ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากทราบว่าค่าดูแลตกปีละเท่าไหร่ครับสำหรับรถค่ายนี้  (อ่าน 7298 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
เป็นค่ายรถในฝันที่อยากลองสัมผัสจริงๆครับ อยากถามพี่ๆที่ใช้อยู่ว่าแต่ละรุ่นไม่รวมค่าแต่ง เอาค่าดูแล ค่าซ่อมเท่านั้น รุ่นไหน ตกปีละเท่าไหร่กันครับ
อยากทราบไว้เป็นข้อมูลเพื่อเตรียมบริหารการเงินเผื่อซื้อ เบื้องต้นมองๆแมวบ้านอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
ถ้ามองแมวบ้านๆ ละก้อ ค่าดูแลไม่เท่าไรหรอกครับ 

ดูแลดีๆ รู้จักที่ที่เหมาะสม รับรอง เอาหำ Bossma เป็นประกัน ว่า ไม่แพงกว่าดูแลฮอนด้าแน่ๆ

เพียงแต่ว่า..........กลัวขี่ไปขี่มา  มันจะไม่แมวบ้านๆล่ะสิ    ขี้คร้าน  จะกลายเป็นแมวป่าๆ ไปเสียนี้ คราวนี้ไม่ต้องสืบครับ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
เป็นค่ายรถในฝันที่อยากลองสัมผัสจริงๆครับ อยากถามพี่ๆที่ใช้อยู่ว่าแต่ละรุ่นไม่รวมค่าแต่ง เอาค่าดูแล ค่าซ่อมเท่านั้น รุ่นไหน ตกปีละเท่าไหร่กันครับ
อยากทราบไว้เป็นข้อมูลเพื่อเตรียมบริหารการเงินเผื่อซื้อ เบื้องต้นมองๆแมวบ้านอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ

ค่าดูแลค่าซ่อมก็เหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปแหละคับ ถูกกว่ารถยุโรปแน่นอน :bbbear_34:
แค่ต้องใช้ของดีๆขึ้นหน่อยนึง แต่ก็ไม่ได้แพงมาก
ทั่วไปก็ถ่ายน้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย และซ่อมอะไหล่ที่เสื่อมสภาพก็ราคาไม่แรงคับ (ถ้าไม่ใช่ของแต่ง)
ส่วนมากที่โดนกันเยอะๆ จะเป็นของแต่งที่คันเองมากกว่าคับ

รถผม GC8 ปี 95 ไม่ได้ขับทุกวัน ใช้ขับวันหยุดและลงสนามเป็นส่วนใหญ่
ผมว่ามันน่าจะมีชิ้นส่วนสึกหรอ หรือเสียหายเยอะกว่าใช้งานปกตินะ
ซึ่งขนาดผมเช็คสภาพรถและเปลี่ยนชิ้นส่วนที่สึกเหรอทุกครั้งก่อนไปสนามทุกครั้ง
ค่าใช้จ่ายถ้าไม่รวมพวกยางซิ่ง เบรกซิ่ง และของแต่ง ผมว่าปีนึงไม่เกิน 10,000 บาทคับ  :bbbear_34:
ยิ่งจขกท.จะออกแมวด้วย สบายเลยคับรถปีใหม่ๆ

ปล. ผมว่าไปกังวลเรื่องค่าน้ำมันดีกว่าคับ  :bbbear_10:

...ดินดาน  :bbbear_32:

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
ผมใช้ GD เดิมๆ
อยู่ที่การใช้งานครับ ถ้าใช้งานทั่วๆไปก็เหมือนรถบ้านคันนึงอ่ะครับ
8-9000 โลเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ซินเนติก ก็แล้วแต่ยี่ห้อ เปลี่ยนกรองอากาศอีกหลักร้อย รวมๆครั้งนึงก็ราวๆ 3000 บาท
ค่าน้ำมัน 8-10 โลลิตรก็แล้วแต่ว่าขับในเมืองหรือนอกเมือง
ค่าซ่อมก็พอๆกับรถทั่วๆไปอ่ะครับแล้วแต่ว่าจะเสียอะไร ราคาอะไหล่ไม่ได้แพงมาก เช่น ล่าสุดไปเปลี่ยนชุดสายพานราวลิ้น ลูกลอก สายพาน ท่อยาง (แสนโล) หมดไป สองหมื่นกว่าครับ
รุ่นนี้ช่วงล่างทนมากๆ เปรียบเทียบรถรุ่นอื่นๆป่านนี้ไม่พัง ก็มีเสียงกุกกัก อี๊ดอ้อด ให้รำคาญแล้ว..

