มาใช้ได้เกือบปีก็ใช้งานมาได้ด้วยดีโดยตลอด ยกเว้น...

เพิ่งรู้ว่า wastegate (Ta-Nong ขนาดไม่ทราบครับ) แยกมันต้องมีเสียง "แฟรด"เวลาทำงาน (ต่อคายทิ้งนะครับ) แต่ตอนนี้มันไม่มีเสียง (แอบโง่อีกแระ) :bbbear_21:

ซึ่งช่างที่ทำรถคันนี้บอกว่าผิดปกติ!

และช่างบอกอีกว่า รถมันควรจะดึงแรงกว่านี้ TD06-20g (อันนี้ไม่รู้จริงๆ...ผมก็ว่ามันดึงแรงแล้วนะ...ไม่เคยขับรถเดิมๆครับ)

ช่างลองถอด wastegate ออกมาอัดลม มันก็เปิด-ปิด แต่ช่างบอกว่า เหมือนมันค่อยๆเปิด ค่อยๆปิด...เหมือนปิดไม่สนิท

ช่างว่าน่าจะต้องเปลี่ยน wastegate...แต่ผมกลัว มันจะไม่ใช่สาเหตุที่แท้ เพราะมันยังควบบูสต์ได้อยู่ แค่ไม่มีเสียงเวลาทำงานอ่ะครับ(กลัวเสียตังค์ฟรีครับ)

แต่ที่ผมสงสัยคือ wastegate เสียจริงๆหรือเปล่า?

เพราะทุกวันนี้บูสต์ก็มาเต็มปกติ 1 bar (low boost) ไม่ไหล ไม่แกว่ง (Profec B spec2)

แต่ที่ hi boost แกว่งนิดหน่อยตอนบูสต์มาเต็ม ระหว่าง 1.3 กับ 1.4 bar(แต่ก็ไม่มีเสียง wastegate)

รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับว่า...

wastegate ของผมมันเสีย หรืออะไรมันเสียหรอครับ? และควรเช็คอะไรต่อไปดีครับ

และถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ ควรใช้ยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไหร่ มือ 1 หรือ 2 ดีครับ

ขอถามอีกเรื่องนะครับ...

จะทราบได้ไงว่า แกนเบอร์โบหลวมหรือเปล่า (TD06-20g) ถามช่างมา 2 ร้าน ร้านนึงบอกหลวม อีกร้านบอกปกติ

ร้านที่บอกว่าหลวม...ตอนลองขับก็บอกว่าปกติ ไม่หอน แต่ลองเปิดออกมาดูถึงบอกว่าหลวม (ยอมรับว่า...งง)

(ที่ผมลองขยับแกนจากฝั่งไอดี มันขยับได้นิดหน่อย แต่ไม่มีควันขาวเวลาวิ่ง เร่ง หรือบูสต์มานะครับ)

สมมุติว่าหลวม...มันมีชุดซ่อมหรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ?

ขอถามเรื่องสุดท้ายแล้วครับ

หลังจากที่เคยถามเรื่องกินน้ำมันเครื่อง เลยถอดหัวเทียนออกมาดู ก็มีสภาพดังรูปอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าพอจะวิเคราะห์ได้ว่าไงบ้างครับ...ที่ผมพอจะรู้บ้างคือ ไม่มีคราบของน้ำมันเครื่อง

แล้วน้ำมันเครื่องหายไปไหนอ่ะ (mobil1 สังเคราะห์ 5w-50)...ช่วยวิเคราะห์นิดนึงครับ?

(เครียด ช่างบอกให้ฝ่าเครื่องดู...กลัวมันจะไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ตรงจุดอ่ะครับ)

...ส่วนเรื่อง ส่วนผสม หนา-บาง หรือองศาไฟ หรือพูดง่ายคือ จูนมาดีมั้ย...รบกวนทุกท่านช่วยวิเคราะห์นิดนึงครับ?

"ขอบคุณทุกท่านครับ"
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
Re: เพิ่งรู้ว่า ผิดปกติ! (กระทู้แอบโง่ มาขอคำแนะนำครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 12:19:41 AM »
ถ้าแกนขยับได้ก็หลวมแล้วสิครับไม่มากก็น้อยซ่อมมักจะไม่ได้ดีเพราะใบมันไปกินเสื้อกัยเบ้าลูกปืนหมด
ถ้างบน้อยไม่อยากขยับstepไม่ต้องจูนใหม่
ก็หารุ่นเดียวกันมือสองได้มาเอาไปเปลี่ยนลูกปืนน่าจะokกว่านะครับ
น้ำมันเครื่องหายนี่คือหายขนาดไหนเอ่ย100โลหายครึ่งลิตรหรือ1000โล :bbbear_33:
ถ้า1000โลหายนิดหน่อยไม่เกินครึ่งลิตรปกติของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ครับมันระเหย
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
Re: เพิ่งรู้ว่า ผิดปกติ! (กระทู้แอบโง่ มาขอคำแนะนำครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 07:00:10 AM »
แกนเทอร์โบที่ใช้แล้วและเพิ่งถอดจากรถมาไม่นานของ mitsubishi (ตระกลู TD) การให้ตัวที่รับได้ในแนวซ้าย-ขวา (แกน x-y) ไม่ควรขยับได้เกิน 1 mm และ เข้าออกได้ไม่เกิน 0.5 mm (แกน z) มากกว่านี้ควรส่ง overhaul

Waste gate ถ้าอายุมันเยอะแล้ว อาจมีการรั่วเนื่องจากวาล์วสึกหรอ สปริงล้า ผ้าขาด เป็นไปได้ก้อเปลี่ยนใหม่ ลูกนึงไม่แพงมาก ไม่ต้องเอาของญี่ปุ่นก้อได้ถ้าแพงเกินงบ

Glad to drive it. Subaru

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 08:59:58 AM »
ถ้าแกนขยับได้ก็หลวมแล้วสิครับไม่มากก็น้อยซ่อมมักจะไม่ได้ดีเพราะใบมันไปกินเสื้อกัยเบ้าลูกปืนหมด
ถ้างบน้อยไม่อยากขยับstepไม่ต้องจูนใหม่
ก็หารุ่นเดียวกันมือสองได้มาเอาไปเปลี่ยนลูกปืนน่าจะokกว่านะครับ
น้ำมันเครื่องหายนี่คือหายขนาดไหนเอ่ย100โลหายครึ่งลิตรหรือ1000โล :bbbear_33:
ถ้า1000โลหายนิดหน่อยไม่เกินครึ่งลิตรปกติของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ครับมันระเหย

ถ้าวิ่งทางไกล น้ำมันเครื่องหายประมาณ 500 กม. ต่อ 1 ลิตร เลยครับ..!

ถ้าขับในเมืองก็จะหายน้อยกว่านี้ครับ

ผมว่ามันหายเยอะเกินไปหรือเปล่าครับ? :bbbear_38:

(ไม่มีควันขาวเลยนะครับ ทั้งรอบเดินเบา เบิ้ลเครื่อง เร่งแซง บูสต์มา อัดเต็มที่)

ผมควรเช็คอะไรต่อดีครับ หรือลองเปลี่ยนยี่ห้อ น้ำมันเครื่องดี?

(เช็คการหยด รั่ว ซึมแล้วครับ...ไม่มี)

"ขอบคุณครับ" :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:04:42 AM »
แกนเทอร์โบที่ใช้แล้วและเพิ่งถอดจากรถมาไม่นานของ mitsubishi (ตระกลู TD) การให้ตัวที่รับได้ในแนวซ้าย-ขวา (แกน x-y) ไม่ควรขยับได้เกิน 1 mm และ เข้าออกได้ไม่เกิน 0.5 mm (แกน z) มากกว่านี้ควรส่ง overhaul

Waste gate ถ้าอายุมันเยอะแล้ว อาจมีการรั่วเนื่องจากวาล์วสึกหรอ สปริงล้า ผ้าขาด เป็นไปได้ก้อเปลี่ยนใหม่ ลูกนึงไม่แพงมาก ไม่ต้องเอาของญี่ปุ่นก้อได้ถ้าแพงเกินงบ

ถ้า overhaul มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ? :bbbear_33:

ถ้าเปลี่ยน wastegate แนะนำยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไหร่ดีครับ...มือ1 หรือ 2 ครับ?

"ขอบคุณครับ"
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 01:51:43 PM »
ของใหม่เถอะครับ จบ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 06:31:26 PM »
ถ้าวิ่งทางไกล น้ำมันเครื่องหายประมาณ 500 กม. ต่อ 1 ลิตร เลยครับ..!

ถ้าขับในเมืองก็จะหายน้อยกว่านี้ครับ

ผมว่ามันหายเยอะเกินไปหรือเปล่าครับ? :bbbear_38:

(ไม่มีควันขาวเลยนะครับ ทั้งรอบเดินเบา เบิ้ลเครื่อง เร่งแซง บูสต์มา อัดเต็มที่)

ผมควรเช็คอะไรต่อดีครับ หรือลองเปลี่ยนยี่ห้อ น้ำมันเครื่องดี?

(เช็คการหยด รั่ว ซึมแล้วครับ...ไม่มี)

รถเพื่อนก็อาการแบบนี้ทุกประการครับ ช่างว่าไม่ยางตีนวาว ก็หลวม สรุปว่ายกเครื่องใหม่เลย เพราะเครื่อง200ม้าผ่ามาก็ไม่คุ้ม เครื่องปีใหม่ๆเลยจบกว่า ก็สรุปว่าเปลี่ยนเครื่องเฉพาะ่ท่อนตรง ก็จบไป ผมว่าอาการแบบนี้คงต้องผ่าแล้วหละ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:39:07 PM »
Westgate ใช้ของในนี้ก็ได้ครับ flex ก็ดีครับเค้าว่าผ้าหนา
ถูกกว่าเกินครึ่งจากของญี่ปุ่น

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:20:47 AM »

ลองเอาไปวิ่งร้อนๆพอจอดรถดับเครื่องแล้วเอาสายยางฉีดน้ำเข้าไปในท่อไอเสียให้เต็มนะครับ
พอเต็มติดเครื่องให้น้ำกระเด็นออกมาแล้วดูน้ำที่พื้นว่ามีคราบน้ำมัน(เหมือนก๋วยเตี๋ยว)รึเปล่า
ลองดูครับ ผมว่าน่าจะมีนะปกติสำหรับเครื่องที่Turboมีปัญหา :bbbear_19:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911