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
ผมใช้ GD เดิมๆ
อยู่ที่การใช้งานครับ ถ้าใช้งานทั่วๆไปก็เหมือนรถบ้านคันนึงอ่ะครับ
8-9000 โลเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ซินเนติก ก็แล้วแต่ยี่ห้อ เปลี่ยนกรองอากาศอีกหลักร้อย รวมๆครั้งนึงก็ราวๆ 3000 บาท
ค่าน้ำมัน 8-10 โลลิตรก็แล้วแต่ว่าขับในเมืองหรือนอกเมือง
ค่าซ่อมก็พอๆกับรถทั่วๆไปอ่ะครับแล้วแต่ว่าจะเสียอะไร ราคาอะไหล่ไม่ได้แพงมาก เช่น ล่าสุดไปเปลี่ยนชุดสายพานราวลิ้น ลูกลอก สายพาน ท่อยาง (แสนโล) หมดไป สองหมื่นกว่าครับ
รุ่นนี้ช่วงล่างทนมากๆ เปรียบเทียบรถรุ่นอื่นๆป่านนี้ไม่พัง ก็มีเสียงกุกกัก อี๊ดอ้อด ให้รำคาญแล้ว..
คิดถึงคนตอบกระทู้นี้ และ GD เดิมๆคันนี้จังเลยคับ  :bbbear_26:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
คิดถึงคนตอบกระทู้นี้ และ GD เดิมๆคันนี้จังเลยคับ  :bbbear_26:

งั้นดินดานซื้อจั๊กซักลำสิ แล้วจะได้เจอพี่ด้านบนบ่อยขึ้น  :bbbear_34:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
เตรียมค่าบำรุงรักษาไว้ประมาณ 20-30% ของค่าน้ำมันที่เติมรถเข้าไปก็ ok แล้วครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ของผมเนื่องจากได้รถเก่ามา ก้อเอามาเก็บช่วงล่างไปประมาน 2หมื่นครับ ที่เหลือใข้รถมาปีครึ่ง ยังไม่ต้องซ่อมอะไรเลยครับ นอกจากจะซนเองครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
ถ้ามองแมวบ้านๆ ละก้อ ค่าดูแลไม่เท่าไรหรอกครับ 

ดูแลดีๆ รู้จักที่ที่เหมาะสม รับรอง เอาหำ Bossma เป็นประกัน ว่า ไม่แพงกว่าดูแลฮอนด้าแน่ๆ

เพียงแต่ว่า..........กลัวขี่ไปขี่มา  มันจะไม่แมวบ้านๆล่ะสิ    ขี้คร้าน  จะกลายเป็นแมวป่าๆ ไปเสียนี้ คราวนี้ไม่ต้องสืบครับ

เอ่อ .. หมอครับ หำกับค่าบำรุงรักษานี่มันเกี่ยวกันยังไงอะ รึว่าหำ Bossma แกแข็งแรงเท่ากะช่วงล่างซู

:bbbear_43:

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
เอ่อ .. หมอครับ หำกับค่าบำรุงรักษานี่มันเกี่ยวกันยังไงอะ รึว่าหำ Bossma แกแข็งแรงเท่ากะช่วงล่างซู

:bbbear_43:

ป่ะป่ะป่าวครับ พี่ปุ๊ย   ...  รับรองว่าบำรุงรักษาไม่แพง หากแพงกว่า  เอาหำBossma ไปได้เลยยยย

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
ป่ะป่ะป่าวครับ พี่ปุ๊ย   ...  รับรองว่าบำรุงรักษาไม่แพง หากแพงกว่า  เอาหำBossma ไปได้เลยยยย

คราวนี้ จขกท เค้าเลยไม่กล้าซื้อเลย กลัวได้ของแถม

:bbbear_44:

ขออภัย จขกท ด้วยครับ หำพาออกทะเลซะละ

:bbbear_19:

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมาครับ เป็นอีกคลับที่อบอุ่นดีมากเลยครับ ปัจจุบันใช้ e36 อยู่ตกค่าดูแลปีละ 2-3 หมื่นบาท มาปีนี้โดนหนัก วางเครื่องใหม่ โดนไปเป็นแสนครับ แฟนเริ่มเบื่อ อยากให้หารถปกติขับ แต่นิสัยผมมันไม่ชอบขับรถปกติซะด้วยสิครับ ที่บ้านก็กลัวว่าจะเอามาซ่อมไม่ต่างกันเหมือนเดิม ถ้าค่าดูแลอยู่ในระดับนี้จะได้เป็นข้อมูลในการขอซื้อได้ครับ อิอิ
หวังว่าสักวันจะได้เป็นสมาชิกเต็มตัวกะเขาสักที ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็แจ้งมาได้เรื่อยๆนะครับ เลกาซี่ก็มองๆอยู่ท่าทางนั่งสบายดีและภูมิฐานวัยผมก็เลข3กลางๆแล้ว เพียงแต่อิมฯผมว่าเวลาขายต่อจะขายง่ายกว่าแค่นั้นเอง

• *
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมาครับ เป็นอีกคลับที่อบอุ่นดีมากเลยครับ ปัจจุบันใช้ e36 อยู่ตกค่าดูแลปีละ 2-3 หมื่นบาท มาปีนี้โดนหนัก วางเครื่องใหม่ โดนไปเป็นแสนครับ แฟนเริ่มเบื่อ อยากให้หารถปกติขับ แต่นิสัยผมมันไม่ชอบขับรถปกติซะด้วยสิครับ ที่บ้านก็กลัวว่าจะเอามาซ่อมไม่ต่างกันเหมือนเดิม ถ้าค่าดูแลอยู่ในระดับนี้จะได้เป็นข้อมูลในการขอซื้อได้ครับ อิอิ
หวังว่าสักวันจะได้เป็นสมาชิกเต็มตัวกะเขาสักที ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็แจ้งมาได้เรื่อยๆนะครับ เลกาซี่ก็มองๆอยู่ท่าทางนั่งสบายดีและภูมิฐานวัยผมก็เลข3กลางๆแล้ว เพียงแต่อิมฯผมว่าเวลาขายต่อจะขายง่ายกว่าแค่นั้นเอง

ไม่ต้องคิดมากครับ

พี่Hattori  จะเลข"ห้า" แล้ว ยัง ขี่ impreza อยู่เลยครับ

ผม เพิ่งยี่สิบ มะกี้   ก้อ ขี่อิม 

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
My car is wrx'08. Regular maintenance expenses are around 10,000 baht per year kub (or even less). But I normally use the car 8,000+/- km per year na kub.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:15:18 AM โดย pandapong »
Proud to drive the WRX !!!

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
ค่าอะไหล่ ค่าบำรุงรักษา ไม่แพงครับ เพราะนอกจากอะไหล่เบิกศูนย์แล้ว ยังมี After market ให้เลือกเล่นอีกเยอะแยะครับ
ถ้าได้ศึกษาหาความรู้ (ก็จากเพื่อนๆพี่ๆ ในนี้แหละ) ก็จะพบว่า ซูบารุเองมีข้อเสียอย่างเดียวคือ กินน้ำมันครับ(สำหรับรถเทอร์โบ)
เพราะส่วนมากคนขับ มักจะยับยั้งอารมณ์ไม่อยู่ ขอบูสต์มาๆ ก็นั่นหล่ะ...ปัญหา

นอกนั้นทั้งเรื่องอะไหล่ เซอร์วิส(ทั้งศูนย์ทั้งอู่นอกเยอะอยู่) ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา